PDA

View Full Version : Help - Main bị khùng, không khởi động đc

Rukia
05-09-2007, 09:11
Mấy bạn giúp mình với, máy mình có main Asus P4P8X SE, xài CPU 3G/1/800, 2*128/400 Kingmax, VGA GF4 MX440; tự nhiên một buổi sáng đẹp trời nọ mở máy thì không lên hình, và đây là triệu chứng của em nó:

1. Nhấn Power, đèn nguồn sáng, quạt CPU quay, nhưng ko khởi động đc, không có tiếng beep báo hiệu đã POST xong.

2. Đèn nguồn sáng chừng 1 phút thì tắt hoặc mờ đi, quạt CPU vẫn quay, lúc này nhấn Power thì không thể tắt máy đc, nhấn Reset thì đèn nguồn lại sáng trở lại, quạt vẫn cứ quay, và đèn nguồn lại tắt.... Phải rút dây điện thì máy mới chịu tắt cho.

3. Đã thử chỉ gắn CPU vào main, ko HDD, ko RAM, loa beep inh ỏi => hình như là main vẫn sống.

4. Sáng đẹp trời hôm sau, ráp 2 thanh RAM trở lại vào máy thì bất ngờ máy lên. Nhưng đang chạy được chừng 10 phút thì treo cứng, nút power và reset đều vô hiệu. Sau đó bật trở lại thì không lên , tháo bớt 1 thanh RAM ra thì máy lại lên, và máy có 4 khe cắm RAM thì cắm bất cứ khe nào cũng lên đc, nhưng mà thêm thanh thứ 2 vô là tịt.

5. Sáng đẹp trời thứ 3, kì này thì tịt thật, 1 thanh hay 2 thanh cắm kiểu gì cũng không lên.

6. Đã test thử RAM, VGA, HDD, tất cả đều còn tốt, không vấn đề gì cả (RAM, VGA, HDD và PSU đang dùng để post bài nè). Ngoài ra đã thay HDD, RAM, VGA khác vào, vẫn bị tình trạng tương tự
Tuy nhiên, trước khi làm cái công đoạn số (4) thì có tháo / cắm cable ổ cứng và ổ CD, tình cờ máy cũng lên đc 2, 3 lần và chạy tốt nhưng sau khi shutdown lại không lên nữa.

Nói chung triệu chứng là dzậy đó, Văn hồi xưa chỉ có 3, 4 đ thui nên trình bày hơi bị dài dòng lủng củng , bà con thông cảm đọc hết giùm nha. Điều mình muốn hỏi là rốt cục thì máy bị cái gì, có khả năng sửa chữa với giá chấp nhận được không, vì nếu không thì cho nó đi về với Chúa, mình đón 1 em Core 2 Quad dzìa cho rồi.

Cám ơn rất nhiều.

phamhongle84
05-09-2007, 09:20
1. Nhấn Power, đèn nguồn sáng, quạt CPU quay, nhưng ko khởi động đc, không có tiếng beep báo hiệu đã POST xong
kiểm tra Ram + màn hình(trong đó có cả Cable màn hình có lỏng không)
2. Đèn nguồn sáng chừng 1 phút thì tắt hoặc mờ đi, quạt CPU vẫn quay, lúc này nhấn Power thì không thể tắt máy đc, nhấn Reset thì đèn nguồn lại sáng trở lại, quạt vẫn cứ quay, và đèn nguồn lại tắt.... Phải rút dây điện thì máy mới chịu tắt cho
Thay nguồn mới rồi kiểm tra,muốn tắt thì ấn chặp POWER 1 lúc đến khi nào tắt máy thì được

phamhongle84
05-09-2007, 09:22
3. Đã thử chỉ gắn CPU vào main, ko HDD, ko RAM, loa beep inh ỏi => hình như là main vẫn sống
nó kêu thế nào ????

Sáng đẹp trời hôm sau, ráp 2 thanh RAM trở lại vào máy thì bất ngờ máy lên. Nhưng đang chạy được chừng 10 phút thì treo cứng, nút power và reset đều vô hiệu. Sau đó bật trở lại thì không lên , tháo bớt 1 thanh RAM ra thì máy lại lên, và máy có 4 khe cắm RAM thì cắm bất cứ khe nào cũng lên đc, nhưng mà thêm thanh thứ 2 vô là tịt

thao thanh 1 ra cắm thanh 2 chạy độc lập vào cả 4 khe test thử,xong rồi post lên lại nhé

phamhongle84
05-09-2007, 09:26
5. Sáng đẹp trời thứ 3, kì này thì tịt thật, 1 thanh hay 2 thanh cắm kiểu gì cũng không lên.

Mượn 1 thanh khác cắm vào xem có lên không,vệ sinh 4 khe ram rỗi thì vệ sinh lại toàn bộ máy tính,

6. Đã test thử RAM, VGA, HDD, tất cả đều còn tốt, không vấn đề gì cả (RAM, VGA, HDD và PSU đang dùng để post bài nè). Ngoài ra đã thay HDD, RAM, VGA khác vào, vẫn bị tình trạng tương tự
Tuy nhiên, trước khi làm cái công đoạn số (4) thì có tháo / cắm cable ổ cứng và ổ CD, tình cờ máy cũng lên đc 2, 3 lần và chạy tốt nhưng sau khi shutdown lại không lên nữa
Cái này của bạn có vẻ như là POWER nhiều hơn ,dung 1 cái khác thử xem, chạy thử không cd không ổ mềm thử 1 thời gian xem

Rukia
05-09-2007, 11:33
kiểm tra Ram + màn hình(trong đó có cả Cable màn hình có lỏng không)

Thay nguồn mới rồi kiểm tra,muốn tắt thì ấn chặp POWER 1 lúc đến khi nào tắt máy thì được

Mình đã thay thử 2 bộ nguồn khác rùi, và bộ nguồn của máy bị hư đem gắn vào máy đang post bài vẫn chạy bình thường.
Nhấn giữ nút Power suốt cả 1 phút cũng chả xi nhê gì cả :(

nó kêu thế nào ????

Thì cái tiếng beep dài mà khi không gắn RAM nó thường kêu á.

thao thanh 1 ra cắm thanh 2 chạy độc lập vào cả 4 khe test thử,xong rồi post lên lại nhé

Đã làm ở bước thứ (4) rùi :(

Mượn 1 thanh khác cắm vào xem có lên không,vệ sinh 4 khe ram rỗi thì vệ sinh lại toàn bộ máy tính

Cũng đã làm luôn ngay từ bước (4) rùi :(

Nói chung là tất cả các thành phần của máy đó đã đc test bằng linh kiện khác và hiện nay thì PSU, RAM, HDD và Card VGA đang đc dùng để post bài này bình thường nè; chỉ có CPU thì chưa thử thui, nhưng mà nghe có vẻ giống vấn đề nằm ở main hơn nhỉ.

Back_For_Good
05-09-2007, 11:54
khe cắm Ram chập cheng rồi bro

lybang
05-09-2007, 13:03
xem trên main có cái tụ nào bị phù không.máy chạy không ổn định kiểu này củng có thể là do main bị phù tụ

anhbarau
05-09-2007, 15:52
Cái trường hợp số 1 của bạn, tui cũng vừa bị giống giống vậy.
Bạn coi lại thử cái cục pin CMOS xem, nhiều khi nó bị sao ấy.

Tuần trước, máy tui cũng bật nguồn thì đèn nguồn sáng, quạt CPU quay, đèn ổ cứng sáng liên tục nhưng không khởi động, không có tiếng bíp. Tui thay cục pin CMOS khác thì hiện tại máy vẫn chạy tốt. Bạn coi lại xem sao.

(Nếu không đúng thì đừng mắng tui tội nghiệp, tui không rành lắm)

Thân,

dai-gai
05-09-2007, 16:04
....thay thử maiboard khác chưa?

nguyentruong02
26-07-2010, 12:36
các bác pro cho em hỏi chút máy của em bật lên quạt cpu vẫn chạy,nhưng ổ cứng không chạy,ổ CD cũng vậy,em tháo ram ra thì không có hiện tượng gì cả,bác nào biết chỉ cách chữa với(ổ cứng tốt,ram tốt)

kenny_chicken
26-07-2010, 12:46
các bác pro cho em hỏi chút máy của em bật lên quạt cpu vẫn chạy,nhưng ổ cứng không chạy,ổ CD cũng vậy,em tháo ram ra thì không có hiện tượng gì cả,bác nào biết chỉ cách chữa với(ổ cứng tốt,ram tốt)
Dựa vào đâu bác nói ổ cứng không chạy?

Long_Phung
27-07-2010, 16:49
@Nguyentruong02, Kenny_chicken: Máy của bạn ấy .. bán ve chai rồi! Tại sao ư? bạn ấy hỏi từ năm 2007 lận.
Những bài viết cũ này các bạn nên đọc để tham khảo thôi, nếu có thắc mắc gì mới, thì các bạn post bài mới. KHi trả lời thì các bạn nên coi ngày tháng của bài viết ngay góc trên Nickname, không mất công bị mang tiếng là đào mồ.

Trịnh Ngọc Lan
27-07-2010, 16:53
Rồi ai đào lên vậy :(