PDA

View Full Version : Ai cưu tui zới cái máy tính của tui nó điên rồi.

Yuda Nero
02-09-2007, 00:40
Ai cứu với, máy tính của tui nó điên mất rồi.

Cấu hình máy tính : Chíp pen 4 1.8ghz Ram 512 Card đồ họa 128 Nvidia Fx5200 2 ô hdd ide 1 ổ Maxtor 40gh 1 ổ Samsung 250 gh. Cài song song 2 hệ điều hành Xp mediacentre và Vista Ultimate. Hoạt động chủ yếu trên Xp, Vista thỉnh thoảng mới dùng khi xp trục trặc.

Cách đây 5 ngày đứa bạn có đem ổ hdd của nó sang nối vào ổ máy tính của mình
khiến cho máy của mình nhiễm một loạt vô số các virus, đã dùng NotonAnti để quết nhưng không hiệu quả. Không hiểu do virus hay do lỗi phần cứng mà máy tính của mình rất hay bị reset .Cứ mỗi lần mạng iternet có vấn đề ( cụ thể là Yahoo và Internet Xplother ) là màn hình lại chớp chớp mấy cái rồi tự động Reset. Cả mỗi khi mình khởi động một chuơng trình đồ họa như các game 3d thì màn hình lại tối om rồi có vẻ như tín hiệu từ card màn hính đến monitor bị mất sau đó nếu nó sáng lại thì màn hình lại tràn đầy các ô vuông có hình mặt cười, sau đó thì reset, còn nếu không nó cứ tối om như thế và tự reset hoặc mình phải bấm nút reset . Và cả khi minh sử dụng photoshop trong thơi gian dài ( khoăng 3-4 tiếng)máy của minh cũng tự nhiên reset lại . Mình đã kiểm tra bộ phận làm mat nhưng nó không có vấn đề gì.

Ai biết cách kíu chữa xin chỉ dùm mình cái. Mình nghi virus đã nhiẽm vào phần cứng của mình rồi .:((

MasterSageMoon
02-09-2007, 00:59
... làm zì cóa dụ nhiễm virus vào phần cứng chời :D
Giải pháp tốt nhất và nhanh gọn nhất là cài lại windows :D
PS: Nhớ xử tên bạn cóa cái hdd đầy virus ấy :D

tunght85
02-09-2007, 02:16
Tháo bớt 1 HDD ra...
+nếu chạy ngon >>> nguồn có vấn đề.
+nếu vẫn thế thì cài lại Win
Mà 2 HDD của bạn có cùng tốc độ ko nhỉ? Tốc độ 2 HDD khác nhau cũng gây ra các hiện tượng này.

phamhongle84
02-09-2007, 08:48
Làm gì có chuyện khác tốc độ gây ra chuyện này.thế hóa ra bọn kỹ thuật bọn tôi mỗi khi khách mua hàng lại phải mượn 1 ổ giống khách để làm cho khách ahf???????
Bạn kiểm tra bộ phận làm mát không vấn đề gì là làm sao ???
cpu nhiệt độ là bao nhiểu
tháo 1 ổ + cài Win mới cho ổ kia chạy thử ( tháo cả ổ cd ra xem có thể do thiếu điện)

Yuda Nero
02-09-2007, 09:28
Các biện pháp trên mình đã thử cả rồi, nhưng kết quả vẫn thế, vẫn cứ Reset như chưa đựoc reset bao giờ

Ý mình là virus là làm thay đổi trị số phần cứng đã đựoc nhà sản xuất thiết đặt .

Minh nghĩ là không phải do nguồn , vì trước đó mình sử dụng vẫn rất ngon mà, chỉ từ sau khi có vụ multy ổ đó nó mới bị điên như thế :( . Hay là trong lúc thao lắp có làm hỏng cáu linh kiện nào không nhỉ >"<. Chắc không phải đâu :(

phamhongle84
02-09-2007, 10:27
Đem máy ra tháo tung ra rửa lại sạch sẽ,
Cắm vào chắc chắn ,làm lại Win,chỉ chạy Win thôi không sử dụng các chương trình khác,
dùng Soft kiểm tra nhiệt độ
Sau đó Post lại cho anh em xem
Ý mình là virus là làm thay đổi trị số phần cứng đã đựoc nhà sản xuất thiết đặt

Cái này mới quá để mình Update kiến thức lại đã chắc là nó mới sản xuất bởi Hacker việt nam

newbie86
02-09-2007, 13:52
Tốt nhất bạn quét virus rồi cài lại HDH xem sao

thankyouverymuch
02-09-2007, 14:45
Cài lại hdh và làm sạch card màn hình nếu là card rời.

vuhai1904
02-09-2007, 15:05
Chà, chưa thấy cái máy nào mà nó kỳ cục như cái máy ông này. P4 1,8GHz chắc mua từ thời kháng chiến rồi! Mà có nhầm không chứ sao dùng 2 cái HDD chênh nhau dữ thế, 40GB với 250GB, nó kéo nhau thì chạy chậm rì thôi, không phải cứ dung lượng lớn thì tốt đâu nha!
Theo tui thì máy này cứ thanh lý rồi mua máy bộ (cho nó an tâm) hoặc tự ráp máy mới nếu có khả năng. Đó là cách chơi kiểu con nhà giàu! Còn theo kiểu con nhà nghèo thì như mấy người trước nói đó : cài lại hệ điều hành, xong nhớ check lại ổ cứng coi còn lỗi gì không! Hơi tốn công nhưng hiệu quả nhất! Àh, ghost lại cho chắc ăn luôn, có gặp gì nữa thì chỉ cần 15'.

Yuda Nero
02-09-2007, 16:42
Khổ quá, nếu máy mà mới mua hỏng thì đem ra bắt bọn bảo hành nó sửa ngay.

À cuối cùng thì mình cũng tìm ra nguyên nhân cái máy tính nó bị reset rồi nhưng không biết khắc phục kiểu gì.

Sau Upgrade lại hệ điều hành, mình nhận được thông báo tự hệ điều hành là system error. Thử khởi đông một chuơng trình đồ họa thì màn hình bắt đầu chớp và tối đen sau đó màn hình xanh xuất hiện và báo lỗi file trên main , không hiểu main ở đây là bo mạch chủ hay main của card đồ họa, cụ thể là file :nv4_disp.dll .

Nguy cơ cái card màn hình là tê lê phê rồi. có ai biết cách khắc phục không >"<

À còn vụ hdd thì okie đê nó không sao cả đâu, mình chạy cả 2 ổ đĩa một lúc và thấy rất bình thường, tốc độ rất okie.

Có một điều là 1 trong nhưng nguyên nhân khiến Hdd sớm già do lạm dụng ghost đấy, trước kia minh hay ghost nhưng giờ chỉ cài thôi.

m_notebook
02-09-2007, 16:54
nguon khong du cung thuong gay ra hien tuong do lam day!!!

m_notebook
02-09-2007, 16:56
nguon khong du cung thuong gay ra hien tuong do lam day!!!

nhung víu thi cung khong ngoai le dau

hoahongbetong
02-09-2007, 17:07
bạn nên làm sạch Ram hiện tượng tự động khởi động này hay do bạn ít tắm cho Ram quá :D

Yuda Nero
02-09-2007, 18:36
Híc làm sạch cho máy: bạn biết không mình chỉ thiếu nước dội nước và lấy xà phòng kỳ cho nó thôi. làm sạch hết cả rồi.

Nhưng chắc chắn là do card màn hinh rồi, màn hình xanh báo lỗi của card màn hình mà lỗi ở file: nv4_disp.dll ai biết cách khắc phục không. Nếu không mình lại phải mua cái card mới mất.

Hí hí nếu mà phải mua card mới thì tốt quá ;))
Có ai có card màn hình second hand nào để lại không 1 card 256 của Ausux chẳng hạn.

huynhvothinh
02-09-2007, 19:03
Lỗi giống của bạn và hướng giải quyết :
http://www.daniweb.com/forums/thread18930.html

Yuda Nero
03-09-2007, 09:15
Thank 2 Pro để mình thư nha.Hy vọng là cứu được, chứ nó cứ reset hoài minh bực quá.

Yuda Nero
04-09-2007, 10:12
CẢm ơn các pro nha, mình đã khắc phục được lỗi rồi, máy tính của mình giờ lại chạy rất mượt. Đúng là lỗi card màn hình.

tung555
10-09-2008, 23:26
Bạn có Khi Nào Cài Phần mềm tăng card màn hình không....
nếu bạn có cài phần mềm này rồi thì hảy vào nơi bạn đã cài mà xóa nó đi...!

hai147258
11-09-2008, 21:30
khong co con vỉut nao thay doi duoc thong so phan cung cua ban dau ma lo.thu format lai nguyen o roi cai lai win xem the nao.co 2 o cung thi lo gi du lieu phai khong.bay gio co nhieu loai vỉut la lam do.chi co format la tri duoc thoi.cung co the ka do o cung cua thang ban lam hong bo nguon lam cho cảd man hinh khong du dien de chay.cung co the ka do card man hinh hong roi cung len.neu ban khong dung chuong trinh do hoa, cxhi nghe nhac xem phim vo van ma khong co hien tuong do thi khong phai do card man hinh dau.la do ram hoac bo nguon do.ban thu kiem tra lai may thu do xem.