PDA

View Full Version : Thảo luận về chuẩn 802.11n

nbchien
27-02-2008, 16:13
Chào các bạn! Mình thấy hiện nay chuẩn 802.11n thật sự là chuẩn WIFI của tương lai với những ưu điểm nổi bật của nó.Nhưng hiện 802.11n vẫn chưa phải là chuẩn chính thức. Một số đặc điểm chính:
Tốc độ cao có thể lên tới 248Mbps.
Bán kính phủ sóng trong môi trường Indoor lên tới 70 m
Sử dụng phương pháp điều chế OFDM và công nghệ anten MIMO
Tần số hoạt động 2,4 or 5 Ghz
Mong các bạn cùng thảo luận và cùng chia sẻ tài liệu về chuẩn này. Ko hiểu sao mình không up được tài liệu lên nữa

nbchien
28-02-2008, 16:08
Ủa, hok ai cho ý kiến j sao. hay tại chuẩn này mới quá???

kooltech
28-02-2008, 17:16
Chưa chắc đâu, Wimax mà phát triển thì N cũng bị die theo.

Máy tôi hỗ trợ chuẩn N chắc chẳng bao giờ dùng được.

lqkhoi
29-02-2008, 08:46
Ủa, hok ai cho ý kiến j sao. hay tại chuẩn này mới quá???

Vài góp ý nho nhỏ. Tôi nghĩ bạn làm luận văn về cái này nên reg nick rồi post lên để hỏi kiếm ai đó pro để hỏi. Nhưng trong cái forum chung về IT này số lượng người làm về Network không nhiều, biết về OFDM hay MIMO còn ít hơn. Như vậy nếu bạn muốn thảo luận hay chia xẻ thì bạn phải viết bài giới thiệu hay show kiến thức của mình. Nếu không sẽ gặp vô số những post kiểu máy tui có N nè nhưng tui không biết xài sao , ... N sao bằng WIMAX được v.v và vân vân.

Như vậy sẽ càng mắc công bạn hơn thôi. Nếu muốn thuần về tech thì nên kiếm những cái forum chuyên về Wifi Standard mà hỏi thì sẽ có hiệu quả hơn.

Just my 2 cents

etoolbar
29-02-2008, 10:00
Chưa chắc đâu, Wimax mà phát triển thì N cũng bị die theo.

Máy tôi hỗ trợ chuẩn N chắc chẳng bao giờ dùng được.

Hic, giờ này mà so sánh Wimax với Wifi n.............

Không có Wifi n thì Wimax sống với ai ?

Wimax nó phát sóng thẳng ở tốc độ 70Mb nếu không có Wifi thì thử hỏi sóng thẳng có chui vào Toilet cho mà xài Internet không đây ?..........

nbchien
29-02-2008, 16:54
To lqkhoi: đúng là mình đang rất cần tài liệu về vấn đề này. Mình thấy các diễn đàn nổi tiếng như Wifipro.org hay WiMAXpro bây h đang khá yên tĩnh, thậm chí ko bằng ở đây.
To kooltech: Wimax và Wifi hoàn toàn độc lập với nhau nên không có chuyện như bạn nói. Còn về máy tính bạn có support chuẩn n (chưa chắc) thì cũng phải xem AP mà bạn kết nối có hỗ trợ hay không nữa. Theo mình thì chỉ có một số loại AP mới support chuẩn này, máy tính thì lại càng ít.

vogiap
01-03-2008, 00:05
Chuẩn 802.11n là chuẩn Wifi mới, tốc độ có thể lên tới 600 Mbps (lý thuyết). Chuẩn Wifi chỉ áp dụng cho mạng WLAN, có nghĩa LAN không dây. Trong khi Wimax là 1 chuẩn cho mạng di động, bán kính phủ BTS rất rộng. Vì thế chuẩn N và Wimax có thể cùng tồn tại.
Dự kiến tháng 4/2008 thì mới duyệt dc chuẩn N. Nhưng nhiều hãng đã tích hợp, bạn có thể thấy trong các laptop đời mới đều đã có N với tốc độ hơn 200Mbps.
Thực ra 802.11n và Wimax đều sử dụng các công nghệ truy nhập tiên tiến hiện nay là OFDM và MIMO.
Bạn có thể tham khảo ở các draft 1 của nó. Đã đc release trên trang của IEEE.

tranmyphuc1988
30-04-2008, 01:21
To lqkhoi: đúng là mình đang rất cần tài liệu về vấn đề này. Mình thấy các diễn đàn nổi tiếng như Wifipro.org hay WiMAXpro bây h đang khá yên tĩnh, thậm chí ko bằng ở đây.
To kooltech: Wimax và Wifi hoàn toàn độc lập với nhau nên không có chuyện như bạn nói. Còn về máy tính bạn có support chuẩn n (chưa chắc) thì cũng phải xem AP mà bạn kết nối có hỗ trợ hay không nữa. Theo mình thì chỉ có một số loại AP mới support chuẩn này, máy tính thì lại càng ít.

Chào bạn !!!
Chắc diễn đàn đã có lần lỗi hẹn trả lời bạn về vấn đề bạn hỏi đúng không ????
Bạn vui lòng post bài lại trong forum wifipro chúng tôi sẽ cố gắng trả lời vấn đề bạn đang tồn động , chúc bạn vui !!!

sogno
23-12-2008, 22:43
Nhằm tạo ra một sân chơi chung cho tất cả những ai yêu thích và khám phá công nghệ không dây (WIFI-Wireles), cùng với sự hợp tác từ nhiều nhà cung cấp thiết bị WIFI, chúng tôi xin giới thiệu website : http://www.thegioiwifi.vn

Website giới thiệu đầy đủ các loại thiết bị wifi khác nhau của gần 20 nhà cung cấp thiết bị wifi tại thị trường Việt Nam.
Nơi cung cấp đầy đủ các thông tin về giá cả, tiêu chuẩn kỹ thuật của các loại thiết bị wifi khác nhau.

Ngoài ra website còn có diễn đàn : http://www.thegioiwifi.vn/forum/
các bạn có thể vào đó tìm hiểu, trao đổi, hỏi đáp các khái niệm cơ bản về wifi, cũng như các thông tin mới nhất về công nghệ và thiết bị WIFI.

Phụ trách phần thảo luận, hỏi đáp, đánh giá về website là đại diện của các nhà cung cấp. Các bạn có thể vào đó đặt câu hỏi, đánh giá về các sản phẩm mà hãng cung cấp tại thị trường Việt Nam.