PDA

View Full Version : Cài lại hệ điều hành cho Laptop

doanhung974
02-09-2007, 10:34
Mình đạng dùng Sony Vaio SZ38GP/c nhưng cài nhiều bây giờ nó chậm quá, muốn cài lại HDH nhưng lại gặp vấn đè với Driver,bác nào biêt có thể hướng dẫn mình cài lại với?Thanks!

hailuavungcao
02-09-2007, 10:44
Chứ khi mình mua người ta không cho cái đĩa drive à ?

phamhongle84
02-09-2007, 10:59
1 lên mạng load
2 đem trả vè nơi bán rồi bắt nó làm lại cho

kiettt
02-09-2007, 13:36
1 lên mạng load
2 đem trả vè nơi bán rồi bắt nó làm lại cho

3 Backup driver trong máy trước khi cài lại Win.

Thường thì sau khi bung hết bộ Windows, sẽ có 1 folder chứa tất cả driver cho máy. Không thì bạn tìm 1 software, mình quên mất tên rồi, nhưng search là ra thôi, soft này copy hết những driver trong máy của bạn ra, bạn backup kết quả đó ra ngoài rồi thoải mái cài lại. Lên site của hãng load driver về sẽ được bản update nhất, nhưng có thể gặp trường hợp cùng model đó nhưng phần cứng khác nhau (khác hiệu của NIC, VGA,... ) và bạn không biết cái nào mình cần, down từng cái về cài thử, rốt cuộc thành một đống lủng củng. IBM R60 mình đang xài bị cái vụ này, gốc của nó là DOS. Cài Windows XP xong lên site của Lenovo và riêng cái LAN card không là 4 loại khác nhau, mình phải load từng cái về cài thử. Đến cái cuối cùng mới được, tương tự cho mấy cái hardward còn lại. Số xui là toàn thử đến cái cuối cùng mới đúng là cái mình có. Bây giờ thường xuyên bị tình trạng phải mở máy đến 4 lần mới làm việc được, lần đầu thì mất chuột và keyb, lần hai có keyb mất chuột, lần ba có chuột mất keyb, lần cuối thì cho chạy ngon lành. Bật wireless ngay từ đầu thì chuột và keyb thay phiên nhau đứng (R60 có công tắc rời riêng cho wireless, để tiết kiệm pin mình chỉ mở khi cần xử dụng):emlaugh:

newbie86
02-09-2007, 13:37
Lên mạng down về, có gì sau này có driver mà dùng.