PDA

View Full Version : Không thể kết nối vào SQL Server 2005 -->help me!!!!!!!!

dmr
25-11-2007, 23:57
Em dùng MS SQL server 2005 enterprise nhưng lại không thể connect vào được.
Lỗi nó đây ạ!
TITLE: Connect to Server
------------------------------

Cannot connect to hbh.

ADDITIONAL INFORMATION:

An error has occurred while establishing a connection to the server. When connecting to SQL Server 2005, this failure may be caused by the fact that under the default settings SQL Server does not allow remote connections. (provider: Named Pipes Provider, error: 40 - Could not open a connection to SQL Server) (Microsoft SQL Server, Error: 53)

BUTTONS:

OK
Trong trường hợp này thì mình phải làm sao?
Ai có gặp trường hợp này thì giải quyết giúp e lun được k ạh?

anaxy
27-11-2007, 11:31
Do bạn chưa chạy SQL SERVER 2005 SERVICES của nó lên trước. Thường thì SQL SERVER 2005 SERVICES ở dạng Automatic Mode nhưng nhiều khi nó bị tắt đi.
Bạn vào Configuration Tools --> SQL Server Configuration Manager
Start cái SQL SERVER của bạn lên là connect được ngay

hienltcmag
27-11-2007, 15:29
Không chạy được SQL Server 2005 hả. Bạn có thể vào trình điều khiển của Windows, bằng cách: Start->Adminitstrative Tools->Services để khởi chạy trình kiểm soát dịch vụ.
Tiếp theo: chọn dịch vụ MSSQLSERVER rồi bấm nút phải chuột, sau đó chọn mục Properties. Trong danh sách thả xuống từ Start up Type, chọn Automatic, bấm Start để khởi chạy dịch vụ. Chúc bạn thành công.

AnhTuanKB
27-11-2007, 16:13
nếu là bạn connect vào mày khác localhost thi mình nghĩ chắc không phải tại service đâu, bạn phải mở chứ năng remote của nó. Bạn kiếm chương trình TCP/IP conifuration trong Start Manager đó. Cho phép remote control là đựoc.

ThinhTHIEU
24-02-2008, 14:42
Minh cung bi loi nhu tren, " Cannot connec to... "
nhung vao trong services van khong thay MSSQLSERVER2005, bay gio lam sao?
ai biet xin chi minh voi.

haint1989
01-03-2008, 01:38
bản enterprise2005 ko cho chạy service trên win xp đâu, nó chỉ cho cài các ứng dụng như book online , SQL management studio thui, để kết nối dc với database có 2 cách:
1, bạn cài bản enterprise2005 trên win server
2,mua thêm cái đĩa SQL 2000 , cài cái database server của 2000 rùi cho SQL 2005 connect vào server của SQL 2000
Mình chạy XP nên cũng làm như vậy , thế là dùng được bản Enterprise trên Xp.
CHúc bạn thành công

huybinh20
14-08-2008, 08:20
Minh Đã dùng thử SQL 2005 Nhưng Sau đó phát hiện ra nó thiếu một số cái Ví dụ như không có kiểu dữ liệu XML, nói chung nó giống hệt như SQL 2000 mà mình cài trước đó vậy, có một số lệnh nhẽ ra phải sử dụng được tr6n SQL 2005 nhưng mình hoàn toàn không sử dụng được, mình nghe thầy nói Phải uninstall SQL 2000 và 2005 đi cài lại SQL 2005 thì nó mới xài duco759 bình thường

thế là mình làm như vậy. rốt cuộc sau khí cài lại SQL 2005 thì không connect được như các bạn ở trên nói nó hiện ra thông báo

"TITLE: Microsoft SQL Server Management Studio

An error has occurred while establishing a connection to the server. When connecting to SQL Server 2005, this failure may be caused by the fact that under the default settings SQL Server does not allow remote connections. (provider: Named Pipes Provider, error: 40 - Could not open a connection to SQL Server) (Microsoft SQL Server, Error: 2)

For help, click: http://go.microsoft.com/fwlink?ProdName=Microsoft+SQL+Server&EvtSrc=MSSQLServer&EvtID=2&LinkId=20476

BUTTONS:

OK
"

lam ơn giúp mình với :((

vqt
14-08-2008, 09:51
Minh Đã dùng thử SQL 2005 Nhưng Sau đó phát hiện ra nó thiếu một số cái Ví dụ như không có kiểu dữ liệu XML, nói chung nó giống hệt như SQL 2000 mà mình cài trước đó vậy, có một số lệnh nhẽ ra phải sử dụng được tr6n SQL 2005 nhưng mình hoàn toàn không sử dụng được, mình nghe thầy nói Phải uninstall SQL 2000 và 2005 đi cài lại SQL 2005 thì nó mới xài duco759 bình thường

Một là bạn có chắc là bạn connect với cái instance 2005 không?
Hai là thầy bạn hơi gà khi bảo bạn phải uninstall cả 2 bản rồi cài lại bản 2005. Bạn nên cài bản 2000 trước rồi cài bản 2005 để tránh xung đột phần mềm thôi. Còn một khi bạn connect với instance nào thì nó làm việc với instance đó. Làm gì có chuyện vì có 2 instance trên cùng một máy mà làm câu lệnh chạy sai.

payman
14-08-2008, 10:27
Chào mọi người, mình có gởi topic liên quan đến việc connect vào SQL20k5 từ ngày 12/8/08 nhưng chẳng thấy câu trả lời. Sau một hồi mày mò đọc tài liệu mình đã tìm ra được nguyên nhân.
Cách khắc phục như sau trên máy cài đặt Data SQL2k5 vào SQL Server Surface Area Configuration stop hết 2 service của Database Engine và Analysis service sau đó chọn cho remote từ máy khác -> Apply, rồi cho start lại 2 service đó. Thạy thử xem thế nào hì hì. mình làm như thế đã chạy được rồi đấy

seulement
20-08-2008, 09:26
tôi cũng từng gặp lỗi giống như bạn khi tôi dùng bản My SQP sever express 2005 đi kèm với bộ đĩa C#. Hình như chắc chắn ,noa sài hok được vì hình như là noa hok chay trên Win XP.
Bạn nên ra ngoài mua 2 dĩa My SQL sever Deveoper 2005,(vì cái nài noa chạy trên win XP) sau doa dùng SQL Server Management Studio để tạo CSDL, gòy từ C# link vào là ok.
Nếu hok được hãy gửi mail choa tui:
thienbk55186@yahoo.com
chúc bạn thành công.

chanthat
30-04-2009, 07:21
Mình cài MS Sql server 2005 nhưng phần DataBase Engine không connect được. Mình thử Database Analysis thì ok. Kiểm tra service thấy start. Tại sao lại không connect được. Bạn nào có cách gì giúp mình với

lamsononline
01-05-2009, 11:17
SQLSERVER 2000 ổn định nhất, 2k5 đã gặp van đề ngay khi cài rồi, chán

manager_t89
22-03-2010, 22:11
chào các bạn cho mình hỏi.nỗi khi mình connect với sql là : login failed for user"".The user is not associated with a trusted sql server connection "
là sao mong mọi người giúp mình sửa nỗi nhé !

baugai
01-04-2010, 09:08
hihi! thanks Anaxy nhiều nha. mình cũng bị lỗi đó và đã fix được rồi.

ongtrumtihon
16-07-2010, 00:46
Mình cũng vừa bị lỗi đó xong,sau một hồi tìm kiếm trên mạng mà không thấy có kết quả,mình nghĩ ra cách dùng system restore trong win xp restore lại hệ thống vào thời điểm mà mình chưa bị mắc lỗi,đấy là đối với trường hợp đã cài và đã từng sử dung SQL bình thường. Theo mình đó là do bạn thay đổi sever name hoặc Computer Name. Còn nếu bạn vừa cài đặt mà mắc lỗi như thế này thì mình bó tay. Bạn thử tham khao cách làm của mình xem sao nhé. Hi vọng bạn thành công!

dq_ninh
16-07-2010, 10:03
Cái lỗi này là do SQL server chưa cài đặt để cho phép Remote Connection. Nếu bạn là SA của SQL server, thì chạy SQL Server Management Studio, kết nối vào Server.

Sau đó, bấm chuột nút phải vào cây có tên của server, chọn Properties. Sau đó, chọn Connections, thì sẽ thấy có một checkbox "Allow remote connections to this server". Đánh dấu cái check box này, xong rồi khởi động lại SQL service (hoặc khởi động lại máy).

Giản dị thế thôi.

doanbom
21-10-2010, 15:26
Do bạn chưa chạy SQL SERVER 2005 SERVICES của nó lên trước. Thường thì SQL SERVER 2005 SERVICES ở dạng Automatic Mode nhưng nhiều khi nó bị tắt đi.
Bạn vào Configuration Tools --> SQL Server Configuration Manager
Start cái SQL SERVER của bạn lên là connect được ngay

cám ơn bạn nha ^^, mình chợt nhớ do lúc mình cài để chế độ này

tigersoft
23-12-2010, 15:22
Mình cũng gặp tình huống này, connect local thì được nhưng không thể connect từ LAN. Không biết lý do vì sao.

davidhuynhvan
23-12-2010, 20:35
Bạn vào mục "SQL Server Configuration Manager" xem cái Protocols..... bật cái TCP/IP lên là được thôi. Nhớ Reset máy lại hoặc Reset SQL lại mới có tác dụng.
Xem hình: