PDA

View Full Version : Cho mình hỏi thông số file trong UleadMediaStudio Pro 8

phamthetuan
11-09-2007, 18:00
Mình đang làm Album cho lớp bằng UleadMediaStudio Pro 8, làm xong xuất ra file MPG xem được bình thường bằng WMP (nhưng chất lượng ảnh hơi kém). Mình dùng Nero 6 để ghi ra đĩa thì nó báo lỗi lúc mình chọn file MPG đó (đây là thông báo lỗi: http://files.myopera.com/phamthetuan/files/loi_nero.JPG )
Các bạn giúp mình các thông số để có được 1 file có chất lượng ảnh tương đối nhé mà dung lượng không quá lớn (mình đã từng thử ghi thành file AVI chỉ có hơn chục giây mà tận 200MB cơ đấy)
Cho mình hỏi thêm là bây giờ mình muốn thêm vài cái ảnh vào đoạn giữa của file ấy thì phải làm thế nào, chẳng lẽ mình phải dịch lần lượt những ảnh phía sau đi à.
Mà hệ PAL và NTSC là cái gì vậy, khi xuất thành file thì chọn cái nào?
Các bạn giúp mình với nhé
Cảm ơn các bạn nhiều

vicis
14-09-2007, 16:15
Mình đang làm Album cho lớp bằng UleadMediaStudio Pro 8, làm xong xuất ra file MPG xem được bình thường bằng WMP (nhưng chất lượng ảnh hơi kém)
> Do bạn ghi trực tiếp ra mpg nên chất lượng kém đó. Bạn nên ghi ra Avi sau đó dùng các phần mềm encode để nén ra mpg thì chất lượng sẽ tốt hơn. Ở ddth có rất nhiều bài viết về vấn đề này, bạn chịu khó tìm đọc nhé.

Mình dùng Nero 6 để ghi ra đĩa thì nó báo lỗi lúc mình chọn file MPG đó
> Bạn ghi VCD hay DVD? Bạn phải biết file mình xuất ra là mpg1 hay mpg2 để chọn chế độ ghi phù hợp.

Cho mình hỏi thêm là bây giờ mình muốn thêm vài cái ảnh vào đoạn giữa của file ấy thì phải làm thế nào, chẳng lẽ mình phải dịch lần lượt những ảnh phía sau đi à.
> Nếu timeline của bạn chưa xóa thì cứ việc chèn thêm ảnh vào bất cứ vị trí nào bạn muốn sau đó export. Nếu bạn muốn chèn thêm ảnh vào file đã ghi ra thì chỉ có cách edit lại.

Mà hệ PAL và NTSC là cái gì vậy, khi xuất thành file thì chọn cái nào?
> PAL 720x576, NTSC 720x480.

phamthetuan
23-09-2007, 14:18
Cảm ơn bạn đã giúp đỡ, nhưng bạn có biết cái phần mềm nào ghi đĩa phim ngon hơn Nero ko.
à, bạn có biết cách nào khác ghi file có chất lượng tương đối mà không thông qua file AVI không, vì file AVI có dung lượng quá lớn, hôm nọ mình ghi thử, chỉ có khoảng chục giây mà dung lượng đã hơn 200MB rồi trong khi cái file của mình gần 50 phút thì...

vicis
28-09-2007, 10:36
Mình cũng dùng Nero để ghi đĩa. Vấn đề chất lượng kô phụ thuộc nhiều vào soft ghi mà là chất lượng nguồn video. Tất nhiên nếu máy tính của bạn không đủ cấu hình để xuất Avi thì bạn cũng có thể xuất theo định dạng Mpeg2 cho DVD hoặc Mpeg1 cho VCD, chất lượng cũng tạm. Một vấn đề quan trọng khi xuất phim là công việc encode, vấn đề này được các bạn bàn luận rất nhiều trên ddth, bạn có thể tham khảo thêm ở mục "Thảo luận về MpegEncode". Chúc bạn tìm được nhiều thông tin bổ ích.

Co Loa
29-09-2007, 20:18
>cái phần mềm nào ghi đĩa phim ngon hơn Nero ko.

nếu chỉ để ghi đĩa thì chẳng có soft nào hơn soft nào vì tất cả chỉ có viết bit và byte vào disc mà thôi.

>Tất nhiên nếu máy tính của bạn không đủ cấu hình để xuất Avi thì bạn cũng có thể xuất theo định dạng Mpeg2

nhầm to vì chính covert ra MPEG mới cần cấu hình mạnh.

jupitercocs
29-09-2007, 21:51
dùng Winondvd ghi hình ảnh tốt hơn nero

Co Loa
30-09-2007, 16:06
>dùng Winondvd ghi hình ảnh tốt hơn nero

nếu hiểu đúng theo nghĩa "ghi" của trình này thì bạn hãy cho tôi biết tốt hơn ở điểm nào?
Còn nếu ý bạn muốn nói là nó ghi (có nghĩa là convert từ 1 nguồn phim hay ảnh nào đó) sang DVD thì xin bạn cũng minh họa giùm.

Có điều là tôi thấy đại đa số mơ hồ và lạm dụng từ "ghi đĩa" mà không nêu rõ các công đoạn vì các trình ghi đĩa hiện tại không đơn thuần làm công việc ghi đĩa mà trong nó bao gồm rất nhiều trình multimedia tích hợp như edithay covert ảnh, audio và video.

vicis
01-10-2007, 16:17
nhầm to vì chính covert ra MPEG mới cần cấu hình mạnh.
> Em dùng "cấu hình máy tính" ở đây ý nói là lưu trữ nhưng em dùng từ hơi chung chung nên anh COLOA hiểu nhầm. Lần sau em rút kinh nghiệm! Thank anh Co Loa nhiều.

hacphong1234
05-12-2007, 09:04
anh nào có link giáo trình điện tử của media studio 8 o? "campuchia" cho em với