PDA

View Full Version : Vì sao tôi học dốt tiếng Anh?

flyguy
26-01-2008, 22:34
Sau nhiều năm học tiếng Anh, từ 7 năm phổ thông, 5 năm đại học, đi làm và kết quả kiến thức tiếng Anh của mình là một con số 0 to uỳnh. Hôm nay ngồi học trong trung tâm tiếng Anh để lấy bằng A, đang là giờ giải lao, tôi muốn dành vài phút viết bài này chia sẻ kinh nghiệm của mình cho những ai muốn học dốt tiếng Anh như tôi. :yes:

Xem bài viết đầy đủ tại đây. (http://forums.hocenglish.com/viewtopic.php?f=18&t=34)

Let's-me-see
26-01-2008, 22:38
Hix , tui cũng là một tên dốt tiếng anh số 1 thế giới đây :crying:
Có thể hiểu nhưng chã nói được + viết :emlaugh:

rubylight
26-01-2008, 23:28
Hì, không phải dốt tiếng Anh mà vì trong suốt thời gian học ấy, các bạn bị chi phối quá nhiều bởi những thứ khác, học các môn chính trong phổ thông, rồi lên đại học lại trăn trở bâng khuâng để thi qua các môn cần qua...bẵng đi 1 tg, đến khi nhận ra tiếng Anh cần thiết và chú tâm vào thì hơi muộn^^

.:Ninja:.
27-01-2008, 12:08
Mình cũng học rất dốt TA. :((. Cứ đụng vào tiếng anh là thấy khó. Cảm thấy tiếng anh nhiều cái nó không thống nhất (có nhiều cách nói), đúng sai khó phân biệt. Học nhiều lần sinh ra cảm giác chán, muốn bắt đầu từ đầu nhưng tâm lý những cái biết rồi cứ phớt lờ qua ==> đã yếu nay càng yếu :(

uroif
27-01-2008, 12:18
Thích cái gì đó xuất phát từ sự đam mê.
Không thích nhưng vẫn "phải thích" là do nhận thức.
Bạn thấy khó học tiếng Anh nhưng nếu cần thiết với bạn thì bạn phải học nó, bằng nhận thức biến nó thành cái gì đó để "đam mê".

lanistk
27-01-2008, 12:30
Tôi có khả năng hiểu tài liệu nhưng không thể đọc được => dốt AV.

Thao_Phuong_WM
27-01-2008, 12:33
Thảo may mắn hơn 1 chút, hehe, học cũng không tới nỗi nào, nhưng mà chẳng đi học AV ở đâu nên yếu môn nghe nà >___< Bùn 1s! Nhưng nói thì tút :)

m2mpro
27-01-2008, 16:06
Em thì khổ ở cái viết thôi, ngữ pháp cứ lộn tùng beng lên, học nhớ cái gì là làm cái đó, chả biết đúng hay sai. Chứ nói, đọc, nghe cũng tốt. Nhưng bây giờ thi lại thi viết mới ác!! TT

caibang
27-01-2008, 16:56
nói chung tui chỉ giỏi ... Tiếng Việt :D

zmt264
27-01-2008, 19:23
Thứ nhất là tại ở trên
Thứ hai là tại những tên rất lười.

ih2try
27-01-2008, 20:00
tớ học tiếng Anh 12 năm nay mà nói vẫn ko bằng thằng bạn tớ đi học Úc 4 năm về.

flyguy
27-01-2008, 20:09
Các bạn hãy vào www.hocenglish.com để hết học dốt tiếng Anh nhé!

NQK
27-01-2008, 21:01
có chắc không vậy,hì hì

Thảo may mắn hơn 1 chút, hehe, học cũng không tới nỗi nào, nhưng mà chẳng đi học AV ở đâu nên yếu môn nghe nà >___< Bùn 1s! Nhưng nói thì tút
thế thì hội thoại kiểu gì đây, ai nói nấy nghe à
hihi

noproo
27-01-2008, 21:07
Tại sao những từ tiếng Anh trong game như Wood (gỗ) , gold (vàng) .... ta lại biết , hiểu rõ ^^

Tại sao những kiến thức học trên trường ta lại ko nhét vào đầu đc ^^

TẤT CẢ LÀ DO TA MÀ THÔI .

Mọi người thường xuyên tiếp xúc với game nước ngoài , Internet thì khả năng tiếng Anh tự nhiên lên :D

Còn những gì học trên trường thì chúng ta lại "tự nghĩ" nó quá cao siêu + lười biếng => dốt .

Mình cũng là 1 tên dốt tiếng ANH ^^ nhìn vào đoạn văn thì chỉ hiểu đại ý thôi

lanistk
27-01-2008, 21:09

Chưa chắc đến bây giờ tui vẫn còn sai Morat :D.

accacc
27-01-2008, 21:09
Nói ra thì cũng buồn cười, hồi học ĐH thầy dạy thì thầy cứ dạy, việc tớ làm , tớ cứ làm ( không hiểu sao vẫn >= 5đ !?) nhưng đến khi cần đọc tài liệu tham khảo rồi đọc không được, lại ôm một đống sách Stream line, head way, new concept, english grammar in use, . . . v . v về học kết quả là tớ đọc được tài liệu, mấy thằng Tây nó nói thì nó hiểu, tớ nói thì tớ hiểu ..........., bi giờ tài liệu tiếng Việt nhiều rồi, tớ lừoi đọc English, cái chữ Tây nó nhớ tớ chứ tơ thì không nhớ cái chữ Tây !!!!!!!!!!

info1
28-01-2008, 01:21
Theo như các bạn nói, các bạn chỉ "cưỡi ngựa xem hoa" chứ o phải là "học". Không dốt tiếng A mới là ...lạ.

BoTayConGaQuay
28-01-2008, 01:41
Tui cũng dốt như bác, chỉ biết 1 số từ cơ bản, ví dụ: game, pk, pvp, tanker, nuker, mana, heal...

vodanhchamrice
28-01-2008, 13:21
giờ đang học tiếng Anh nghĩ lại mới thấy sao lúc đi học mình vượt qua đc các bào kiểm tra tiếng Anh nhỉ ??? (vẫn chưa tìm ra câu trả lời).
nói thật lúc đi học thì chẳng biết đại từ nhân xưng là cái quái gì đâu.
thế mà tiếng Anh vẫn trên trung bình.
nghĩ mãi mà ko ra câu trả lời.
giờ chưa biết lắm nhưng bảo đảm hơn hồi đó gấp mấy lần ấy chứ.

iamhatinh
28-01-2008, 13:37
Nói ra thì cũng buồn cười, hồi học ĐH thầy dạy thì thầy cứ dạy, việc tớ làm , tớ cứ làm ( không hiểu sao vẫn >= 5đ !?) nhưng đến khi cần đọc tài liệu tham khảo rồi đọc không được, lại ôm một đống sách Stream line, head way, new concept, english grammar in use, . . . v . v về học kết quả là tớ đọc được tài liệu, mấy thằng Tây nó nói thì nó hiểu, tớ nói thì tớ hiểu ..........., bi giờ tài liệu tiếng Việt nhiều rồi, tớ lừoi đọc English, cái chữ Tây nó nhớ tớ chứ tơ thì không nhớ cái chữ Tây !!!!!!!!!!

rắc rối quá :( ..........

uyenchi
28-01-2008, 14:41
Túm lại là các vị chỉ lên đây than thở hay tìm giải pháp???

Tui có 1 ít bí kíp để chia sẽ đây:

1. Listening: Nghe tiếng Anh mọi lúc mọi nơi có thể (như nghe nhạc vậy – xen lẫn các file VOA giữa các bài hát trong Ipod chẳng hạn), không nhất thiết phải hiểu – Như các bạn nghe nhạc Việt vậy, nghe hòai thì thuộc hồi nào không hay đúng không. Các file tiếng Anh cũng vậy, nghe lần đầu không hiểu từ nào, lần thứ 2 nghe ra một số từ, lần lần sẽ tự tìm hiểu nó là gì hehehehhehhe

2. Speaking: Phát âm cho đúng ngay từ lần đầu tiên ,từ nào chưa biết đọc thì chịu khó dùng tự điển. Trong trường hợp gấp gáp có thể nói sai nhưng phải tra tự điển ngay sau đó. Tránh lặp lại sai lầm thành thói quen rất khó sửa.
Ví dụ: Image: đa phần lập trình viên đọc là “ì mây” nhưng thực ra phát âm đúng sẽ đọc là “í mịtz”. (Tra tự điển lại nhé)
Khi nói không nhất thiết phải đúng ngữ pháp, vì nói sai có thể nói lại. Chủ yếu là phải nói ra được rồi từ từ sửa sai sau.

3. Writing: Cái này khó, phải học từ trường lớp thôi. Nhưng kinh nghiệm của tui là người bản nghữ viết sao thì mình bắt chước giống vậy để khỏi lâm vào cảnh Vietnamese – english. Do đó phải sắm cuốn sổ, câu nào trong email hay trong sách thấy hay hay mà mình không thể dịch được thì phải ghi lại liền, lâu lâu coi lại cũng thấm dần.

4. Reading: Mấy cái trên mà được thì cái này ok thôi

Chúc các bạn may mắn

zaw_zaw
13-02-2008, 13:41
Tiếng Anh thì mấy bác cần phải siêng năng thôi. Mưa dầm thấm lâu. Bác nào nói lười đọc tiếng anh thì thua. Ráng đọc nhiều nhiều để " làm quen con chữ ".

chetnhat
17-02-2008, 16:21

Hê hê hê cái vụ này cũng chưa chắc đâu nha.................... Tv cũng rắc rối lắm đấy.

inthedark
17-02-2008, 18:31
hehe
thực ra tớ cũng ngu TA lắm,kém cả về giao tiếp nữa:))
Nhưng sau mấy năm cam chịu thì...uhm....căn bản tại người tớ yêu giỏi TA quá,ko học giỏi TA thì làm sao mà nói chuyện với nó đc
thế là học ở từ SITC,Language Link rồi hiện là RMIT
thấy RMIT là ổn nhất vì thời gian học nhiều

Học kém TA vì ko có động lực chứ sao:)),thử yêu 1 đứa nào chuyên Anh hay nói TA như gió xem,đem tiền đi đóng học ngay:))

kinh nghiệm đấy:D
những cái tớ nói chỉ là TA giao tiếp + nghe thôi,còn ngữ pháp là chịu roài

temp2
17-02-2008, 20:34
cái box English gì mà thấy toàn là tự thú tội "dốt" tiếng Anh ko vậy? chả nhẽ mem DDTH "bết" thế sao :D :banana:

trungestih
17-02-2008, 20:58
Tôi cũng dốt tiếng anh quá.Chẳng biết nói và viết,đọc thì chút ít,mà lại tôi học vi tính ở lớp,sách học cũng đều là tiếng anh nên học càng dốt đi.Mọi người xem sách của tôi thì lại khen tôi bít tiếng anh nhưng tôi đâu có biết,ít nữa đi làm người ta đòi hỏi tiếng anh phải biết trong khi đó tôi chẳng biết gì cả,tôi lo lắm.

minhuyen0902
17-02-2008, 21:06
tâm sự của bạn cung là của nhiều người trong đó có tôi, chắc do chung ta chưa đủ quyết tâm thôi, đã có nhưng lúc tôi thấy mình có thể sẽ giao tiếp tốt được tiếng anh nhưng sau một thời gian lười nhác nhìn lại vốn tiếng anh của mình lại như cũ. toi nghĩ mình nên học hàng ngày dù mỗi ngày một chút thì sẽ đạt kq tốt thôi.bạn nghĩ sao?

replier2008
18-02-2008, 20:45
Hm, because you have not read this site for details yet? (http://teacher_of_english.webs.com/)
Tks,
Salesman