PDA

View Full Version : cho hỏi về thuật toàn

Nobboo
13-04-2003, 13:58
em mời học lập trình cho em hỏi một về số khái niệm như Ma trận là gì, sủi bọt hay đệ qui là gi và có sách nào dạy các thuật toán trên không,

Mach2
13-04-2003, 22:27
Bạn học từ từ rùi sẽ biết mờ... mí cái này (ngoại trừ ma trận, nếu nói một cách đầy đủ) có đầy trong sách dạy lập trình, dù là VB, Pascal, C hay gì gì đi nữa. Khó mà giải thích mí cái đó bằng mí dòng khều khều được.

TongNghien
20-04-2003, 11:37
Bạn tìm thử sách dạy về Cấu trúc dữ liệu (của tác giả Nguyễn Hồng Chương chẳng hạn), trong đó sẽ giới thiệu với bạn về nhiều vấn đề giải thuật lập trình được lắm.
Nói chung lúc mới làm quen thì cái gì cũng bở ngỡ, nhưng nếu chịu khó chuyên cần thì riết rùi cũng ...chán (í lộn, cũng ...quen) :D

thinhtd
20-04-2003, 18:10
Bạn có thể tìm đọc "Cẩm nang thuật toán" tập 1 (cơ bản) và tập 2 (nâng cao) của Robert Sedgewick. Quyển sách này cực hay, viết chuyên về cấu trúc dữ liệu, minh hoạ bằng Pascal. Nếu bạn coding bằng C, có thể tham khảo quyển sách mà TongNghien giới thiệu.

dugeon03
28-04-2003, 16:57
Không có tiền mua sách , ai có thể dạy mình Qui Hoạch Động không , thật cơ bản cũng được , cho xin ví dụ nữa nhé, thanx

real_time
28-05-2003, 16:06
Nếu để nói rõ thì mấy dòng này làm sao đủ được! Còn tử tưởng của Quy Hoạch động thì lại rất ngắn nghe cũng như ko mà thôi:
Đó là: Một dãy gọi là tối ưu khi tất cả các dãy con của nó cũng tối ưu.
Hoặc: Đường đi từ A đến B được gọi là ngắn nhất khi đường đi từ A-C là ngắn nhất cộng với đường đi từ C-B là ngắn nhất.

moonworld
08-06-2003, 20:11
Bài viết được gửi bởi thinhtd
Bạn có thể tìm đọc "Cẩm nang thuật toán" tập 1 (cơ bản) và tập 2 (nâng cao) của Robert Sedgewick. Quyển sách này cực hay, viết chuyên về cấu trúc dữ liệu, minh hoạ bằng Pascal. Nếu bạn coding bằng C, có thể tham khảo quyển sách mà TongNghien giới thiệu.
Mấy quyển tiếng Anh hả anh ?

monkeyvu
08-06-2003, 23:57
Nếu bạn khá khá tiếng Anh thì đưa mail cho mình mình sẽ gửi cho bạn 1 cuốn cũng hay về các vấn đề cơ bản của thuật toán của Robert_Segewick 1983.

monkeyvu
11-06-2003, 00:23
À,cuốn đó 4,57 MB lận ,các bạn đưa mail có dung lượng lớn hơn nha.

moonworld
11-06-2003, 14:58
Thế bạn sẽ phải up lên lớn ,chi bằng up lên 1 host rồi đưa link để mọi người vào down .
Nếu bạn không biết làm thì cứ gửi cho mình ,mình sẽ up lên hộ cho
Gửi vào algorithms@mail2vietnam.com

Xung
12-06-2003, 01:28
Ma trận: Cái này khó diễn đạt
Sủi bọt (Bubble Sort): Là tên 1 phương pháp sắp xếp dựa trên ý tưởng thằng nào to thì sẽ nổi lên trên
Đệ Qui (Recursion): Tên 1 thuật toán, cũng khó diễn đạt, nhưng ý tưởng là chương trình con gọi chính nó

moonworld
16-06-2003, 12:43
Qui hoạch động :
Giải thuật qui hoạch động được xuất phát từ nguyên lí B
Bellman: 'nếu 1 cấu hình là tối ưu thì mọi cấu hình con của nó cũng là tối ưú. Chính vì vậy để xây dựng 1 cấu hình tối ưu, ta hãy xây dựng dần các cấu hình con sao cho các cấu hình con này cũng phải tối ưụ Đây chính là đường lối chủ đạo cho mọi bài toán qui hoạch động.
Vi dụ đơn giản :
Tìm số max trong n số nhập vào a[1],a[2],..a[n]
Ta sẽ xây dựng các cấu hình con tối ưu bằng cách lần lượt tìm số lớn nhất trong k số đầu tiên với k chạy từ 1 đến n:
K=1: max1:=a1;
K=2: max2:=max(max1,a2);
K=3: max3:=max(max2,a3);
..............................................
K=n: maxn:=max(maxn-1,an);

Như vậy khi k đạt tới n thì maxn chính là giá trị lớn nhất trong n số đã cho