PDA

View Full Version : [Request-Thảo Luận]Phân tích phương pháp Rip phim của Ephim.com

UserAndPass
09-09-2007, 05:43
Dear cả nhà,

Mình đã xem qua tất cả các loại phim mới nhất của Ephim.com
Mình nhận thấy chất lượng của phim trên đó cực cool.
Ví dụ:
- Phim: Ký Ức Ảo Giác (Deja Vu) (2006)
- Link: mms://202.67.154.153/Deja_Vu/Deja_Vu.wmv
--> Định dạng là wmv chuẩn
Có độ dài là 02 : 06 : 23s mà dung lượng phim chỉ có ~1,01GB

Vậy mà mình đã thử Rip 1 phim giống như thế từ 1 DVD loại xịn, nhưng chất lượng lại kém hơn, dung lượng tăng gấp đôi.

Khi dùng trình Imtoo mình Rip (*.wmv) 1 Phim khác có độ dài 01 : 30 : 00s thì dung lượng đã đến 1,07GB mà chất lượng phim chưa chắc bằng bên Ephim.com

Vậy Ephim.com có thể đã dùng những công cụ gì cho những bước thực hiện như thế nào để có thể xuất ra 1 phim chất lượng và dung lượng Cool như thế. Bro nào biết xin chỉ giáo.

.

aptech_k61
09-09-2007, 06:46
Bên Ephim có một đội ngủ biên tập khá hùng hậu cho Ephim.com và ITV.vn . Bên biên tập này sử dụng Phần mềm của 1 hãng biên tập (ko tiện nêu lên) và sử dụng filter Canopus ProCoder(chỉ bật mí nhiêu đó :d) để build thành WMV. Vì filter này encode cực kỳ mạnh. kết quả như là bạn thấy đó.
Chúc bạn vui

thagnv
09-09-2007, 09:39
Bên Ephim có một đội ngủ biên tập khá hùng hậu cho Ephim.com và ITV.vn . Bên biên tập này sử dụng Phần mềm của 1 hãng biên tập (ko tiện nêu lên) và sử dụng filter Canopus ProCoder(chỉ bật mí nhiêu đó :d) để build thành WMV. Vì filter này encode cực kỳ mạnh. kết quả như là bạn thấy đó.
Chúc bạn vui
Sử dụng filter của Canopus có lẽ chỉ là Edius. :huh:

Bạn UnP thử dùng Procoder để convert thử xem nào?

Mà hình như em nhớ hồi đó có thấy một chương trình gì đấy, chuyên đọc info của các video file. Bác nào còn nhớ thì dùng cái đấy thử xem, coi bit rate, encode, frame size, vào Procoder chỉnh y chang như thế thử xem...

samsirius
18-09-2007, 07:09
Dung TMPENG 4 tui thay nen WMV chat luong cung tuong duong do. May Bro thu coi.

hunghoai
18-09-2007, 10:55
Bác dùng phần mềm G-spot là biết ngay nó dùng phần mềm gì để nén mà .

wuhoatu
18-09-2007, 21:45
Không biết bác xài cái gì chứ em xài Xilisoft 3, encode của DivX chuyển nguyên DVD phim Tom & Jerry (2h) giữ nguyên size, chỉ thay đổi cái Bit rate xuống còn 300, âm thanh mp3 lấy nguyên các kênh (5.1) mà nhồi vừa đủ vào cái CD vẫn nét như SONY.

khungtanthoi
19-09-2007, 22:05
Không biết bác xài cái gì chứ em xài Xilisoft 3, encode của DivX chuyển nguyên DVD phim Tom & Jerry (2h) giữ nguyên size, chỉ thay đổi cái Bit rate xuống còn 300, âm thanh mp3 lấy nguyên các kênh (5.1) mà nhồi vừa đủ vào cái CD vẫn nét như SONY.

Thế này thì mấy cái máy làm master coi như hết đất dụng võ...

Seneken
20-09-2007, 00:02
Chúc bạn vui

làm gì hoành tráng vậy :)
http://www.updatesofts.com/forums/showthread.php?t=10945 qua đây coi hết cái tuts này thì sẽ nghĩ khác thôi mà :) ai cũng làm đc

tvvh
20-09-2007, 10:30

Thứ 1: bạn hãy so sánh đường chuyển động các vật thể của phim hoạt hình (PHH) và phim thế giới thực (PTGT). PTGH chuyển động nhuyển hơn (25->30fr/s), PHH 15fr/s là OK.
Thứ 2: dãy màu sắc PHH ít hơn rất nhiều PTGT....
Với 2 điều này thì 300Bit rate có thể đáp ứng về "chất lượng" đối với PHH, nhưng với PTGT thì phải xem lại, nhất là các phim tài liệu về cảnh thiên nhiên (cảnh quay bầu trời, cảnh quay dưới đáy biển... dãy màu sẽ thể hiện không đều, loan lổ tùm lum...) --> 300bit rate cho 2h/1CD(700MB) chất lương tốt, phải xem lại thôi...