PDA

View Full Version : Lỗi nhảy font trong MS Word 2003

hiepmu
04-09-2007, 10:33
Cái MS Word 2003 của mình nó cứ hay bị nhảy font Unicode, cụ thể là mình dùng font Black Chancery hoặc các font unicode khác khi gõ tiếng Việt có dấu (VD : gõ "u7" đễ thành "ư") thì nó nhảy sang font Arial hoặc Times New Roman. Chỉ có 2 font này là gõ tiếng Việt có dấu được còn các font unicode khác khi gõ thì nó bị nhảy font. Mình đã thử chỉnh mặc định font trong Tool > Options > View nhưng nó vẫn cứ bị như thế. Mình cũng vào WordPad để gõ thử và kết quả là cũng giống như bên MS Word, vậy có phải là do lỗi phần mềm hay do Window (mình đã cài lại MS Word 2003 nhiều lần rồi mà vẫn thế)? Bạn nào có thể giúp mình cách khắc phục được không ? Mình xin cám ơn nhiều !

ducquang92
04-09-2007, 18:06
Bác ơi, bác thử vào thư mục Font trong Windows xem font tên mà bác gõ có vấn đề gì không, mà bác đang xài Vietkey hay Unikey, xem lại trong đó có vấn đề gì ko

hiepmu
09-09-2007, 09:17
em dùng Unikey, chỉnh kiểu gõ Unicode rồi, có cài Vietkey nhưng nó vẫn bị như vậy. Không phải do lỗi font đâu,có nhiều font Unicode có sẵn của Window khi type văn bản nó vẫn bị nhảy !? Bác biết ai rành cái vụ này hỏi dùm em, em xin cám ơn.

Mắt buồn
09-09-2007, 10:15
Đây là do tính năng tự động định dạng của MS Word, hiện tượng này thường xảy ra khi dấu nhắc chuyển về cuối dòng. Nếu bạn thường xuyên sử dụng dạng Unicode để soạn thảo văn bạn, thì để mặc định của MS Word là chuẩn Unicode đi, mặc định thì W đã để chuẩn này rồi với font Time New Roman. Chính vì tính mặc định này, nên khi bạn chọn một font khác để gõ văn bản, nó lại tự động chuyển về.
Bây giờ để không bị nhảy font như vậy nữa, bạn làm như sau: Format/Font (hoặc ấn Ctrl+D)rồi chọn font mà định gõ cho văn bản, ví dụ như Courier New, hay .vnTime,.. Khi đã chọn được font như ý, bạn chọn Default, như vậy có thể là tạm ổn rồi (Khi chọn Defalt thì font đó sẽ được đặt là mặc định cho những văn bản của bạn).
Bạn chú ý chọn font cho đồng bộ với bộ gõ nhé, như font: .vnTime với chuẩn TCVN, Time New Roman với chuẩn Unicode.
Bạn thử xem có ổn không, nếu chưa được hay còn gì chưa rõ post lên mọi người cùng thảo luân nhé.

h2no3
17-09-2007, 14:51
Mình cũng bị lỗi giống như vậy làm theo cách chọn Format/Font định dạng Default nhưng cũng vẫn bị nhảy Font chữ.... Có bạn nào còn cách nào khác không.... Mặc dù đã cài lại Word rùi nhưng không có hiệu quả. Thanks...

hiepmu
17-09-2007, 18:09
Đây là do tính năng tự động định dạng của MS Word, hiện tượng này thường xảy ra khi dấu nhắc chuyển về cuối dòng. Nếu bạn thường xuyên sử dụng dạng Unicode để soạn thảo văn bạn, thì để mặc định của MS Word là chuẩn Unicode đi, mặc định thì W đã để chuẩn này rồi với font Time New Roman. Chính vì tính mặc định này, nên khi bạn chọn một font khác để gõ văn bản, nó lại tự động chuyển về.
Bây giờ để không bị nhảy font như vậy nữa, bạn làm như sau: Format/Font (hoặc ấn Ctrl+D)rồi chọn font mà định gõ cho văn bản, ví dụ như Courier New, hay .vnTime,.. Khi đã chọn được font như ý, bạn chọn Default, như vậy có thể là tạm ổn rồi (Khi chọn Defalt thì font đó sẽ được đặt là mặc định cho những văn bản của bạn).
Bạn chú ý chọn font cho đồng bộ với bộ gõ nhé, như font: .vnTime với chuẩn TCVN, Time New Roman với chuẩn Unicode.
Bạn thử xem có ổn không, nếu chưa được hay còn gì chưa rõ post lên mọi người cùng thảo luân nhé.
Mình đã dùng cách này rồi nhưng ko được ? Pó tay. Có ai đó nhờ chuyên gia về lịnh vực này giúp mình nha

321nhattruong
17-09-2007, 18:45
bạn hãy coi lại trong mặc định bạn sài font gi.

Mắt buồn
17-09-2007, 21:00
Cách tốt nhất như sau, khi bạn xoạn thảo một văn bản mới, chưa có một chữ nào cả. Rồi bạn thực hiện như mình hướng dẫn trên đi, mình nghĩ là được mà. Mình cũgn chỉ biết về Word thôi, việc của mình chỉ thỉnh thoảng mới dùng đến, không thường xuyên lắm, nhưng những gì mình biết sẽ hữu ích cho mọi người.

sutuluoi7777
18-09-2007, 00:03
Trong power point cũng có xảy ra hiện tượng này, một số font mặc định của PP2k3 như Tahoma khi gõ tiếng Việt cũng đổi font loạn cả lên. Mình nghĩ là do định dạng Unicode chưa được tốt lắm, sao bạn không chuyển về dùng 2 font cơ bản là Arial hoặc Times, vậy sẽ tiện hơn mà

babyphu
19-09-2007, 00:06
gỡ hết font ra, tìm 1 máy khác chạy ổn định, chép font đè vào thử xem sao, máy mình cũng bị như vậy sau khi cài VNI-thư pháp vào, vọc một hồi chạy bình thường lại

hiepmu
22-09-2007, 17:45
gỡ hết font ra, tìm 1 máy khác chạy ổn định, chép font đè vào thử xem sao, máy mình cũng bị như vậy sau khi cài VNI-thư pháp vào, vọc một hồi chạy bình thường lại
CÁch này có hiệu quả ko vậy ? Do cài Vni thư pháp mà máy như vậy sao ?

Mắt buồn
22-09-2007, 19:34
Bị nhảy font như vậy thì có liênquan gì đến VNI chứ?

nvtruong
28-12-2008, 10:45
mấy bác kia nói chẳng ăn nhập với câu hỏi gì cả. không hiểu câu hỏi của bạn đó rùi. tui cũng bị giống y hệt như của bạn đó. tui bật word lên và vào format->font để default font vntime ( vì tui hay dùng font vntime )rồi ok thoát word ra. rồi lại bật word lên thì thấy font đã được mặc định là vntime, vui mừng tưởng đã thành công, ai rè gõ chữ thứ nhất không sao nhưng khi gõ chữ thứ hai thì từ font vntime tự nhiên lại nhảy sang font times new roman mới đau chứ. mà rõ ràng tui đã set default là font vntime rồi mà, bật word lên cũng đã thấy font mặc định là vntime rồi vậy mà khi gõ chữ lại bị nhảy sang font times new roman là sao. tưởng vô đây tìm được câu trả lời hay hóa ra toàn là những câu trả lời chẳng giải quyết được vấn đề gì, chịu thật thế mà mấy bác cũng post lên được. không biết có bác nào pro hơn để giải quyết vấn đề này không nhỉ?

Mihoang
18-09-2009, 10:26
Tui cũng thường gặp lỗi này lắm, bạn mở Word ra rồi vào Tool/Option.../Edit/Setting/ bỏ dấu check ở ô Adjust sentence...automatically. Rồi Ok, kết thúc nổi ám ảnh này ngày.
Chào thân ái!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Sửa lỗi nhay chữ trong word