PDA

View Full Version : Lỗi gì mà lạ quá mà trong đời chưa gặp

ha_hai_nguyen
04-09-2007, 09:44
Em có cái CPU cấu hình Celeron 900 Ram 256, HDD 30GB mà sao khi cài Win 98 thì rất ngon dùng ko vấn đề gì, nhưng khi chuyển sang cài WinXP thì chuẩn bị khi vào Winxp biểu tượng khởi động màn hình thì cứ bị Restart lại liên tục không thể vào được, Bác nào biết hỗ trợ em nhé, cảm ơn nhiều lắm.

Lord_of_monsters
04-09-2007, 10:03
nó là như sau. ram của bạn chạy wwin 98 rất bình thường, nhưng khi cài xp thì nó sẽ báo lỗi và khởi động lại liên tục, bởi hệ thống xp nó test cấu hình rất khó vậy tốt nhật bạn chạy win 98 rồi cài giao diện xp vậy

boy_popping
04-09-2007, 10:35
Theo Lord thì mình ko biết đúng ko nũa, trường hợp này theo mình có thể do lỏng RAM hoặc máy quá nhiều bụi

Lord_of_monsters
04-09-2007, 10:40
không vì mình gặp vụ này mấy lần rồi cài 98 chả sao cả, cài xp không lỗi xanh màn hình thì restart nhưng cứ cài lại 98 hay me là chả sao cả, mình đã bỏ qua mấy cái nòng vì 98 chạy rất bình thường . cái này mình cài máy nâng cấp gặp ít nhất là 6 đến 7 lần

ha_hai_nguyen
04-09-2007, 11:49
Em thấy mục này hay đấy, thỉnh thoảng gặp nhiều lỗi rất hóc búa, diễn đàn thật là nơi trao đổi những kiến thức bổ ích, em cũng nói lại vấn đề này để các bác biết: em cũng đã thử hết thanh Ram này đến thanh Ram khác, Clear Cmos tất tần tật đủ thể loại, chẳng nhẽ ko cài được Winxp thì thật vô lý, bác nào có giải pháp hay hơn em xin bái phục, trong đời em chưa gặp hiện tượng này cả, nếu ai giúp em, em xin bái phục và nhận làm sư phụ đấy, hihi...

phamhongle84
04-09-2007, 12:24
bản thử dùng ổ cứng khác cài thử xem
làm gì mà khó đến thế mặc dù tôi chưa gặp nhưng không phải quá khó đâu ,đời bạn có n trường hợp khó hơn kia đừng nói thế như kiểu làm máy tính 20-30 năm rồi,mà 20-30 năm thì sao ,20 -30 năm gặp được hết các lỗi ah

không làm được ở nhà thì đem ra quán bảo nó cài hộ cho ,chắc chắn bọn nó làm được

ha_hai_nguyen
04-09-2007, 13:48
Trời ạ nói như bác thi nói làm gì, mình cũng là dân IT, cũng là thợ sửa máy tính muốn lên diễn đàn góp vui cùng các bác để bàn luận trao đổi trí tuệ về những hiện tượng lạ, mang ra ngoài thì khác gì lên diễn đàn, mà như bác nói em cũng đã thử hẳn con ổ cứng mới đét đẹt luôn cũng kô được. Vậy là chưa bác nào làm em nể phục để gọi bằng sư phụ rùi. Khoa học máy tính này kém vậy sao.

fameronline
04-09-2007, 14:43
bạn phamhongle84 noi chán thật đấy . Trao đổi kinh nghiệm thôi mà ,biết thì nói không biết thì thôi . Người ta không biết mới phải hỏi , mang ra quán thì nói chuyện gì, mà ở đó họ cũng chỉ như mình thôi chỉ hơn cái là họ có nhiều đồ để test hơn .
Theo tôi khi cài win khi đã chạy đến bước đó rồi mà bị đơ thì chưa chắc phải ổ cứng đâu, có thể do lỗi Ram rồi , tháo Ram lau sạch rồi cắm lại xem .

dly
04-09-2007, 15:02
Cùng chung ý với Lord_of_monsters.
Ram

ha_hai_nguyen
04-09-2007, 15:29
Cảm ơn bạn Fameronline mình cũng nghĩ là như vậy, để mình test lại xem, có gì chúng ta cùng thảo luận trên diễn đàn này nhé.

veron
04-09-2007, 20:57
theo mình thì có khi do ram của bạn đấy..bạn thử thay ram khác vào mình nghĩ là sẽ ok thoai...hoặc bạn dùng win 2000 nó có giao diện với các tính năng gân như xp mà...nhưng máy tính đời cũ theo mình cứ nên dùng win 2000 chạy nó ổn định...

ha_hai_nguyen
05-09-2007, 08:31
Các bác ơi, em đã thử hết các tình huống rùi, nào là thay Ram khác, nào là ổ cứng mới đét đẹt, nào là vệ sinh toàn bộ vỉ main và lau chùi các rãnh mở rộng, chân ram đủ thể loại, thay cả đĩa cài win mà bệnh vẫn ko hề giảm, có lẽ Main của mình bị lỗi rồi chăng, nhưng chẵng nhẽ Win98 cài chạy vẫn ngon cơ mà, sao Winxp cứ chạy vào biểu tượng là khởi động lại hoài. Bác nào cố gắng giúp em để em còn gọi bằng 2 chữ "Sư phụ". Dù sao cũng cảm ơn các bác rất nhiều.

phamhongle84
05-09-2007, 09:02
Lord_of_monsters có nói gì đến Ram đâu nhỉ pác dly
Cái này tôi cũng làm rồi nhưng lúc đó thay ram là được luôn,không bị như thế này.
HA_HAI_NGUYEN thử đem sang main giống thế làm đi,được thì ==> lỗi
chỉ có Main kông hỗ trợ 98+ Me thôi chứ chưa thấy Main không hỗ trợ XP

Lord_of_monsters
05-09-2007, 11:24
Lord_of_monsters có nói gì đến Ram đâu nhỉ pác dly
Cái này tôi cũng làm rồi nhưng lúc đó thay ram là được luôn,không bị như thế này.
HA_HAI_NGUYEN thử đem sang main giống thế làm đi,được thì ==> lỗi
chỉ có Main kông hỗ trợ 98+ Me thôi chứ chưa thấy Main không hỗ trợ XP

>>lol chả chịu đọc gì cả, cái ram ấy nó hơi kén (kém cũng đúng) nó chạy 98 không vấn đề nhưng trên cơ chế xp nó test hay kiểm tra ác hơn lên bị như thế , không tin đưa cái ram khác 8 chip vô cắm chạy coi không bị lỗi thế nữa, rõ chưa , còn chạy 98 chả bị sao cả
;)

babyconan
05-09-2007, 11:34
bộ cd cài bị lỗi,bác thử bộ khác chưa vậy?

phamhongle84
05-09-2007, 11:39
>> chả chịu đọc gì cả, cái ram ấy nó hơi kén (kém cũng đúng) nó chạy 98 không vấn đề nhưng trên cơ chế xp nó test hay kiểm tra ác hơn lên bị như thế , không tin đưa cái ram khác 8 chip vô cắm chạy coi không bị lỗi thế nữa, rõ chưa , còn chạy 98 chả bị sao cả

dạ đã hỉu và em cũng gặp kỉu này rồi,thì cũng nói là thay ram rồi mà ,chả chịu đọc cái gì cả .heeeeeeeeeeeeeeeee

dly
05-09-2007, 11:45
Nguồn yếu cũng có lỗi tương tự. Nên kiểm tra thêm nguồn. tinhocxanh nhận được khá nhiều nguồn bị lỗi này khi chạy XP nhưng khi tôi lấy sử dụng cho số máy của tinhocxanh chạy win98 thì ổn

NgườiXưa
05-09-2007, 12:02
Cái này mình không dám chắc nhưng có thể bạn đã cài win XP bị lỗi.Bạn nên ra tiệm mua 1 cái đĩa Gosh WinXP rồi cài xem, chỉ mất 10 mins chẳng lo lỗi cài đặt gì cả. Thực sự có nhiều lỗi tưởng chừng vô lý không thể có nhưng vẫn hay xảy ra với con PC của chúng ta lắm : ví dụ hồi trước máy của mình không thể khởi động được, màn hình chết trơ ra, tưởng là hỏng ram hay card màn hình gì đấy tháo tung ra xem nhưng lạ chưa, tất cả đều ok chả làm sao cả... thế rồi tức mình giật sợi dây nối con chuột ra thì nó lại ... chạy bình thường !!?? Thì ra dây nối mouse mình bị chuột gặm đứt, tưởng không thể ảnh hưởng gì đến toàn hệ thống mà thực tế là ngược lại ! Quá khó tin và khó hiểu mình gắn lại dây mouse bị đứt vào lại CPU thì hiện tượng không khởi động được tái diễn. Giờ mới dám tin máy mình không thể khởi động là do dây chuột bị đứt !!

ha_hai_nguyen
05-09-2007, 15:03
Đúng là chẳng đọc người ta nói gì cả, nói hết nước hết cái rùi mà vẫn..., nói lại nhé mình đã thay cả Ram khác, ổ cứng khác Format ngon lành, Đĩa phần mềm đã test kĩ.

Lord_of_monsters
05-09-2007, 16:01
vậy hử test cái nguồn coi sao, ram lên chạy mấy con 8 chip ấy tốt hơn mấy con 4 chíp
thật tình chả ai đọc kĩ cả ác ác

jasonch
05-09-2007, 17:28
Tôi đã gặp trường hợp này rồi, test đủ kiểu đủ trò hết vẫn kô tìm ra lỗi, cuối cùng đành bấm bụng thay cái main khác, chắc là trên main có linh kiện nào đó chập chờn nên winXP nó kô pass.

ha_hai_nguyen
06-09-2007, 08:26
Nói tóm lại mình vẫn chưa xử lý được tình trạng này, các bác chỉ toàn nói những cái mà mình đã làm rồi, phải xem mình nói đã rùi hãng trả lời, mình thấy hết trả lời Ram, bộ đĩa CD bị lỗi...nói chung là mình cũng đã thử mọi tình huống rùi. Vui lòng đọc kỹ nhé hãng Post, cảm ơn và xin hậu tạ những ai giải quyết được căn bệnh này.

boy_popping
06-09-2007, 10:20
lord có thể chỉ mình là làm sao cài win khác mà giao diện xp ko

phamhongle84
06-09-2007, 12:39
đó chỉ là cái phần mềm giả WinXP thôi chẳng có gì .Ra quán bảo nó bán cho là được
giống như XP giả VISTA

kickot151
06-09-2007, 20:14
bạn thử thay mấy công cáp xem sao ! tới giờ này chỉ còn biết thử hết các thứ thôi !

jasonch
07-09-2007, 01:15
Nói tóm lại mình vẫn chưa xử lý được tình trạng này, các bác chỉ toàn nói những cái mà mình đã làm rồi, phải xem mình nói đã rùi hãng trả lời, mình thấy hết trả lời Ram, bộ đĩa CD bị lỗi...nói chung là mình cũng đã thử mọi tình huống rùi. Vui lòng đọc kỹ nhé hãng Post, cảm ơn và xin hậu tạ những ai giải quyết được căn bệnh này.

Nếu thử hết rồi thì theo bạn nghĩ còn cái nào chưa thử ngoài main và CPU, đừng nghĩ là main kô bao giờ bị tưng tưng nha, main tưng tưng mình bị mấy cái rồi, chạy mấy cái HDH nhỏ thì đc nhưng đụng tới XP thì cứ restart!

ha_hai_nguyen
07-09-2007, 08:17
Xin lỗi các bác nhá, em làm phiền các bác quá, đề tài này tưởng chừng như đơn giản hóa ra cũng tốn nhiều giấy bút phết, theo em thì không còn cách nào khác để sửa được nó nữa rùi, chỉ còn cách đi mua con Main khác về là xong. ặc ặc buồn quá lại mất tiền nữa rùi.

ips
07-09-2007, 08:50
Xin lỗi các bác nhá, em làm phiền các bác quá, đề tài này tưởng chừng như đơn giản hóa ra cũng tốn nhiều giấy bút phết, theo em thì không còn cách nào khác để sửa được nó nữa rùi, chỉ còn cách đi mua con Main khác về là xong. ặc ặc buồn quá lại mất tiền nữa rùi.

Chia buồn cùng bạn.
Nếu thay main mới ban hãy tặng main hư cho tin học xanh đi, một công đôi việc vừa ích nhà vừa lợi nước.