PDA

View Full Version : Vấn đề khó hiểu

quansantran
05-09-2007, 02:51
Hi mọi người!
Máy tính mình hiện gặp vấn đề như sau:

Hôm qua đang chơi game Thế giới hoàn mỹ thì tự dưng máy đơ (treo). Mình đành nhấn vào nút Power để tắt máy. Nhưng sau đó khi mở máy lên, máy chạy đến gần phần đăng nhập (Phần hỏi password) thì tự động restart lại. Cứ như thế lặp đi lặp lại không ngừng.
Mình bí quá đành gỡ ổ cứng đem qua máy khác để lưu lại data, sau đó format ổ C (Máy mình có 2 ổ C & D) để cài lại. Tuy nhiên trong quá trình cài lại (Cài vào ổ C) thì đến phần copy files để install, máy báo là có một số files không copy được. Nghĩ là CD có vấn đề, mình thay 1 đĩa win mới nguyên, nhưng tình hình cũng không khá hơn.
***Khi gặp vấn đề này mình bấm Enter để retry hay Esc để skip những files không copy được thì máy hiện ra một màn hình xanh nói là máy tình gặp vấn đề nên phải shut down và vài điều nữa nhưng mình không hiểu lắm.***

Sau một hồi suy nghĩ mình quyết định thay Ram thì hehehe máy cài lại ngon luôn. Chạy từ A -> Z không vấn đề gì nữa. Nhưng sau khi cài xong (khoảng 30 phút), sau khi cài update cho máy và restart, máy xuất hiện lại vấn đề ban đầu (Cứ chạy gần đến phần đăng nhập thì restart lại). Nhưng một chuyện hơi lạ là khác với ban đầu, lần này mình vào safe mode được.

Theo mình đoán thì máy mình gặp 1 trong 2 vấn đề sau:

1. Phần cứng hoặc phần mềm không tương thích
Mình đoán vậy vì khi cài máy xong và gặp vấn đề "Restart Lại" thì máy có hiện ra màn hình xanh thông báo là: "Vấn đề bạn đang gặp có thể là do phần cứng or phần mềm...."
Tuy nhiên, vấn đề này hơi khó hiểu vì trước khi gặp sự cố này mình không hề gắn bất cứ phần cứng mới vào máy cả. Máy mình đã chạy như vậy gần 6 tháng không có vấn đề gì.

2. CPU quá nóng
Mình đoán vậy vì dạo này máy chạy chậm hẳn. Chơi game thì hay bị treo.

Tuy đoán vậy nhưng không biết có phải không nữa. Mong các bạn giúp đỡ!!!

phamhongle84
05-09-2007, 10:32
Suy luận đúng rồi đó
Rút toàn bộ ra tắm mát cho nó ngoại trừ chíp chỉ lau thôi rửa sạch chân Ram cả trên Main .Lắp lại tra dầu tản nhiệt vào gắn chặt chíp
+ format lại ổ Win và cài lại win là được đó

làm như thế này thì giải quyết được cả 2 vấn đề của ban

quansantran
06-09-2007, 04:31
Cám ơn bạn nhiều! Hiện máy mình đã tạm thời hoạt động trở lại như xưa.
Hôm qua check lại thì mới biết là thanh Ram cũ đã chầu ông bà. Như vậy thủ phạm chính là thanh Ram này.