PDA

View Full Version : ER diagram, please help!!

nguyen_lanthao
09-04-2003, 22:52
chào các bạn,
Bây giờ tôi đang làm tốt nghiệp về đề tài MRP trong sản xuất. Trong phần thiết kế mô hình ER, tôi gặp phải vấn đề trong việc thiết lập cây đệ quy trong việc theo dõi quá trình sản xuất. Ví dụ, khi một user cần biết được thành phẩm này sẽ cần những bán thành phẩm nào và những nguyên vât liệu nào để sản xuất. Rồi bán thành phẩm này lại cần những bán thành phẩm và các NVL nào... cứ lập như vậy. Khi phát biểu bài toán thì ta nói như vây nhưng khi biểu diễn bằng ER diagram thì ... khó quá. Vậy xin hỏi các bạn nào từng làm qua hay có tài liệu gì về việc này có thể cho ý kiến dùm, cám on nhiều

CrazyBabe
10-04-2003, 10:58
Hi, kô rõ bạn muốn nói về vấn đề gì, nhưng mừ nếu theo tui hiểu thì bạn muốn thể hiện lược đồ quan hệ giữa các thành phẩm & nguyên vật liệu hẻ ? Thế thì cứ tổ chức bằng bảng quan hệ, nếu một đối tượng A có quan hệ một đối tượng B khác thì X[A,B]=mark, nếu kô thì thui. Để tối ưu kích thước bảng quan hệ này bạn có thể xây dựng bằng cây quan hệ động. Hì hì, cái này tui chỉ nói trên phương diện lập trình thui, chứ kô bít ER diagram là cái chi, he he...

nguyen_lanthao
10-04-2003, 21:50
cám ơn bạn, nhưng mà bạn trả lời... không khớp rồi:D Mình muốn thể hiện nó bằng mô hình chứ không phải cách lập trình. Giống như một bài toán mà bạn không cần phài nhìn các phát biều bằng chữ viết mà bằng mô hình thôi. Dù sao có người trả lời còn hơn không.:)

consoilangthang
14-04-2003, 00:08
theo như bạn mô tả thì hình như đó không phải là vấn đề về ERD mà là về business logic (phần thành phẩm bao gồm các nguyên liệu liên quan...). Mô hình ERD là mô hình thực thể chỉ bao gồm Entities, Attributes và Relationship thôi, không có business logic.

Ví dụ như có một entity ThanhPham, một entity NguyenLieu. Hai entity này có quan hệ N-M v.v...

thực sự tôi cũng không hiểu rõ ý bạn lắm. Bạn mô tả kỹ hơn thử xem.

CrazyBabe
20-04-2003, 15:52
Đúng rùi đó, mô tả rõ hơn xem nào bạn. Cái này có phải là một phần của System Analys & Design kô nhỉ ?