PDA

View Full Version : [help] config ip với ad-hoc!

thanhduc
13-01-2008, 03:30
Có ai biết config ip khi nối ad-hoc ko giúp mình với!
Mình có 2 laptop muốn nối ad-hoc và share luôn internet. Nếu chỉ kết nối 2 máy với nhau = ad-hoc thì mình làm được rồi, vấn đề còn lại là share internet. Máy mình kết nối internet bằng cách dùng soft của ISP để connect qua cổng LAN, giống như PPPoE, hay dialup ấy. ISP cung cấp cho mỗi máy 1 IP, phải đúng IP mới connect được. Khi mình share internet trong WinXP thì nó set IP của mình thành 192.168.x.x, mà IP của ISP cho lại là 10.11.x.x, nếu để Win tự config thì ko kết nối vào net = soft của ISP được. Mình đã config lại IP của cổng LAN thành 10.11.22.33 (ip của ISP cung cấp) và IP của card wifi thành 10.11.22.34
default gateway: 10.11.22.33,
DNS: để trống hoặc 10.11.22.33.
Máy client(connected qua ad-hoc) mình để IP 10.11.22.35
default gateway: 10.11.22.34

Kết quả cilent ko ping được máy host luôn, cũng chả có internet.
Ai làm qua cái này rồi giúp mình với, thanks all!

PS: Mình có 1 access point, tự nó thi ko connect được vào net, dùng router cũng ko được vì ISP của mình yêu cầu phải dùng soft của nó để connect. Ai có cách nào giúp mình share internet qua AP đó cũng được :helpsmili!

tranmyphuc1988
13-01-2008, 14:13
Bạn không cần dùng SOFT của ISP mà có thể làm theo cách dưới đây ;

Khi 2 máy tính đã kết nối với nhau bằng mạng Adhoc , để share internet có 2 cách :
Bạn nối 1 laptop đi Internet bằng cổng RJ45 , Sau khi máy laptop này đã đi được Internet. Sau đó bạn sẽ có 2 cách làm sau :

+cách 1 : bạn vào Control Pannel ->Network Connections. Nhấn chọn 2 card mạng : Wireless và LAN , click chuột phải chọn "Bridge Connection". Cả 2 máy yêu cầu cùng subnet và network với nhau. Bạn để cho 2 máy request IP vẫn được hoặc set tĩnh.

+cách thứ 2 : Bạn cho máy Laptop đã vào Internet chạy chương trình Winroute. Cách này thường dùng nếu như 2 máy khác lớp mạng và Subnet.

chúc bạn vui

p/m :

AP của bạn đấu nối với Router ADSL bằng cổng RJ45, vẫn không vào Internet được à ??? Vậy khi đó AP có thấy Router ADSL ko ??? (Bạn dùng lệnh ping trên AP để kiểm tra xem)

thanhduc
13-01-2008, 19:31
Cám ơn cậu!
Mình thử làm theo cách 2 cậu nói, dùng winrouter. Kết quả vẫn chỉ có máy host vào được inet, máy client connected qua ad-hoc vẫn ko vào được, ko ping được máy host luôn. Mình config ip 2 máy (card wifi, kết nối adhoc) cùng lớp mạng, subnet nhưng khác lớp mạng với card lan(kết nối inet). Có phải mình config có gì sai ko nhỉ? cậu bít config cái winrouter chỉ mình với, với lại khi mình config cái winrouter xong, máy host vào được inet(ping đến các trang web đều được) nhưng khi mở ie để duyệt web thì lại ko được, vậy là sao nhỉ? mình đã để active all(có http, https) trong winrouter.

AP của mình thì ko nối với ADSL router mà chỉ nối với Hub, vì ISP của mình phải dùng soft đẻ connect đến auth.isp.com:7995 nên mình nghĩ dùng router cũng ko connect được!
Mình muốn hỏi thêm, ví dụ mình để laptop có 1 card lan connected vào internet. Còn thừa 1 card wifi, 1 AP, mình muốn connect từ card wifi đến AP rồi share mạng qua router ko biết có được ko, nếu được thì config thế nào? ( mình dùng AirPort Extreme của Apple)

tranmyphuc1988
13-01-2008, 20:36
Cám ơn cậu!
Mình thử làm theo cách 2 cậu nói, dùng winrouter. Kết quả vẫn chỉ có máy host vào được inet, máy client connected qua ad-hoc vẫn ko vào được, ko ping được máy host luôn. Mình config ip 2 máy (card wifi, kết nối adhoc) cùng lớp mạng, subnet nhưng khác lớp mạng với card lan(kết nối inet). Có phải mình config có gì sai ko nhỉ? cậu bít config cái winrouter chỉ mình với, với lại khi mình config cái winrouter xong, máy host vào được inet(ping đến các trang web đều được) nhưng khi mở ie để duyệt web thì lại ko được, vậy là sao nhỉ? mình đã để active all(có http, https) trong winrouter.

+ Winroute bạn chỉ cần mở lên không cần cấu hình gì cả là nó có thể tự chạy. Tuy nhiên , mình đã thử dùng 2 cách để xem cách nào hiệu quả hơn thì winroute lúc chạy được lúc không , còn nếu bạn dùng cách 1 : Bridge 2 card mạng thì trường hợp nào cũng OK hết.

AP của mình thì ko nối với ADSL router mà chỉ nối với Hub, vì ISP của mình phải dùng soft đẻ connect đến auth.isp.com:7995 nên mình nghĩ dùng router cũng ko connect được!
=> Vấn đề ở đây là AP nối với HUb và Hub nối với Router ADSL => AP phải đến được Router ADSL chứ , còn việc dùng soft thì phải dùng trên PC kết nối Internet. Bạn đã kiểm tra thử AP có connect được với router ko ???

Mình muốn hỏi thêm, ví dụ mình để laptop có 1 card lan connected vào internet. Còn thừa 1 card wifi, 1 AP, mình muốn connect từ card wifi đến AP rồi share mạng qua router ko biết có được ko, nếu được thì config thế nào? ( mình dùng AirPort Extreme của Apple)

Mời bạn tham khảo những mô hình kết nối mạng không dây :

I.2. Các chế độ hoạt động của AP:

AP có thể giao tiếp với các máy không dây, với mạng có dây truyền thống và với các AP khác. Có 3 Mode hoạt động chính của AP:

-Chế độ gốc (Root mode): Root mode được sử dụng khi AP được kết nối với mạng backbone có dây thông qua giao diện có dây (thường là Ethernet) của nó. Hầu hết các AP sẽ hỗ trợ các mode khác ngoài root mode, tuy nhiên root mode là cấu hình mặc định. Khi một AP được kết nối với phân đoạn có dây thông qua cổng Ethernet của nó, nó sẽ được cấu hình để hoạt động trong root mode. Khi ở trong root mode, các AP được kết nối với cùng một hệ thống phân phối có dây có thể nói chuyện được với nhau thông qua phân đoạn có dây. Các client không dây có thể giao tiếp với các client không dây khác nằm trong những cell (ô tế bào, hay vùng phủ sóng của AP) khác nhau thông qua AP tương ứng mà chúng kết nối vào, sau đó các AP này sẽ giao tiếp với nhau thông qua phân đoạn có dây như ví dụ trong hình 2-3.

http://i259.photobucket.com/albums/hh283/wifipro/tailieuwireless/chapter1/chapter2/hinh8.jpg

-
Chế độ cầu nối(bridge Mode): Trong Bridge mode, AP hoạt động hoàn toàn giống với một cầu nối không dây. AP sẽ trở thành một cầu nối không dây khi được cấu hình theo cách này. Chỉ một số ít các AP trên thị trường có hỗ trợ chức năng Bridge, điều này sẽ làm cho thiết bị có giá cao hơn đáng kể. Chúng ta sẽ giải thích một cách ngắn gọn cầu nối không dây hoạt động như thế nào, từ hình 4-3 Client không kết nối với cầu nối, nhưng thay vào đó, cầu nối được sử dụng để kết nối 2 hoặc nhiều đoạn mạng có dây lại với nhau bằng kết nối không dây.

http://i259.photobucket.com/albums/hh283/wifipro/tailieuwireless/chapter1/chapter2/hinh9.jpg

Chế độ lặp(repeater mode): AP có khả năng cung cấp một đường kết nối không dây upstream vào mạng có dây thay vì một kết nối có dây bình thường. Một AP hoạt động như là một root AP và AP còn lại hoạt động như là một Repeater không dây. AP trong repeater mode kết nối với các client như là một AP và kết nối với upstream AP như là một client. http://i259.photobucket.com/albums/hh283/wifipro/tailieuwireless/chapter1/chapter2/hinh10.jpg

Như vậy , với những thiết bị bạn đã liệt kê : thì laptop không thể nào đóng vài trò là một AP để có thể cấu hình bất kì topo mạng nào trên kia được. bạn nên nhớ rằng Laptop tham gia vào mạng adhoc là một mạng ngang hàng (cho dù nó ra khỏi mạng adhoc nhưng vẫn tồn tại SSID mà nó đã tạo ra và những thằng khác trong mạng vẫn duy trì mạng này)

thanhduc
13-01-2008, 21:00
Vấn đề ở đây là AP nối với HUb và Hub nối với Router ADSL => AP phải đến được Router ADSL chứ , còn việc dùng soft thì phải dùng trên PC kết nối Internet. Bạn đã kiểm tra thử AP có connect được với router ko ???
Mình đã thử connect qua AP (laptop--AP---Hub), chạy ngon, nhưng chỉ vào được LAN, còn vào internet vẫn phải dùng soft để connect!
Bạn chỉ thêm mình config Bridge được ko? khi mình set Bridge cho 2 card mạng thì IP của Bridge là tự máy setup, mình set lại thành IP của ISP cung cấp cũng ko được, ping máy chủ ISP ko thấy :crying:

tranmyphuc1988
13-01-2008, 21:18
Bản thân Bridge cũng được xem như 1 card ảo và nó cũng có IP , để có thể set IP cho nó bạn click vào biểu tượng connect của Bridge để set (năm ở góc phải màng hình gần buổi tượng connect của card LAN). Để đơn giản , bạn chỉ cần đặt IP của 2 card Wireless và LAN cùng chung mạng với mạng mà ISP cung cấp=> Bridge nó cũng sẽ chọn 1 IP thuộc lớp mạng của ISP.

Mình đã thử connect qua AP (laptop--AP---Hub), chạy ngon, nhưng chỉ vào được LAN, còn vào internet vẫn phải dùng soft để connect!

Như vậy vấn đề không phải mạng Wireless rồi,Bạn kiểm tra :
+ Xem địa chỉ đăng nhập vào cấu hình của AP có trùng với của Router ADSL hay ko?
+ kiểm tra xem Laptop ,nối trực tiếp với ADSL router vẫn đi Web bình thường ??? Laptop lúc đó bạn đặt request DHCP hay set tĩnh. vì có thể do cả Router ADSL và AP cùng cấp IP cho Laptop . Mà Laptop "nhận reply của ai trước sẽ theo người đó", nên có thể rơi vào trường hợp dãy IP trong DHCP database của AP khác của Router ADSL=> mà Laptop nhận IP của AP trước.

Nếu vẫn không được bạn có thể cho mình biết bạn sài mạng gì và soft đó được ko???

Chúc bạn vui !!!

thanhduc
14-01-2008, 01:19
Vẫn ko được bạn ạ, mình để Bridge thì nó ko tự nhận được IP, phải tự set lại IP nhưng ko connect được với máy chủ, thua luôn!
Còn dùng AP thì hình như cậu chưa hiểu ý mình nói, để mình nói rõ tình trạng mạng mình dùng như thế này: ISP cung cấp cho mỗi client 1 IP, mỗi IP có username, password riêng và soft của ISP để connect vào inet. IP và user phải tương ứng mới connect được! Vậy là khi mình nối AP với Router thì AP ko có inet, config IP cho AP theo IP của ISP cho thì AP mới chỉ là nối vào mạng LAN, vì phải connect nữa mới vào được inet, soft mình dùng là UTC connect, mình đang ở Nga nên chắc bạn ko biết soft này đâu, bó tay luôn rồi!
Bây giờ mình định thế này, ví dụ, máy 1 mình sẽ cho nối Inet qua cổng LAN1, rồi nối AP với máy 1 qua cổng LAN2, share inet ở máy 1 lên thì máy 2 nối với AP qua wifi liệu có được ko nhỉ? mà mình nghĩ thế cũng ko khác gì so với dùng ad-hoc, hic!

tranmyphuc1988
14-01-2008, 14:16
Vẫn ko được bạn ạ, mình để Bridge thì nó ko tự nhận được IP, phải tự set lại IP nhưng ko connect được với máy chủ, thua luôn!

=> Cả 2 máy đều phải được cấp bởi DHCP server . bạn set cho 2 máy LAP đều ở dạng request IP hết .Rồi bridge 2 card mạng : wireless card và LAN card của máy đi Internet bằng card LAN. Sau đó tạo 1 mạng adhoc , cho 2 máy laptop connect vào => cả 2 sẽ đi được Internet.

Vấn đề về AP của bạn , tại sao bạn không thử liên lạc với ISP. Vần đề này mình sẽ cập nhật lại.

Chúc bạn vui !!!

thanhduc
16-01-2008, 00:16
Khi chưa set bridge, nếu để tự card Lan repuest IP thì chắc chắc là ko được, vì ISP nó set cho mình 1 IP tĩnh! Mình đã thử để card LAN và card wifi cùng lớp IP với IP do ISP cung cấp, rồi tạo bridge, kết quả bridge ko request được IP cùng lớp với ISP, mình phải set lại manual! khi set manual xong IP cho bridge thì ping máy chủ ko được nữa, chả hiểu tại sao!!!

coclua
16-11-2008, 14:09
Tôi định kết nối 2 máy tính như bạn ThanhDuc hương dẫn nhưng
khi tới bước chọn: Change the order of preferred networks thì thông thấy cửa sổ có núc Add như nạ ThanhDuc nói
mà chỉ có cửa sổ Wireless Network Connettion Properties!
mong các bạn hướng dẫn thêm!