PDA

View Full Version : Xin hướng dẫn kết nối 2 máy tính

longbodie
16-03-2008, 17:39
Mình đang có 1 Pc nối với 1 modem ADSL 1 cổng (mạng fpt)
bây giờ muốn kết nối thêm con laptop nữa để vào mạng
thì phải mua Router Wireless có 2 cổng trở lên ( 1 cái cắm vào modem, 1 cái cắm vào pc) đúng không ? tốc độ có bị giảm đi không vậy ?

superthin
16-03-2008, 18:01
Phương án:

Hoặc bạn mua một cái Router Wireless có 2 cổng như bạn vừa đề cập, nếu nó kiêm luôn modem ADSL thì bạn có thể cất cái modem ADSL của bạn, cắm dây ADSL của bạn vào đó, còn một lỗ thì nối một đoạn dây mạng vào PC của bạn, Laptop dùng sóng. Hoặc bạn cũng có thể mua thêm một cái thu Wireless dạng gắn vào khe PCI để con PC của bạn cũng vào mạng như kiểu Laptop luôn, không dây nhợ gì cả.

Hoặc, bạn mua một cái Router Wireless đơn thuần, lúc này, nó như một ổ cắm điện, khi mua về, bạn nối một sợ dây mạng từ cái Modem ADSL của bạn vào đó là cái Laptop của bạn có thể vào mạng, và nếu cái modem của bạn lẫn cái mới mua này không còn lỗ thì bạn làm gì với cái PC thì tùy nhé :) mình hổng biết làm gì cả.

NGUYEN THAI SON
16-03-2008, 18:12
Túm lại là để tiết kiệm ,Bạn mua một cái Router Wireless bình thường để thu và phát Wireless cho con LAPTOP của bạn là đủ.KHi nào muốn dùng LAPTOP thu sóng Wireless thì "nhổ " đầu dây mạng từ PC "cắm " vào cái Router Wireless mới mua đó là xong!
Hê hê (mấy khi dùng cả hai con một lần)

longbodie
16-03-2008, 20:06
Không bác à, em muốn vào cả 2 con cùng lúc cơ ! :))
với lại bây giờ Router Wireless cái nào cũng nhiều cổng cả rồi
em muốn hỏi tốc độ mạng qua modem rồi qua router rồi vào 2 cái máy
thì speed giảm đi ko ?

superthin
16-03-2008, 22:32
Không bác à, em muốn vào cả 2 con cùng lúc cơ ! :))
với lại bây giờ Router Wireless cái nào cũng nhiều cổng cả rồi
em muốn hỏi tốc độ mạng qua modem rồi qua router rồi vào 2 cái máy
thì speed giảm đi ko ?
Có sẵn rồi thì gắn vào chạy thử, còn hỏi cái gì nhỉ? Thừa hơi à?