PDA

View Full Version : ███help: vấn đề với ổ cứng, gắm vào không bật máy đc███

ko12
03-09-2007, 13:05
Vấn đề của em là như sau:
hiện tại máy xài main P5GL-MX gắn 3 ổ cứng I,II,III
_hôm qua gắn ổ cứng SATA I, II ,III vào máy chạy bình thường
_tối hôm qua tháo ổ cứng III ra vì không cần dùng
-Sáng hôm nay xài máy với 2 ổ cứng I ,II bình thường, xài 3 4 tiếng mới nhớ mình cần chép 1 file trong ổ cứng III nên gắm ổ cứng III vào
_sau khi cắm thì poweron không đc
_sau 1 hổi thử thì tháo ổ cứng II, để lại ổ cứng I ,III thì máy chạy bình thường, nếu gắn thêm ổ cứng II vào thì nhấn nút power, đèn sáng lên một chút, quạt quay vài vỏng rồi tự động off
-tháo ổ cứng I, III ra, chỉ gắn II thì cũng vậy, nhấn nút thì đèn sáng cỡ 1s rồi tắt

======> máy em bị gì vậy, ổ cứng vẫn còn bảo hành, nhưng do có dử liệu quan trọng nên không muố n đưa cho tụi KT, mắc công nó làm tầm bậy tầm bạ mất hết data kèm 1 lới xin lỗi không bảo hành dữ liệu

mọi người giúp em nghe, em còn nói ko rõ gì thì mọi người cứ hỏi

phamhongle84
03-09-2007, 13:27
đèn nào tắt đèn trên main hay ổ cứng hay là power
vấn đề thì chắc là bạn suy ra rồi khi dung trường hợp loại trừ đó

ko12
03-09-2007, 20:49
nhưng em làm gì với cái ổ cứng bi giờ :((

nino
04-09-2007, 07:36
Đem qua máy khác kiểm tra chứ còn làm gì nữa.... kết quả thế nào thì tính sau.

Lord_of_monsters
04-09-2007, 11:13
thật ra bạn kiểm tra như sau rất đơn giản, cắm cái hdd iii của bạn vô máy rút cả hai cái hdd kia ra coi nhận không biết ngay, nhận nghĩa là không sao cả, không nhận để chắc chắn thay cáble và dây cắm lại,vẫn không nhận bó tay mang đi sửa, nhận cắm lại hai cái hdd kia coi sao

ko12
04-09-2007, 11:23
thật ra bạn kiểm tra như sau rất đơn giản, cắm cái hdd iii của bạn vô máy rút cả hai cái hdd kia ra coi nhận không biết ngay, nhận nghĩa là không sao cả, không nhận để chắc chắn thay cáble và dây cắm lại,vẫn không nhận bó tay mang đi sửa, nhận cắm lại hai cái hdd kia coi sao

như đã nói ở trên, ổ cứng I, III của em không bị gì cả...
vấn đề là khi gắn ổ cứng II vào (gắn riêng lẻ, hay cùng 2 HDD không hư) thì máy bật lên không đc (nhấn power không có hiện tượng gì cả chứ không phải bật lên mà không dectect được.

em không biết board mạch HDD II co bị chạm gì không, khi bật lên (nhấn power), đèn xanh ở front panel sáng lên rồi tắt (rất nhanh)

Đem qua máy khác kiểm tra chứ còn làm gì nữa.... kết quả thế nào thì tính sau.
nếu thật là ổ cứng bị chạm thì gắn vào máy khác có vấn đề gì không nếu main không tự tắt nguồn.

ps:cho em hỏi ai đã đi bảo hành ổ cứng.....dữ liệu có an toàn không vậy ???

:( :( :(

vuhai1904
04-09-2007, 11:44
Hay là do nguồn không tải nổi?? Maybe! Kiểm tra thêm khe cắm cáp nữa!

ko12
04-09-2007, 20:28
hôm trươc em còn gắn 3 ổ cứng và chạy bình thường mà...
không lẽ bi h` nó không tải nổi 1 ổ cứng....
có ai giúp kô :((

ko12
05-09-2007, 14:17
tin buon :(
ổ cứng đã từ trần hồi trưa nay..... có mùi khét :(
không biết tụi nó có bảo hành cháy nổ chip không nữa..... có ai có kinh nghiệm đi bảo hành ổ cứng chya nổ board không?...giúp với

ko12
05-09-2007, 14:18
mua ở Hoàn Long................