PDA

View Full Version : Hỏi về MAXINSTANCE, MAXLOGFILE, MAXLOGHISTORY

lanpttl
04-06-2003, 08:58
Mọi người làm ơn giải thích giùm mình các tham số khi tạo Database:

- MAXINSTANCE: có phải tham số này cho mình tạo nhiều instance chạy một lúc không ? , làm sao startup nhiều instance được ? Có thể tạo nhiều database với các file init, datafiles, control file, log file đặt ở nhiểu nơi khác nhau không ? Các database này có thể chạy đồng thời không ? Khi mình tạo database không có tham số này thì bị báo lỗi vì MAXINSTANCE = 16 mà MAXLOGFILE=5, vậy 16 có phải là giá trị mặc định của MAXINSTANCE không ?

- MAXLOGFILE : có phải một database phải có ít nhất 2 logfile không ? Tham số này có phải bằng MAXINSTANCE *2 KHÔNG ?

- MAXLOGHISTORY: quy định số file archive được dùng khi recovery tự động, vậy nếu việc recovery cần nhiều hơn giá trị này thì database có khôi phục được không ?

Các bạn giúp với, cảm ơn trước nha.

ctr_alt_del
09-06-2003, 11:53
Đúng là maxinstance xác định số tối đa các instance có thể truy cập DB. muốn sử dụng nhiều instance thì cài OPS đối với 8, Cluster đối với 9. OPS thì tối chỉ có khái niệm và cũng chưa hề thực hành cài lần nào. Cluster thì mới chỉ cài được cho 9iR2 cho Linux.Max log file qui định số tối đa log file group có trong DB. nếu mỗi group chỉ có 1 file thì đây chính là số tối đa logfile trong DB. nó không phải tính theo công thức mà bạn đưa ra mà là một số do ta quyết định. Maxloghistỏy quy định số archive được dùng để recovery là đúng. Trong trường hợp sử dụng tham số này thì một số tham số liên quan trực tiếp đến recovery khác không có tác dụng vì Oracle sẽ tự động manage để quá trình recovery không sử dụng vượt quá sô file archive của ta. tôi cũng chưa gặp trường hợp bạn nêu ra khi recovery tuy nhiên trên lý thuyết, ta có thể recovery về bất cứ thời điểm nào nếu có đầy đủ các file archieve. Lâu quá không xem lại kiến thức, có gì bạn chỉ giáo thêm nhé

lanpttl
09-06-2003, 14:32
Thực ra, mình chỉ mới bắt đầu làm quen với Oracle thôi. Vì vậy các câu hỏi của mình mới lung tung, không theo thứ tự gì hết. Mình cảm ơn bạn đã giúp đỡ mình rất nhiệt tình. Mình đang chuẩn bị cho phần bảo trì hệ thống, mục đích là khi có các yêu cầu về recovery thì mình có thể làm nhanh chóng. Mình đang xem xét các khả năng phục hồi có thể làm được nhưng nó liên quan đến nhiều vấn đề quá: như ước lượng các file archive để lưu trữ như thế nào cho vừa không chiếm dung lượng đĩa lớn, vừa có đủ để phục hồi dữ liệu. Mình dự định mỗi cuối ngày làm một bản full backup rồi xoá các file archive đi, như vậy có ảnh hưởng gì không?
Việc lấy thời điểm để đưa database đến trước khi có các thao tác sai của người dùng (bạn đã trả lời giùm mình rồi, thanks) . . . Không biết mình có ô đồm nhiều thứ quá không hay là đưa từ từ từng chức năng một vào. Mình sợ khi đưa vào chạy thực tế, các file archive nhiếu quá, việc recovery sẽ khó thực hiện. Bạn có thể cho mình một vài lời khuyên không ?