PDA

View Full Version : Hiệu quả thật sự của dòng Dual core..?

hailuavungcao
02-09-2007, 08:41
Hôm trước mình dùng con Pentum D925 3,0Gh sau đó nghe nói dòng Dual core chạy vừa nhanh vừa mát nên mình thử đổi con CPU D925 sang con Intel Core 2 Duo E2140-1,6Gh.(các phần khác giử nguyên,mình dùng main Asus P5GC-MX).Nhưng khi đổi sang rồi thì chẳng thấy hiệu quả hơn con CPU cũ,cảm thấy còn chậm hơn nữa,khi mình chạy 3D max thời gian khởi động vào chương trình là 7s trong khi đó kiểm tra phần CPU Usage trong task manager thì CPU chỉ chạy cỡ 15-20%.
Như vậy sử dụng dual core có thực sự hiệu quả ?.Mình nghe nói tốc độ dual core còn phụ thuộc vào các tác vụ của nó thực hiện nữa. như vậy mấy chương trình sử dụng bình thường lâu nay sẽ chạy chậm hơn khi dùng core 2 duo thay vì D925 ?..

giooc3chop
02-09-2007, 09:36
Ko biết khi bạn thay CPU xong thì có cài Win lại ko, vì HĐH cũ đang mang thông số thiết lập cho CPU cũ (mặc dù cắm CPU khác vào thì vẫn chạy) cho nên ko tận dụng đc sức mạnh tuyệt đối của CPU mới. Bạn thử cài lại Win rồi khởi động lại 3D MAX xem.

hailuavungcao
02-09-2007, 10:13
thay xong cài lại mới hoàn toàn.Nhưng minh muốn hỏi là thực sự con core dual có hiệu quả hợn D925 ko?

phamhongle84
02-09-2007, 10:22
Khi mua chíp mới thì nên làm lại máy
Chắc chắn nhanh hơn ở các chương trình nặng
Nhưng có 1 điều mà ít ai để í đó là mấy con PVI,D,C2D này chạy kém hơn con C = tốc độ,ram ổ cứng khi chạy chương trinh Word,Exel,hay các chương trình dành cho văn phòng
Cái này đã được thầy tôi ngày xưa cách đây 3 năm thử cho cả lớp xem,ở các ứng dụng này C nhanh hơn hẳn

hailuavungcao
02-09-2007, 10:35
Khi mua chíp mới thì nên làm lại máy
Chắc chắn nhanh hơn ở các chương trình nặng
Nhưng có 1 điều mà ít ai để í đó là mấy con PVI,D,C2D này chạy kém hơn con C = tốc độ,ram ổ cứng khi chạy chương trinh Word,Exel,hay các chương trình dành cho văn phòng
Cái này đã được thầy tôi ngày xưa cách đây 3 năm thử cho cả lớp xem,ở các ứng dụng này C nhanh hơn hẳn

"C" ý bạn nói mấy con Celeron ?. Nếu vậy giờ mình muốn mua 1 cái laptop mà không dùng nhiều mấy chương trình nặng mà chủ yếu để chạy các ứng dụng văn phòng và xem phim nghe nhạc thì nên chọn Centrino M hơn là C2D khi giá tiền như nhau.

phamhongle84
02-09-2007, 10:53
laptop thì không dành lắm
nếu mà mình được chọn laptop và để bàn thì mình sẽ chọn để bàn tiền còn lại mua đồ chơi máy tính.trang hoàng cho nó hoành tráng (tuy tốc độ bạn kô cao nhưng ai đi qua cũng phải ngước nhìn rồi trầm trồ khen ngợi)

hailuavungcao
02-09-2007, 11:06
hê.. bạn nói thế chứ hồi trước tôi cũng nghĩ giống bạn. Nhưng giờ đổi ý rồi để cái máy để bàn ở nhà chờ có người đi qua để ngước nhìn thì lâu lắm.Rinh luôn một em lúc nào cũng hand in hand luôn cho thiên hạ lác mắt luôn..

giooc3chop
02-09-2007, 17:14
Để Test xem sức mạnh của 2 con CPU bạn có thể đo bằng cách lấy 1 đoạn phim ngắn bất kì rồi Convert nó xem- ngồi bấm đồng hồ, ai nhanh hơn biết liền.

vn.disable
02-09-2007, 17:29
bó tay bạn rồi ! con D 3.0 của bạn có L2 cache là 2m , con Intel Core 2 Duo E2140-1,6Gh cũng có L2 cache là 2m,mà tốc độ thì chỉ ngang nhau, vậy móc đâu ra hiệu suất cao để có thể nhận biết ? thậm chí còn thua cả Pen D nữa đấy...mát hơn tiết kiệm điện hơn thì có thể thôi bạn..

khoabeo108
02-09-2007, 19:19
Để Test xem sức mạnh của 2 con CPU bạn có thể đo bằng cách lấy 1 đoạn phim ngắn bất kì rồi Convert nó xem- ngồi bấm đồng hồ, ai nhanh hơn biết liền.

Thiếu gì chương trình test mà phải làm thủ công thế này, ko chính xác!

Việc so sánh tốc độ giữa các dòng CPU ko thể dựa vào kết quả chạy thử 1, 2 chương trình. Càng ko thể dựa vào các thông số ghi trên lí thuyết. Muốn biết mức độ chính xác cao, thì nên tham khảo kết quả test của các phòng Lab

vuhai1904
02-09-2007, 19:57
Tui đọc ở đâu đó là Core 2 Duo chỉ nhanh hơn với các tác vụ đa luồng (nói gì thì nó cũng đa nhân, nghĩa là có khả năng xử lý nhiều tác vụ cùng một lúc). Tất nhiên khi chạy các chương trình phiên bản cũ thì sẽ không được như ý rồi!