PDA

View Full Version : máy chạy chkdsk liên tục:

letruongxa
03-09-2007, 15:27
em có con ổ cứng 80 g chia 3 ổ c,d,e còn trống hơn 10g. hôm mang sang nhà thằng bạn copy vài thứ đến hơn 5g thế mà về nhà máy vẫn báo trống 10g và chẳng thấy 5g kia đâu. em cho hirentboot vào và check ổ cứng . sau đó thì máy khởi động lại và hiện lên 5 g kia nhưng hiện thêm máy cái file ẩn ở các ổ c và d có tên là foun.ooo. mở ra thì có cả dữ liệu mới copy và các file có đuôi là .chk. bây giờ thì mỗi lần mở máy là nó check ổ cứng mà cụ thể là các ổ d và e. đã cài lại win.em fomat ổ e thì nó không check ổ e nữa .bây giờ chỉ còn check ổ d thôi.không dám fomat ổ d vì em chia ổ này 40 g . không có cái gì để backup dữ liệu.bác nào biết chỉ giùm em với .đừng bảo là fomat ổ đấy nhé .
thank các bac rất nhiều .

phamhongle84
04-09-2007, 09:00
vào dos xóa mấy cái file ẩn dó đi.rồi để nó chk 1 vòng ổ D là được.
còn không làm được thì
1 là đem toàn bộ data của D vào C và E sau đó format
2 đem toàn bộ dữ liệu sang máy thằng bạn sau đó format
chắc chắn thành công

Lord_of_monsters
04-09-2007, 10:43
nếu bạn không muốn làm phiền tắt hẳn cái auto check er đi là ok mà

letruongxa
04-09-2007, 18:19
cảm ơn các bác đã tận tình chỉ bảo nhé.nhưng em muốn không phải fomat mà vẫn chữa được cái bệnh này.vì 38 g thì copy hơi lâu.còn cách mà "tắt hẳn cái auto check" thì làm thế nào nhỉ.bác nói chi tiêt hơn giúp em được không.

Lord_of_monsters
05-09-2007, 11:35
bác có bao giờ coi regedit chưa trên diễn đàn có bản regedit tiếng việt đó lôi nó về đọc là hiểu phải làm gì

duy007vn
05-09-2007, 12:43
em có con ổ cứng 80 g chia 3 ổ c,d,e còn trống hơn 10g. hôm mang sang nhà thằng bạn copy vài thứ đến hơn 5g thế mà về nhà máy vẫn báo trống 10g và chẳng thấy 5g kia đâu. em cho hirentboot vào và check ổ cứng . sau đó thì máy khởi động lại và hiện lên 5 g kia nhưng hiện thêm máy cái file ẩn ở các ổ c và d có tên là foun.ooo. mở ra thì có cả dữ liệu mới copy và các file có đuôi là .chk. bây giờ thì mỗi lần mở máy là nó check ổ cứng mà cụ thể là các ổ d và e. đã cài lại win.em fomat ổ e thì nó không check ổ e nữa .bây giờ chỉ còn check ổ d thôi.không dám fomat ổ d vì em chia ổ này 40 g . không có cái gì để backup dữ liệu.bác nào biết chỉ giùm em với .đừng bảo là fomat ổ đấy nhé .
thank các bac rất nhiều .

TẮT TÍNH NĂNG SCANDISK/CHECKDISK

Với Windows 98 và 98SE: Chọn Start->Run, gõ lệnh msconfig và nhấn OK. Trong cửa sổ System Configuration Utility, chọn mục Advanced trong tab General và đánh dấu chọn Disable ScanDisk after bad shutdown.

Với Windows ME: Chọn Start->Run, gõ lệnh regedit.exe và nhấn OK để mở cửa sổ Registry Editor. Tìm đến khóa DisableScandiskOnBoot theo đường dẫn
HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Contro l\FileSystem, thay đổi Value data thành 01 (00 nếu muốn kích hoạt lại tính năng này). Khởi động lại máy tính để những thay đổi có hiệu lực.

Với Windows 2000/XP: Trong Registry Editor (regedit.exe), tìm đến nhánh
HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager\BootExecute, xóa dòng lệnh trong Value data. Khởi động lại máy tính để thay đổi có hiệu lực.

Lưu ý: Trước khi tiến hành chỉnh sửa Registry, bạn hãy thực hiện sao lưu Registry.