PDA

View Full Version : Học môn võ gì và ở đâu là hay nhất??

bach_khoa
05-01-2008, 23:16
Là con trai, em không được linh hoạt và dẻo dai và sức khỏe hơi yếu. Em định tập luyện võ thuật để rèn luyện sức khỏe cho tốt hơn. Theo mọi người thì học môn võ nào là thích hợp nhất? Nếu ai đã từng học thì cho biết luôn chỗ tập tốt luôn.
Sức khỏe là vàng!!!

Bố Tây
05-01-2008, 23:22
học võ mồm đi, đi đâu cũng ứng dụng được, gặp thằng mạnh cũng không sợ

tui_là_tiamo
05-01-2008, 23:23
điền kinh + võ môn = vô đối

vuacuagai
05-01-2008, 23:23
dân việt nam nên học võ cổ truyền hay vovinam đi lol, đừng học võ nhật, đại hàn làm gì

thongtinlaptop
05-01-2008, 23:24
Học chạy ................

han_solo
06-01-2008, 11:10
Nếu chỉ để khỏe, tập chạy, bơi, thậm chí giặt đồ , quét nhà bằng tay cũng tốt. Học võ gì cũng được, ở đâu cũng được.
Võ là để chiến.

Uzumaki_Naruto
06-01-2008, 11:28
học Vovinam đê:punk:

vài bài hát Vovinam tặng các pác (đặc biệt cho pác nào đang học Vovinam)

Hoa_muon_phuong.mp3 : http://www.box.net/shared/olk05ineo0

Vovinam Lua Bung Len.mp3 : http://www.box.net/shared/m3cjgo6goo

Vovinam_hanhca.mp3 : http://www.box.net/shared/onvw0f2g44

Vovinam_nhan_vo_dao_ca.mp3 : http://www.box.net/shared/tep8lqhwk4

còn nhiều lắm nhưng đang lười :emlaugh:
bữa nào up típ :)

Võ gì cũng tốt cả...võ nào cũng trước là cường thân khỏe người sau là bảo vệ bản thân và người khác (cao hơn nữa là bảo vệ non sông)... nhưng mình ủng hộ pác học Vovinam...

vit_con
06-01-2008, 11:34
học Thái Cực quyền hoặc Yoga thích hợp cho bạn. Vấn đề là sự nhẫn nại kiên trì và có thời gian cho nó, không bị công việc ảnh hưởng đến việc tập luyện. Vovinam dù sao cũng là môn võ mang tính thực chiến hơn là chỉ rèn luyện sức khỏe bản thân.
Nếu để phòng thân thì ngoài Thái cực ra, có thể thử học Aikido (Hiệp Khí Đạo). Mình từng học môn này và thấy nó rất hữu hiệu. Tuy nhiên nếu không khéo thì dễ làm trật xương đối thủ lắm.

lanistk
06-01-2008, 11:42
Tùy theo bạn thích theo trường phái nào thôi:
Cương thì theo : Taekwondo, karatedo...
Nhu thì theo : Thái cực quyền, Judo, akio

Mìh thì do thể trạng nhỏ con, ốm yếu nên theo học Thái Cực quyền.

onebit
06-01-2008, 14:29
ủa là "Con zai" hả !! thế đi tập võ là tất yếu rồi !Mình thì tự tập ở nhà = mua sách + cái gậy ( chống chỉ định gậy sắt , gậy đồng .... thích ứng với gậy nhựa ,gậy xốp phản ứng phụ là xuất hiện đột ngột trên bề mặt da các khối u kích cỡ to nhỏ với 2 màu tím hoặc đỏ nhạt)

Tự ngoáy vài đường ở nhà cũng được đi học lắm thầy nhiều ma !!mệt !!

lanistk
06-01-2008, 14:47
ủa là "Con zai" hả !! thế đi tập võ là tất yếu rồi !Mình thì tự tập ở nhà = mua sách + cái gậy ( chống chỉ định gậy sắt , gậy đồng .... thích ứng với gậy nhựa ,gậy xốp phản ứng phụ là xuất hiện đột ngột trên bề mặt da các khối u kích cỡ to nhỏ với 2 màu tím hoặc đỏ nhạt)

Tự ngoáy vài đường ở nhà cũng được đi học lắm thầy nhiều ma !!mệt !!

Học ở nhà mà thành tài được tui chết liền, mình không thể thấy được cái sai trong các động tác của mình đâu.

ntn_vn1701
06-01-2008, 16:40
Hồi trước thấy có mấy cái VCD dạy võ Thiếu Lâm Bắc Phái đó . Bạn kiếm mấy cái đó về ... xem cho biết rồi ... đến trung tâm học :yes:. Học ở nhà thì chẳng qua tập đấm bao cát hay đá tới đá lui thôi :boxing:, nếu đi bài quyền mà không có thầy thì đố tập được, có khi tẩu hỏa nhập ma hay trẹo tay trẹo chân :no:. Sau này mà mang mấy cái võ tự học ứng dụng thực tiễn dễ bị mình hại mình trước lắm , đá lung tung để nó nắm chân thì chỉ có ... :emlaugh:

anhdaikho_vt
06-01-2008, 17:00
Vovinam chán bỏ mịa. Theo tui thì bạn nên qua Thái học SongChai (quyền Thái) đi. Học thành công là bao đâm đấy.

manhhieudt
06-01-2008, 17:14
Võ cổ truyền là hay nhất. Bình Định Gia là số 1. Võ này là do Vua Quang Trung sáng lập ra để bảo vệ nước nhà . ^^

ngorung
06-01-2008, 17:21
Học Taekwondo khoảng 6 tháng, rồi sau đó thích thì học tiếp, không thì thích học môn gì khác cũng được. Nếu học môn khác thi mình đề nghị Vovinam, vừa mang tính tự hào dân tộc, võ thuật học song song với võ đạo, vừa ứng dụng thực tế tốt (sức khoẻ, phản xạ té ngã, tự vệ).

han_solo
06-01-2008, 17:57
Học võ cổ truyền đi :), voviman cũng hay.
Học võ thì phải đi học, tìm chỗ đàng hoàng, ko phải cứ đấm đá huỳnh huỵch, đi quyền theo phim là được. Tổn thương gân , cơ , khớp ... tùm lum hết, có thầy mà còn mang bệnh chứ tự tập, nhằm nhò gì :D
VD: bạn đấm bao cát, hay đấm không khí, đấm vài trăm quả bắt đầu thấy nhức đầu, là đạt. Có thể "đi theo" tiền nhân.
Có 1 môn nữa cũng hay lắm: Kendo , thực dụng cao.

votricong
06-01-2008, 18:21
nói chung sách võ thuật cũng nhiều ! mua cuốn triệt quyền đạo của anh Lý về tự học ! khỏe là chính , còn nếu gặp giặc cũng xoay xở rất tốt ! nói chung những thứ căn bản bạn nên tập có khoa học ! còn sau này thì tự sáng tạo mới gọi là cao thủ !

kienthaquamo
06-01-2008, 18:27
Nghe chừng nhiều người ủng hộ Vovinam
Túm lại là Vovinam thì học ở đâu tốt nhất ?

green_apples002
06-01-2008, 21:36
em thì lại khoái học Karatedo. Không biết ở khu Q5 và Q10 học Karatedo ở đâu là tốt ?

Let's-me-see
06-01-2008, 21:40
Là con trai, em không được linh hoạt và dẻo dai và sức khỏe hơi yếu. Em định tập luyện võ thuật để rèn luyện sức khỏe cho tốt hơn. Theo mọi người thì học môn võ nào là thích hợp nhất? Nếu ai đã từng học thì cho biết luôn chỗ tập tốt luôn.
Sức khỏe là vàng!!!
Võ cua võ cồng võ bồng con gái được đó Khỏi phải đi học ở dâu cả chỉ cần galăng chút là thành cao thủ Võ Lâm liền :D

Yamahirosi-web
06-01-2008, 21:48
Thấy bác cũng tội ghê! Hay bác theo tôi đi! Tôi dạy Aikido với karate cho! Tôi dạy kèm cho bác luôn - mỗi buổi dạy 1 ly cafe thôi!

Yamahirosi-web
06-01-2008, 21:50
Mình vừa đăng kí làm thành viên luôn đó!
Xin chào các bác!

hieusua
06-01-2008, 22:43
Judo học ở đâu là được huh mấy bác?

bach_khoa
06-01-2008, 22:58
Đọc qua thấy nhiều người thích võ vovinam nhỉ,không biết nó cụ thể thế nào. Em thì muốn học võ vừa cương vừa nhu không những rèn luyện sức khỏe mà còn để tự vệ.
Mọi người kể nhiều loại võ nhưng chưa nói nơi nào học tốt. Ai đã học thì kể luôn đi để những người muốn học đỡ mất công.
Em ở Hà nội,học võ ở đâu thì tốt vậy?

cutyonline
06-01-2008, 23:26
rời ơi ông hay thiệt
học võ gì thì ông xem mình thế nào chứ
mạnh cái gì ta phát triển cái đó
như taekondo thì dùng chân là chính-thể lực phải tốt-chân phải dẻo
karate thì dùng tay nhiều.
vovinam thì đang trên đà phát triển và khôi phục:vovinam cũng được,có nhu có cương,mình thẩy món mà vovinam hay biểu diễn nhất là quặp cổ bằng chân rồi bẻ-quả này cũng được
còn thiếu lâm thì ko ăn thua đâu-học cái này kỳ công và phải gặp được thầy "tông " thì mới nên cơm cháo.
Nói tóm lại học võ cần phải kiên trì,nếu ông cảm thấy cần khỏe thì tôi nghĩ học taekwondo hoặc karate .cái này thực dụng nhanh.Quan trọng là phải tìm đúng thầy-Học ông nào dạy vớ vẩn thì ko học còn hơn.
Còn vovinam thì ít ra phải 1 vài 3 năm mới óanh được

cutyonline
06-01-2008, 23:29
ngoài ra ông có thể tham khảo giáo trình học của võ vi nam
vào google gõ từ vovinam ra
tìm hiểu thôg tin về nó-xem có thích không-mình thì ko khoái lắm

Let's-me-see
06-01-2008, 23:56
Có vô ảnh cước ko :D

ngoc_gates2207
07-01-2008, 07:23
taekwondo la hay nhat.học ở nhà văn hóa Hai Bà TRưng

lesyhoangchuong
19-09-2008, 10:42
Theo mình, bạn nên học Aikido. Bạn có thể tham khảo thêm thôn tin tại Diễn đàn của Aikido Tenshinkai Việt Nam (http://tenshinkaivietnam.org/forum/). Chúc bạn lựa chọn được môn võ ưng ý!

Vĩnh Thắng
19-09-2008, 11:03
Sức khỏe là vàng!!!
Vào Làng Mùi kiếm quan Trấn Cửa Mình tại phủ Lỳ Môn Quan mà bái làm sư phụ, lão ấy rành nhiều võ lắm, không được linh hoạt, dẻo dai, sức khỏe yếu như bạn thì nên học Môn Lỳ.

Thực ra Môn Lỳ của lão mà bạn học được là thành nội công cấp thứ 3 rồi, trước đó có 2 cấp nữa, đầu tiên là Môn Lòng, xong rồi học tới Môn Lề, mới tới Môn Lỳ...

Học cái này phải để râu mới đc à nha... bác thấy bộ râu của lão Dê Lỳ chưa?

vuacuagai
19-09-2008, 11:51
theo em thấy nếu chỉ học cho khỏe thì môn gì cũng được, còn tự vệ thì cũng học môn gì cũng được nốt. Nhưng tuyệt đối là không nên học môn này, chê môn kia, vì có môn này môn khác, và không có môn võ xuất sắc, chỉ có võ sinh xuất sắc mà thôi.

bluesky1612
19-09-2008, 12:06
Theo mình, bạn nên học Aikido. Bạn có thể tham khảo thêm thôn tin tại Diễn đàn của Aikido Tenshinkai Việt Nam (http://tenshinkaivietnam.org/forum/). Chúc bạn lựa chọn được môn võ ưng ý!

:w00t: Bác Chương mới vừa reg nick à? :punk:

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

theo em thấy nếu chỉ học cho khỏe thì môn gì cũng được, còn tự vệ thì cũng học môn gì cũng được nốt. Nhưng tuyệt đối là không nên học môn này, chê môn kia, vì có môn này môn khác, và không có môn võ xuất sắc, chỉ có võ sinh xuất sắc mà thôi.

Hay, bác nói rất chính xác, 5 * nhá :punk::punk::punk:

satthep.net
19-09-2008, 12:39
cho em đùa 1 chút nha: Học võ của 2 anh gì bên FPT Arena ấy.Hai anh ấy đánh võ hay tuyệt mà lại còn rất gợi cảm nữa chứ.
Theo em Thiếu lâm cứ gọi là nhất.Ở HCM có cái chùa gì bên Hương lộ 14.Có dạy võ thiếu lâm. Quyền cước thiếu lâm nhu cương đầy đủ rất hài hoá

vuacuagai
19-09-2008, 13:02
:w00t: Bác Chương mới vừa reg nick à? :punk:

Hay, bác nói rất chính xác, 5 * nhá :punk::punk::punk:

bác này chắc pro Aikido lắm nè

cho em đùa 1 chút nha: Học võ của 2 anh gì bên FPT Arena ấy.Hai anh ấy đánh võ hay tuyệt mà lại còn rất gợi cảm nữa chứ.
Theo em Thiếu lâm cứ gọi là nhất.Ở HCM có cái chùa gì bên Hương lộ 14.Có dạy võ thiếu lâm. Quyền cước thiếu lâm nhu cương đầy đủ rất hài hoá

đúng thật võ của 2 bác ấy cao thâm thật. Nội công phải thượng thừa, các bác nhìn hình mà xem, mới tí tuổi đầu mà luyện sao cho lông bờm chờm thế mới siêu lol

hovanson
19-09-2008, 13:27
Trước khi quyết định bạn nên đến một số võ đường xem tận mắt người ta tập rồi lượng sức xem có theo được không đã. Các môn võ cương như karate, teakwondo... nếu tập luyện nghiêm túc sẽ rất vất vả đấy. Ko tính những đứa tập võ để có cái mác, vào sân thì tập đối phó, đến khi lên đai đen rồi mà đấm đá không ra hồn thì còn lại đều phải đổ rất nhiều mồ hôi và nhiều khi là máu nữa. Ngoài ra còn phải có đam mê và lòng kiên trì nữa. Nhiều khi cả tuần chỉ tập mỗi một đòn thì cũng đừng nản.

Dennis Bergkamp
19-09-2008, 15:08
Trước khi tập động tay động chân tập cái tâm trước đã.

tieu_phu
19-09-2008, 15:58
Aikido cũng là môn võ hay đó chứ. Ngoài việc tốt cho sức khỏe, tăng tự tin thì không khí trên sân tập tạo cảm giác thân thiện hòa đồng. Mọi người có thể tham khảo thêm thông tin ở trang aikidosaigon.com (ngoài trang lesyhoangchuong giới thiệu).

bingbongsong
19-09-2008, 16:03
Võ cổ truyền là hay nhất. Bình Định Gia là số 1. Võ này là do Vua Quang Trung sáng lập ra để bảo vệ nước nhà . ^^

ý kiến hay nhất của topic :D

ngondensang2007
19-09-2008, 16:23
Học võ mèo tối tối đi bắt chuột là hợp lý nhất

snoopdog
20-09-2008, 03:38
Tùy theo sở thích và tình trạng cơ thể ,mình chỉ thích võ Việt "Người Việt học võ Việt"...Bình Định là một ý kiến hay ...

templar
20-09-2008, 08:46
Chào mọi người, cho hỏi tui ở Đà Nẵng, có lớp học Aikido, hay Vịnh Xuân Quyền ở đây không, thấy hai môn này hay mà không biết tìm học ở đâu? Rất cảm ơn!

conank
20-09-2008, 09:33
Bình Định kìa, báo tuoitre đăng không có người kế thừa

MyLifeForShare
20-09-2008, 10:17
Như em nè đánh dấm đá vào tường trước, khi nào đấm mãi mà không đau là OK. Ra đường lỡ có bị đánh cũng không đau lắm ^^ Tay chân chắc một chút rồi đi học võ sau, mà má em cứ bắt học Anh Văn không cho học võ TT_TT
=> cứ rảnh là lấy tay chân giộng vào tường đến chừng nào đau đến mức không nổi nữa thì ngừng, mỗi ngày chừng chục lần, có hiệu quả bằng học võ không máy bác TT_TT

Dennis Bergkamp
20-09-2008, 10:48
Chà, bạn đấm đá hay vuốt ve tường mà ko đau vậy? Nếu thật thì thể lực với khả năng chịu đựng tốt. Tuy nhiên võ còn có đòn thế, vì dù tay chân bạn ko đau nhưng đá còn con giun bạn, bạn có chịu nổi ko? :D. Ngoài ra trên cơ thể còn nhiều chỗ hiểm khác mà chỉ cần đánh, đá trúng là bạn bị loại khỏi vòng chiến bất kể bạn là ai. Vậy mới gọi là võ chứ thi sức nhau, đấm đá tay chân vào nhau thì nói làm gì nữa, nhưng với khả năng bạn có chắc sẽ dễ học võ hơn.

hoanglantham
20-09-2008, 11:43
Học Việt Võ Đạo(vovinam) cho nó có tính "dân tộc". Tìm hiểu trước ở đây : http://vi.wikipedia.org/wiki/Vovinam

lqkhoi
20-09-2008, 13:11
Vote 1 phiếu cho Aikido. Được nắm tay các em gái xinh nè, được ôm cái em gái xinh nè. Được thậm chí ôm eo các em gái xinh nữa chứ. Nhiều khi lúc đè miệng cách miệng có chút xíu nữa chứ. Đã hun :)
( Hint: Học Aikido nhớ kiếm chỗ nào có nhiều em gái mà ít em trai để học. Không thì cứ nắm tay đực rựa không chán chết đấy :) )

EvilDevil
06-03-2012, 17:33
sức khỏe hơi yếu thì học thái cực quyền đi bạn, lấy nhu khắc cương là số một !!

ntd2001
28-02-2013, 09:49
võ vovinam đi. ra ngoài duong là ko sợ ai lun. hoc xong mai mốt làm cát ca đơ................