PDA

View Full Version : Hỏi cách nối 2 máy tính???

Pages : [1] 2

Comic
01-09-2007, 17:54
Tớ muốn nối 2 máy tính với nhau bằng dây mạng (hình như gọi là dây Lan thì phải) để chuyển dữ liệu giữa 2 máy.Có ai biết cách chỉ giùm.Cảm ơn nhiều!!!

tbaohn2000
01-09-2007, 18:37
gọi điện thoại cho người thân đi bạn

dly
01-09-2007, 18:58
Click vào nút tìm kiếm là thấy bạn ạ

phamduyvt
01-09-2007, 19:01
ra mua mấy mét dây mạng bấm (chéo)= 2 đầu j45 về cắm vào thôi

truongsinh.vn
01-09-2007, 19:02
Nếu 2 máy có NIC (Card mạng LAN) rồi thì nối rất đơn giản. Dùng 1 sợi cáp xoắn (cáp mạng thông thường) bấm 2 đầu chéo.
Đầu 1: trắng cam, cam, trắng xanh lá cây, xanh da trời, trắng xanh da trời, xanh lá cây, trắng nâu, nâu.
Đầu 2: trắng xanh lá cây, xanh lá cây, trắng cam, xanh da trời, trắng xanh da trời, cam, trắng nâu, nâu.
Xong cắm vào 2 máy và thiết lập như trên LAN thôi.

badboy4112005
01-09-2007, 19:16
Em chỉ cho pác rõ nhé.Có gì thank em pác nhé.(Ngày lễ mà ko đi đâu chơi hết nên lang thang vào đây chỉ pác hihi)
*B1*:Pác xem trên 2 cái máy của pác nó card mạng hết chưa bằng cách click chuột phải vào my network place ->properties nếu có icon "Local Area Connection" là máy pác có card mạng rồi
*B2*:Ra tiệm kêu nó bấm một cọng cáp RJ45 "NHỚ LÀ KÊU BẤM CHÉO"
*B3*:Về gắn vào 2 cái card mạng trên 2 máy
*B4*:
- máy 1:pác click chuột phải vào "My Network Places" ->Properties rồi click chuột phải vào cái "Local Area Connection"-> Properties
+Tiếp theo double click vào phần "Internet Protocol"(trong bảng đó pác kéo xuống sẽ thấy)
+chọn "Use the following IP address" rồi gõ như sau vào
ip address: 192.168.1.1
subnetmask: 255.255.255.0 xong OK ra ngoài.
-máy 2: làm tương tự nhưng sẽ gõ
ip address: 192.168.1.2
subnetmask: 255.255.255.0
*B5*:Ta sẽ kiểm tra coi 2 máy thông nhau chưa. 50% rồi đó pác.cố lên.NHỚ LÀ 2 MÁY LÚC NÀY ĐỀU BẬT NGHE PÁC

-máy 1:pác vào Run gõ "cmd" rồi trong cửa sổ mới hiện ra pác gõ "ping 192.168.1.2"
+nếu hiện chứa số byte rồi time gì đó là máy 1 thông rồi đó pác
+nếu hiện "Request time out" là có vấn đề rồi(nếu làm đúng như em chỉ ở trên là do card hay do cáp rồi)
-máy 2 :làm tương tự nhưng thay thành "ping 192.168.1.1".Ok rồi sang bước tiếp nha
*B6*:2 máy thông thì cũng chưa thể share được DATA ta phải tắt tường lửa nữa.Pác làm trên cả 2 máy nha: Vào Control Panel ->Windows Firewall ->Chọn OFF ->OK
*B7*:Mở tuỳ chọn chia sẻ nâng cao trên cả 2 máy.Pác làm trên cả 2 máy nha
Mở Windows Explorer ra bấm Tools trên thanh công cụ đó -> Folder Option ->chuyển qua Tab View ->Kéo cái bảng xuống dưới -> bỏ dấu chọn ở ô "Use simple file sharing" -> OK
*B8*:Bây giờ pác click phải lên thư mục mà pác muốn chia sẻ(trên máy nào cũng được)rồi chọn "Sharing and Security..." ->trong Tab Sharing pác chọn "Share this folder" rồi bấm nút Permisstion để tuỳ chọn nâng cao cho quyền gì,ai được sử dụng tài nguyên này...
*B9*:Trên máy muốn lấy tài nguyên(ví dụ máy 1 là máy share thì máy này là máy 2)pác vào run gõ " \\192.168.1.1" đợi chút thì nó sẽ đưa bạn đến thư mục chia sẻ thôi.Nếu máy 1 là máy lấy tài nguyên thì gõ "\\192.168.1.2" nhe pác.chúc pác thành công nha.Có gì trục trặc thì pác cứ post bài hỏi nhe.Em biết thì em chỉ pác cho!

tbaohn2000
01-09-2007, 21:22
Các bác trả lời đều đúng cả, tuy nhiên với cách hỏi của bác Comic thì tôi đoán bác chưa rõ lắm về mạng LAN nên nếu trả lời ngắn gọn mua dây chéo về cắm vô là xong như 1 số bác thì chắc bác Comic không làm được vì bác chưa rõ về LAN thì sao mà share file với cấu hình IP này nọ(đấy là nếu theo cách bác hỏi đấy nhé) thì phải trả lời step-by-step như bác Badboy411... Tuy nhiên (lại tuy) với 1 bác chưa rõ lắm về LAN mà làm nhiều bước như thế thì chỉ cần 1 bước nó không diễn ra như bác tả (ví dụ 1 máy win98 hay 1 trong 2 NIC chưa bật thuộc tính file sharing hoặc đại loại 1 lỗi nào như thế) thì tôi tin các bác có nhiệt tình support nữa cũng rất khó hình dung. nên trong trường hợp này tôi vẫn tin cách hiệu quả nhất là gọi điện thoại cho 1 ông bạn nào đấy thạo lĩnh vực này, vừa được giúp tận tình, vừa mục sở thị, có gì hỏi luôn, tranh thủ hỏi luôn mày học đâu ra cái đấy, lại tranh thủ ngày lễ tết rủ nhau đi nhậu 1 bữa, thế có hay hơn không

.::Rocker::.
01-09-2007, 21:59
nếu kô biết gì thì kô nên tự nối ! Mặc dù công việc nối đối với bây giờ khá đơn giản !
Chỉ cần mua đoạn cable mạng (đúng chủng loại, phù hợp card mạng về tốc độ) => nối là OK
Hiện tại còn có cả công nghệ cable nối 2 máy qua cổng USB ! => dễ nhất nhưng phải biết mua do có nhiều hàng Tầu !

Comic
01-09-2007, 23:56
Các bác nhiệt tình quá,cảm ơn nhiều!Đặc biệt Thanks bác badboy4112005, đúng là em chưa hiểu lắm về mạng Lan, chính xác là mù tịt nhưng mà đọc bài của bác badboy4112005 em cũng hình dung được cách làm. Em chỉ thắc mắc là nhà em nối mạng có sẵn cái dây lan nối từ modem vào máy tính thì có thể dùng luôn dây đấy không hay là vẫn phải mua dây bấm chéo.Mong các bác thông cảm, em cũng ko biết bấm chéo là như thế nào ?

badboy4112005
02-09-2007, 12:03
*Ý thứ nhất*:Về cái vụ dây cáp thì pác chỉ cần nhớ nguyên tắc dưới đây là được,pác cũng ko cần thiết biết bấm đầu như thế nào,ra sao đâu(ra tiệm kêu người ta làm cho phẻ,mình tự làm thì thú hơn nhưng ko có kiềm bấm chuyên dụng của nó,phải mua hết mấy đồng đó -> ra tiệm làm!!)

*C*ÙNG type -> Bấm *C*HÉO
*K*HÁC type -> Bấm *T*HẲNG
vd: nối từ modem -> computer -> KHÁC type -> bấm THẲNG
nối từ computer -> computer -> CÙNG type -> bấm CHÉO
Pác đã rõ rồi chứ?Vậy nên cái dây cáp mạng(dây mà pác gọi là dây LAN)nối từ modem vào máy tính là bấm thẳng rồi ->không dùng để nối máy với máy đc đâu ->ra tiệm mua cọng khác kêu người ta bấm chéo đi pác
*Ý thứ nhị*:Nhà pác có nối mạng in tẹc nét đúng ko?Pác coi modem pác có mấy cổng đi
+Xui thì modem nhà pác có một cổng -> mỗi lần muốn share dữ liệu pác phải tháo cái cáp nối máy với modem ra,gắn cáp bấm chéo vào 2 máy,làm 9 bước như ở trên thì mới share được.Em tính nói thêm trường hợp pác chịu chơi thì mua thêm cái card mạng nữa gắn vào máy thì share ngon lành ->nếu pác quan tâm thì em sẽ nói rõ hơn
+Hên thì modem nhà pác có nhiều cổng (vd 4 cổng) thì có khác chút xíu nha
.lúc này modem sẽ đóng vai trò là một switch luôn
.bây giờ bác chỉ mua cáp bấm THẲNG nối máy 2 vào modem(vì nó khác type nên phải là THẲNG) rồi sau đó thiết lập như ở trên đó
*Chú ý*: vậy thì 2 máy này pác có khả năng vừa chơi in tẹc nét vừa share dữ liệu rồi.Nhưng làm đến đây thì pác chỉ share dữ liệu được thôi,ko vào net được đâu.Muốn vào net thì pác phải trả lời em mấy câu hỏi này thì em mới chỉ pác thiết lập sao để vào net được:
.Pác xài net của ai?(FTP,VNN,VIETTEL,MEDIANET)
.Ip của modem(làm lúc chưa chỉnh lại IP nhe pác,vô run gõ "cmd" ->ok -> trong cửa sổ mới mở gõ "ipconfig /all" rồi coi cái dòng "default getway" rồi nói cho em biết nhe pác
Chúc pác thành công!

acquydeptrai
02-09-2007, 12:25
chéo với chả thẳng, loạn hết cả lên. Cứ cáp chéo 1gigabits mà bấm, nối thằng nào cũng được!

badboy4112005
02-09-2007, 13:40
pác nói vậy thì ko phải rồi.cái gì cũng có quy tắc của nó chứ pác.mình đã hiểu rõ thì mình cần gì lo nữa.đành rằng mấy cái swith hiện nay bấm chéo nó cũng nhận.nhưng mình đã biết đúng tại sao mình lại ko làm đúng nhỉ.lợi cũng là lợi cho mình thôi.chứ ko thôi người ta hồi xưa quy định chuẩn A chuẩn B chi cho nó rộn cả chuyện lên hả pác?

acquydeptrai
02-09-2007, 16:00
Đầu tiên em cũng nghĩ như bác thôi, nhưng trước đây mình cũng có 1 khoảng thời gian khá dài tiếp xúc với các hệ thống mạng nhỏ và vừa. Mình cũng cố kiếm những cái hub cũ (10mps) để thử dây, có những cái hub rất cũ nhưng dây nào cắm vào cũng ok hết. Mới đầu thì còn quan tâm chéo với thẳng, giờ thì kệ bố nó!

333
02-09-2007, 16:11
Nếu 2 máy có NIC (Card mạng LAN) rồi thì nối rất đơn giản. Dùng 1 sợi cáp xoắn (cáp mạng thông thường) bấm 2 đầu chéo.
Đầu 1: trắng cam, cam, trắng xanh lá cây, xanh da trời, trắng xanh da trời, xanh lá cây, trắng nâu, nâu.
Đầu 2: trắng xanh lá cây, xanh lá cây, trắng cam, xanh da trời, trắng xanh da trời, cam, trắng nâu, nâu.

Thank bạn! nếu được có thể cho mình xin hình minh họa càng tốt

Comic
02-09-2007, 17:00
*Ý thứ nhất*:Về cái vụ dây cáp thì pác chỉ cần nhớ nguyên tắc dưới đây là được,pác cũng ko cần thiết biết bấm đầu như thế nào,ra sao đâu(ra tiệm kêu người ta làm cho phẻ,mình tự làm thì thú hơn nhưng ko có kiềm bấm chuyên dụng của nó,phải mua hết mấy đồng đó -> ra tiệm làm!!)

Pác đã rõ rồi chứ?Vậy nên cái dây cáp mạng(dây mà pác gọi là dây LAN)nối từ modem vào máy tính là bấm thẳng rồi ->không dùng để nối máy với máy đc đâu ->ra tiệm mua cọng khác kêu người ta bấm chéo đi pác
*Ý thứ nhị*:Nhà pác có nối mạng in tẹc nét đúng ko?Pác coi modem pác có mấy cổng đi
+Xui thì modem nhà pác có một cổng -> mỗi lần muốn share dữ liệu pác phải tháo cái cáp nối máy với modem ra,gắn cáp bấm chéo vào 2 máy,làm 9 bước như ở trên thì mới share được.Em tính nói thêm trường hợp pác chịu chơi thì mua thêm cái card mạng nữa gắn vào máy thì share ngon lành ->nếu pác quan tâm thì em sẽ nói rõ hơn
.bây giờ bác chỉ mua cáp bấm THẲNG nối máy 2 vào modem(vì nó khác type nên phải là THẲNG) rồi sau đó thiết lập như ở trên đó
*Chú ý*: vậy thì 2 máy này pác có khả năng vừa chơi in tẹc nét vừa share dữ liệu rồi.Nhưng làm đến đây thì pác chỉ share dữ liệu được thôi,ko vào net được đâu.Muốn vào net thì pác phải trả lời em mấy câu hỏi này thì em mới chỉ pác thiết lập sao để vào net được:
.Ip của modem(làm lúc chưa chỉnh lại IP nhe pác,vô run gõ "cmd" ->ok -> trong cửa sổ mới mở gõ "ipconfig /all" rồi coi cái dòng "default getway" rồi nói cho em biết nhe pác
Chúc pác thành công!

Chà bác nói dễ hiểu ghê,thanks bác lần nữa.
- Em xài net của Viettel
- Về cái modem: Modem nhà em 4 cổng bác ạ nhưng mà mấy hôm trc nó bị đơ nên mang đi bảo hành mất rồi, KTV chỉ để lại cho nhà em cái modem 1 cổng,hẹn vài hôm mới trả. Nhưng mà em đoán cái IP của modem 4 cổng nó là 192.168.1.1 không biết có phải ko?

badboy4112005
02-09-2007, 18:11
Modem 4 cổng thì khỏe rồi.Chừng nào lấy về thì bảo để em chỉ tiếp nghe pác(hì hì luôn tiện xì pam được một bài :)) )

drache
02-09-2007, 21:49
Bạn có thể tham khảo thêm hướng dẫn tại đây
http://www.quantrimang.com.vn/view.asp?Cat_ID=8&Cat_Sub_ID=0&news_id=34738
Chúc bạn thành công

lucky2007
02-09-2007, 23:45
Tớ muốn nối 2 máy tính với nhau bằng dây mạng (hình như gọi là dây Lan thì phải) để chuyển dữ liệu giữa 2 máy.Có ai biết cách chỉ giùm.Cảm ơn nhiều!!!

cách giao tiếp 2 máy thì chỉ cần bấm dây mạng đồng cấp là được rồi . đặt địa chỉ IP lại là xong ngay . chúc bạn thành công

hoangviet_kt
03-09-2007, 13:04
Modem 4 cổng thì khỏe rồi.Chừng nào lấy về thì bảo để em chỉ tiếp nghe pác(hì hì luôn tiện xì pam được một bài :)) )

Chào bác, hiện tại tôi cũng có hai máy cần nối với nhau, một là laptop và một để bàn, tôi dùng modem Dlink chỉ có một cổng thôi và tôi đã mua thêm một switch 8 cổng, và tôi cũng đã làm theo mọi hướng dẫn của bác nhưng đến bước cuối cùng khi đã đánh địa chỉ thì nó lại đòi password mặc dù tôi không đặt pass gì cả. Rất mong được sự giúp đỡ của bác và mọi người
Thanks alles

badboy4112005
03-09-2007, 14:39
àh vậy là pác xài switch,ko có đụng gì đến modem đúng ko.pác nói "bước cuối cùng đánh địa chỉ thì nó đòi password" ->em hiểu là khi mà pác gõ run "địa chỉ máy kia" rồi ok nó sẽ hiên lên một cái cửa sổ bắt nhập user +pass đúng ko.Đơn giản thôi pác.Có 2 phương án nhé:
.Nếu 2 máy đều là của pác thì pác đăng nhập qua cái cửa sổ đó bằng
user: administrator(hoặc bất kì tài khoản nào trong máy,ví dụ user1, user2, user3..)
pass: phần này là password tương ứng của tài khoản administrator(hoặc bất kì tài khoản nào trong máy,ví dụ user1, user2, user3..),nếu là administrator thông thường là pass sẽ trống(nếu pác có đặt thì gõ vào).CHÚ Ý:PASSWORD TRỐNG MÁY SẼ KO CHO VÀO
>>>Muốn để pass administrator trống mà máy vẫn cho vào thì phải chỉnh group policy thôi.Bác quan tâm thì em sẽ nói.
.Nếu pác kỹ thì pác tạo một user tên là SHARE chẳng hạn trên cái máy mình truy cập vô(có password đàng hoàng).Tạo bằng cách click phải vào my computer ->Manage rồi chọn "Local user and group" ->user -> click phải chuột chọn new user rồi gõ tên +password vào.CHÚ Ý BỎ CHỌN CÁI Ô"USER MUST CHANGE PASSWORD AT NEXT LOG ON" VÀ ĐÁNH CHỌN 2 Ô Ở GIỮA "CANNOT CHANGE" +"NEVER EXPIRE" ->OK.
Cách này sẽ bảo mật hơn vì khi nào máy kia muốn vô máy mình chỉ được vô bằng user SHARE thôi.mình ko thích cho nó vô nữa thì disable user nó là xong,nó năn nỉ thì mình sẽ enable nó lại.rất bảo mật,ko phải nó muốn vô bằng user nào cũng được.
Pác thử xem rồi báo kết quả cho em nhé.

badboy4112005
03-09-2007, 14:42
cách giao tiếp 2 máy thì chỉ cần bấm dây mạng đồng cấp là được rồi . đặt địa chỉ IP lại là xong ngay . chúc bạn thành công
Bác chỉ vậy là đúng nhưng mà có nhiều pác khác đâu có rành mấy cái vụ này đâu.Được thì chỉ tường tận ra đi pác.vì nội cái đánh IP cũng đâu phải ai cũng rành đâu pác.

hoangviet_kt
04-09-2007, 00:58
Cám ơn bác badboy4112005,đúng là hai máy đểu là của tôi và khi cài winXP tôi không đặt mật khẩu, và tôi cúng đã thủ use là administrator và pass cũng là administrator nhưng ko vào được và cũng thử chỉ use và bỏ trống pass cũng ko vào được, sau cùng tôi không làm theo bước vào Explore -> Tool->Folder Options->bỏ dấu kiểm ở Use simple ở trong tab view của bác sau đấy tôi chọn thư mục cần sharing chọn Sharing and Security”......và làm theo sau đấy thì vào My Network Places” là thấy thư mục hiện ra
tôi rất cảm ơn bác và tôi sẽ thử làm theo cách mới của bác xem sao rất đáng để học
thanks bác nhiều

Comic
06-09-2007, 17:46
Lạ quá!Ko hiểu sao topic này lại ko thấy hiên lên trong mục Lan-Wan nhỉ? Post thử xem sao.

Comic
06-09-2007, 22:29
Bây giờ em mới lấy được modem 4 cổng.Em dùng net của Viettel và IP là 192.168.1.1 mong bác badboy4112005 hướng dẫn nốt cách làm. Nhân tiện em hỏi luôn ko biết là vừa share dữ liệu vừa vào Internet thì tính bảo mật sẽ như thế nào???

badboy4112005
07-09-2007, 14:35
Vậy Ip của modem pác là 192.168.1.1 đó.Cái này thì cũng làm những bước như trên mình đã chỉ bạn đó.Chỉ có khác một tí ở phần đặt Ip thôi (cái phần đặt mấy số ip ở my network place đó):
- bác đặt lại ip 2 máy như sau
-máy 1 .Ip address:192.168.1.x (x phải khác "1" và nhỏ hơn "255")
.Subnetmask:255.255.255.0
.Default getway:192.168.1.1
.DNS server:203.113.131.1

-máy 2 .Ip address:192.168.1.y (y phải khác "1",khác "x" và nhỏ hơn "255")
.Subnetmask:255.255.255.0
.Default getway:192.168.1.1
.DNS server:203.113.131.1

Còn cái vụ bảo mật thì đương nhiên là ko an toàn rồi.Mình đã tắt tường lửa rồi thi còn gì là bảo mật nữa.Cái tường lửa mặc định của windows thì vẫn có chế độ bật tường lửa nhưng vẫn share được.Nhưng xài tường lửa mặc định của win ko mạnh đâu.Hiện mình xài Kaspersky Internet Security cũng có tường lửa mà mình ko biết nó có hỗ trợ cái exception ko.Thôi mình nghĩ nếu có share data thì bạn tắt tường lửa.Còn ko thì mở lên cho nó an toàn đi.

Comic
07-09-2007, 22:39
Đã làm được, cảm ơn bác lần nữa.

mokona
08-09-2007, 20:26
Cho mình hỏi, mình có thể dùng cách này để chơi game mạng giữa 2 máy ko hay nó chỉ độc quyền cho việc share dữ liệu thui?

badboy4112005
09-09-2007, 10:03
Khỏe luôn pác ơi.2 máy nối với nhau rồi.Cài halflife bắn đi pác.hihi

duongtien
09-09-2007, 10:56
Game mạng giữa 2 máy là mạng Lan mà bạn. Đây là cài mạng lan còn gì.
Háp lai đê........

tbaohn2000
09-09-2007, 15:20
chẳng biết nói sao, chỉ biết phục các bác sát đất, case này các bác cũng giải quyết được, đúng là không có việc gì khó... Giờ tôi mới thấy sức mạnh thực sự của 1 diễn đàn là như thế nào. đúng là mở rộng tầm nhìn. cám ơn các bác

badboy4112005
09-09-2007, 15:34
chẳng biết nói sao, chỉ biết phục các bác sát đất, case này các bác cũng giải quyết được, đúng là không có việc gì khó... Giờ tôi mới thấy sức mạnh thực sự của 1 diễn đàn là như thế nào. đúng là mở rộng tầm nhìn. cám ơn các bác
Pác này nói chí phải chí phải.Chỉ cần mọi người góp một tí sức lực,í lộn kiến thức là mọi việc điều êm đẹp hết.Em yêu diễn đàn mình lắm.Mong mọi người lúc nào cũng yêu quí diễn đàn mình và đóng góp hết mình nhé!

drache
11-09-2007, 00:56
Bác badboy4112005 đùng là siêu về mạng và rất hay chia sẻ với anh em
Cám ơn bác rất nhiều

badboy4112005
11-09-2007, 13:29
Bác badboy4112005 đùng là siêu về mạng và rất hay chia sẻ với anh em
Cám ơn bác rất nhiều
Pác làm em xấu hổ chết mất thôi.Chẳng qua là em có học về cái phần này.Thấy mấy anh hỏi thì em biết gì chỉ nấy thôi."Võ công" chẳng có bao nhiêu hết đâu.Chủ yếu là nhiệt tình giúp nhau thôi mà.Em nói thiệt đọc cái dòng "siêu về mạng" em giật mình luôn.Ko đến nỗi vậy đâu anh ơi.Cần phải học hỏi nhiều lắm ạh.

tềthiên
11-09-2007, 15:31
stop spam được rồi đó mấy chú.

Comic
11-09-2007, 17:19
Em thì không có ý định spam đâu nhưng mà đúng là em rất khâm phục và cảm ơn bác badboy4112005 tại vì ngoài giỏi và nhiệt tình thì bác ấy hướng dẫn rất dễ hiểu, em vốn mù tịt về mạng lan vậy mà cũng làm được.Mà vấn đề này em nghĩ có nhiều người cũng cần mà chưa biết làm.

honghoavi
17-09-2007, 13:46
Như thế này các bác ạh.. em làm vụ này dược rồi. Nhà em xài D-link 1 port. Em mua thêm 1 cái switch 8 port nữa share ra 3 máy... có một máy e không nắm quyền điều khiển vì nó ở nhà hàng xóm... bây giờ có cách nào truy cập vào máy đó ko bác...

honghoavi
17-09-2007, 13:49
Ngoài ra cho tớ hỏi ... có cách nào share cả nguyên ổ cứng luôn không. VD ổ đĩa C cài win chẳng hạn
hhv

mokona
17-09-2007, 21:58
Hiện 2 máy của mình chỉ có 1 cái vào ADSL thôi, nhà mình ko cho mình mua Hub nên cho hỏi mình có thể mua thêm 1 cái card mạng gắn vào máy có ADSL sau đó share luôn cho cái máy kia xài ADSL luôn được ko

kute87ty2h
18-09-2007, 22:13
ôi mẹ ơi đến là chóng mặt ặc ặc hô hô

badboy4112005
18-09-2007, 22:15
Qua nhà thằng hàng xóm,share ẩn ổ cứng của nó là lấy tuốt(với điều kiện tắt tường lửa).Ko thì xài tính năng Remote của Win cũng được.
Share ổ cứng thì click phải vào ổ cứng chọn "Sharing and Security" thôi.Thường share ổ cứng là share ảo,muốn truy cập thì phải gõ"\\ip\c$"
với c là ổ share
-to mokona: có thể share net được đấy bạn.nhưng máy 2 card mạng mở thì máy kia mới vào được.Mình thì biết share cái này trên win 2003.Nếu bạn cần thì mình có thể kiếm tài liệu giúp bạn share trên XP.

mokona
19-09-2007, 00:16
Vâng cám ơn bạn nhìu, mail của mình là mokona10121988@gmail.com

vnmarser
19-09-2007, 01:25
một máy nối ADSL, máy kia dùng USB cable vẫn chạy net mượt, đỡ phải mua thêm card mạng.
Nếu dùng winxp hoặc vista có thẻ sử dụng chức năng setup home/small office network, nằm đâu đó ở cái ... network gì đó (đang chạy Fedora Core nên không nhớ rõ nó ở chỗ nào lol )

Chicken8x
19-09-2007, 21:42
Anh badboy4112005 bày em cách cài bản GHOST vào máy với.Máy em đang bị lỗi WIN,cài GHOST vào máy rồi sau đó em bung GHOST ra thì máy em còn bị lỗi nữa ko?Hiện tại máy em đang bị lỗi và chưa cài CT GHOST!!!!!!!!MONG ĐƯỢC SỰ CHỈ DẪN CỦA CÁC ANH CHỊ.EM CẢM ƠN RẤT NHIỀU!

Chicken8x
19-09-2007, 22:03
Các anh ơi,ai biết ở đâu có bán đĩa game VLTK offline hay MU offline thì chỉ em mua về chơi với.Hiện tại em đang ở ĐàLạt.Em nghe nói có VLTK offline và MU offline phiên bản của Vinagame phát hành phải ko?Ai biết thì chỉ dùm em với.EM CẢM ƠN RẤT NHIỀU!!!!

badboy4112005
19-09-2007, 22:57
GHOST thì mình thường xài chương trình GHOST trong các đĩa HirenBoot.Ghost là thao tác sao chép y chang toàn bộ nội dung của một phân vùng hay ổ đĩa trên máy mình.Máy bạn đang bị lỗi Win,nếu có một bản ghost trước đó thì bạn bung ra,máy sẽ trở lại hiện trạng lúc sao lưu.Tốt nhất là bạn cài lại Win rồi cài hết các phần mềm cần thiết,xong GHost một cái sơ cua đi,mai một có lỗi gì đó thì bung ghost một phát là trở lại "thời kỳ hoàng kim" ngay.Bạn có thể search trên forum mình nhiều bài hướng dẫn ghost lắm đó.

phat1987us
20-09-2007, 08:55
em dang cai` 2 may' deu` la` win2k3 nhung ko ket noi' duoc hai may' voi' nhau.anh nao` biet' chi? em voi'.cam on nhieu

badboy4112005
20-09-2007, 14:57
Bạn thử làm các bước hướng dẫn trong topic này xem sao.Được mà!

Chicken8x
20-09-2007, 16:05
Cảm ơn anh badboy4112005 đã chỉ dẫn cho em.Em dốt về phần mềm lắm.

phat_tinhoc
20-09-2007, 20:12
vậy theo các bro thì 2 máy tính và modem 1 port thì dùng cách nào là hợp lý nhất ? Chân thành cảm ơn

aloneheart
21-09-2007, 19:14
mọi ng ơi cho em hỏi thế em muốn chia sẻ wifi từ 1 laptop tới 1 PC thì phải làm sao? Có tương tự như các bài hướng dẫn ở trên không ạ?

dung_sw
22-09-2007, 00:22
vậy theo các bro thì 2 máy tính và modem 1 port thì dùng cách nào là hợp lý nhất ? Chân thành cảm ơn

Để modem ở giữa hai máy tính, nếu máy nào cần vào mạng thì nhổ dây và cắm vào
Mình nghĩ đây là cách tối ưu nhất. hehe

dung_sw
22-09-2007, 00:27
mọi ng ơi cho em hỏi thế em muốn chia sẻ wifi từ 1 laptop tới 1 PC thì phải làm sao? Có tương tự như các bài hướng dẫn ở trên không ạ?

Có bạn ạ!
Bạn cần mua dây mạng, 2 đầu rj45, kìm bấm
Bấm dây theo hướng dẫn trên
Một đầu cắm vào PC, còn một đầu cầm tay và giơ lên cao để đón wifi.
:))

only_love_dl
26-09-2007, 15:38
tớ gặp vấn đề thế này: 2 máy nối xong share & copy bình thường, but lúc chơi game qua cổng LAN ( tớ chơi Age of empire ) thì máy số 1 tạo là máy 2 thấy và vào chơi đc, còn lấy máy 2 tạo game thì máy 1 ko thấy, vậy là sao, giải quyết thế nào đâyy?

itvn2007
26-09-2007, 16:54
Rất đơn giản bạn chỉ cần 2card mạng cắm vào 2 máy sau đó cài đặt Driver. Và tiếp theo bạn hãy ktra xem 2 máy cách nhau bao xa và đo cắt 1 đoạn dây mạng chừng đó, kẹp 2 đầu dây theo chẩn đấu chéo (một đầu chuẩn A và 1 đầu chuẩn B). Cắm dây mạng vào 2 máy và cuối cùng là đặt tên, địa chỉ ip cho 2 máy (nhớ là tên và địa chỉ ip phải phân biệt hostID), còn đặt Workgroup thì phải giống nhau. Reset lại 2 máy thế là xong.

thao_nguyen
27-09-2007, 15:43
Qua nhà thằng hàng xóm,share ẩn ổ cứng của nó là lấy tuốt(với điều kiện tắt tường lửa).Ko thì xài tính năng Remote của Win cũng được.
Share ổ cứng thì click phải vào ổ cứng chọn "Sharing and Security" thôi.Thường share ổ cứng là share ảo,muốn truy cập thì phải gõ"\\ip\c$"
với c là ổ share
-to mokona: có thể share net được đấy bạn.nhưng máy 2 card mạng mở thì máy kia mới vào được.Mình thì biết share cái này trên win 2003.Nếu bạn cần thì mình có thể kiếm tài liệu giúp bạn share trên XP.
Pác có thể giúp em cái dzụ này luôn được hông? Cảm ơn nhìu! email của em là ptnt123@yahoo.com , chíu cố em với pác nhá!

mokona
28-09-2007, 13:06
Sao kỳ quá, mình hiện có 2 sợi dây, 1 sợi dây cáp của modem, 1 sợi mình bấm chéo (vì mình connect 2 máy zới nhau). Nhưng sao mình dùng sợi dây bấm chéo cắm vào modem adsl thì nó cũng nhận được tín hịu và truy cập net bình thường. Vậy bấm chéo với bấm thẳng lung tung mà sao dùng 1 cọng có thể thực hiện 2 chức năng luôn vậy???
Với lại sao mình thấy việc tắt tường lửa là không cần thiết. Máy của mình vẫn để tường lửa mà vẫn share được chứ đâu (Chỉ tội phải ngồi gõ IP của thằng máy kia rùi đường dẫn thư mục share nữa, nhưng mà chức nămg của Windows cũng show nó ra hết nên ko cần phải nhớ tên thư mục share làm j`).

lekhacthucch13
01-10-2007, 05:31
đúng thế,hầu hết các loại modem 1 cổng đều quy ước 192.168.1.1 là IP của cáp còn 192.168.1.2 là của cổng USB. Viettel có rẻ không. minh dang dung của vnn, muốn dùng thử Viettel.

lekhacthucch13
01-10-2007, 05:33
biểu giá của viettel như thế nào, theo giờ cao điểm...

vitamin_kiss
10-11-2007, 12:34
nhờ anh badboy4112005 chỉ cho em cách nối 2 máy với.Nhà em dùng mạng của megavnn, modem nhà em có một cổng nhưng em đã có switch rồi.Cái máy thứ 2 của em cũng đã có mạng rồi nhưng chưa có mạng Lan.IP Adress máy 1 là 192.168.1.101 còn default getway là 192.168.1.254 con IP Adress máy 2 là 192.168.1.100 ah mà em tưởng là nối xong mạng Lan rồi thì lúc copy dữ liệu ở máy này sang máy kia chỉ cần copy và paste là xong,cần gì phải phức tạp thế nhỉ?

duongthuy9988
11-11-2007, 09:22
mình cho bạn tài liệu hướng dẫn chi tiết nhất nè, bạn down về mà đọc nhe.
chúc thành công

ngothuaan
28-11-2007, 02:41
xin mấy bác giúp em :
Em sài mạng của VNN và con modem cũng của nó ( lúc hòa mạng mua con này gần 800K ), lúc thằng cài mạng ADSL của bưu điện nó xuống cài mạng xong rồi nó chỉ vô cái modem rồi nói : Nếu anh có dây USB thì có thể chia sẻ mạng với một máy nữa nhưng có thể trong 1 mét

Em xem cái modem thì thấy có thể ghi : Aztech ADSL Ethernet USB 2+

Em xem sau mông con modem thì thấy có một cổng còn lại, chắc như thằng bưu điện là cổng USB, mà theo thấy hình dạng nó không giống như mấy đầu vào và ra của USB 2.0 . Nó giống mấy cổng của Webcam thời trước ( Vừa tròn vừa vuông, nhỏ xíu ). Giờ em muốn share internet cho 1 máy nữa thì ra tiệm hỏi mua dây gì, cable gì, đừng nói em gọi 911 ... ủa nhầm, 119 nghe :D

blacksea
29-11-2007, 11:55
hihi đúng thế đấy cổng nó là úb nhưng không giống cái cổng ở mông cái pc đâu,nếu bạn mua cái cáp USB của máy in là ok đấy không những 1m nếu cáp chuẩn thì tối đa được 5m

ánh_trăng
29-11-2007, 12:11
Có 2 cách bấm dây chuẩn (chuẩn cho 4 dây và chuẩn cho 8 dây ):
1 . Computer -> Computer
2 . Computer -> Hub ,switch , ...
ps : (Google)

Thân !

Dragonza
26-12-2007, 22:13
máy pác chỉ giúp em caí naỳ vơí.
Nhà em co 2 maý xaì chung cai một mạng nhưng mún cho 2 cai ổ D cuả 2 máy share vơíi nhau thi làm sao??
em vô cai MY NET WORKPLACE thì chỉ thâý có ổ D của một máy ah mún ổ D cuả maý kia có trong net work lun thi phaỉ làm sao pác naò bít thì chỉ tí.

lexson
30-12-2007, 08:42
Hi! thank Badboy nhiều

duongtien
30-12-2007, 09:42
Nhà em co 2 maý xaì chung cai một mạng nhưng mún cho 2 cai ổ D cuả 2 máy share vơíi nhau thi làm sao??
em vô cai MY NET WORKPLACE thì chỉ thâý có ổ D của một máy ah mún ổ D cuả maý kia có trong net work lun thi phaỉ làm sao pác naò bít thì chỉ tí.

Bạn cài mạng LAN giống như mấy bài viết bên trên thôi mà. Sau đó share cả 2 cái ổ D là được mà.:yes:

hoang van long
14-01-2008, 08:51
CHÀO câu câu à câu hỏi của câu rất hay, tớ sẽ giúp cậu cậu hãy bấm dây mạng theo kiểu bấm chéo nhé nếu cậu bấm qua cổng uplink cổng số một đó cậu biết không .và cậu bấm theo kiểu song song nếu cậu ko nối qua cổng uplink , bấm song song cậu bấm theo tớ bảo nhé là 2 đầu cùng một chuẩn có thể là chuẩn A hoac chuan B, con bam cheo cau hay bam mot dau chuan a va mot dau chuan b nhe
cu theo cach do la ok, cau hay xep day nhu to nhe chuan a la trang xanh la cay, xanh la cay , trang cam, xanh ra troi,trang cua xanh ra troi,cam,trang cua lau ,lau .con chuan b nhu sau : trang cam , cam ,trang xanh la cay, xanh ra troi,trang xanh ra troi, xanh la cay,trang lau , lau chuc ban thanh cong va lam dc cong viec cua minh nhe.

hoang van long
14-01-2008, 08:54
tren the gian co biet bao nhieu dieu ki dieu , nhung dieu ki dieu nhat do la chung ta hay giup nhau cung nhau tien bo xa hoi phat trien phon vinh,
do chinh la hanh phuc lon nhat cua doi toi(hoang long ) hay vui len nhe vi ngay mai tuoi sao va biet bao dieu moi la dang cho ta.

hoang van long
14-01-2008, 09:00
CHÀO câu câu à câu hỏi của câu rất hay, tớ sẽ giúp cậu cậu hãy bấm dây mạng theo kiểu bấm chéo nhé nếu cậu bấm qua cổng uplink cổng số một đó cậu biết không .và cậu bấm theo kiểu song song nếu cậu ko nối qua cổng uplink , bấm song song cậu bấm theo tớ bảo nhé là 2 đầu cùng một chuẩn có thể là chuẩn A hoac chuan B, con bam cheo cau hay bam mot dau chuan a va mot dau chuan b nhe
cu theo cach do la ok, cau hay xep day nhu to nhe chuan a la trang xanh la cay, xanh la cay , trang cam, xanh ra troi,trang cua xanh ra troi,cam,trang cua lau ,lau .con chuan b nhu sau : trang cam , cam ,trang xanh la cay, xanh ra troi,trang xanh ra troi, xanh la cay,trang lau , lau chuc ban thanh cong va lam dc cong viec cua minh nhe. DAY LA CACH NOI HAI MAI TINH CHUC HI VONG SE GIUP DC CAC BAN PHAN NAO

ngovanhoan
15-01-2008, 10:14
Em có cách bấm dây thẳng và dây chéo theo chuẩn A và chuẩn B dễ nhớ hơn chia sẻ với anh em. Bác sắp xếp các dây theo thứ tự như sau:
1. Mặc định dây trắng của các cặp dây luôn đứng trước tức là nó sẽ đứng ở vị trí thứ 1, 3, 5 và 7.
2. Sắp xếp các dây theo thứ tự từ nhạt dần đến thẫm dần tức là từ dây cam, green, blue và màu nâu.
- Đối với chuẩn B ta chỉ cần đổi 2 dây xanh cho nhau.
- Đối với chuẩn A ta đổi dây 1 cho dây 3, dây 2 cho dây số 6.
Nếu bạn bấm dây thẳng thì chỉ cần 2 đầu đều là chuẩn A hay chuẩn B là được. Còn nếu là dây chéo thì một đầu là chuẩn A và một đầu là chuẩn B.
Chúc anh em thành công http://ddth.com/images/icons/icon10.gif
Vui lắm !

vinh_xom
29-01-2008, 09:24
Nếu thế sao không mua haub cho nhanh ;)) Giá rẻ roài :d

minhice
29-01-2008, 14:26

Bạn chỉ cần vào đây http://www.microsoft.com/downloads/d...DisplayLang=en tải về phần mềm miễn phí Synctoy1.4 là có thể đồng bộ hóa dữ liệu của các máy trong nhà có gắn chung router hay hub (rất dơn giản không cần phải cấu hình cho các máy phức tạp). Thật tiện lợi nếu xác laptop về nhà cắm vào mạng để backup dữ liệu dếktop ở nhà.

mình vừa sưu tầm thêm Pm Allway Sync version 7.0.1 free theo đường link :
http://allwaysync.com/

quysatang666
30-01-2008, 22:12
Em chỉ cho pác rõ nhé.Có gì thank em pác nhé.(Ngày lễ mà ko đi đâu chơi hết nên lang thang vào đây chỉ pác hihi)
*B1*:Pác xem trên 2 cái máy của pác nó card mạng hết chưa bằng cách click chuột phải vào my network place ->properties nếu có icon "Local Area Connection" là máy pác có card mạng rồi
*B4*:
- máy 1:pác click chuột phải vào "My Network Places" ->Properties rồi click chuột phải vào cái "Local Area Connection"-> Properties
+Tiếp theo double click vào phần "Internet Protocol"(trong bảng đó pác kéo xuống sẽ thấy)
*B5*:Ta sẽ kiểm tra coi 2 máy thông nhau chưa. 50% rồi đó pác.cố lên.NHỚ LÀ 2 MÁY LÚC NÀY ĐỀU BẬT NGHE PÁC

-máy 1:pác vào Run gõ "cmd" rồi trong cửa sổ mới hiện ra pác gõ "ping 192.168.1.2"
+nếu hiện "Request time out" là có vấn đề rồi(nếu làm đúng như em chỉ ở trên là do card hay do cáp rồi)
-máy 2 :làm tương tự nhưng thay thành "ping 192.168.1.1".Ok rồi sang bước tiếp nha
*B6*:2 máy thông thì cũng chưa thể share được DATA ta phải tắt tường lửa nữa.Pác làm trên cả 2 máy nha: Vào Control Panel ->Windows Firewall ->Chọn OFF ->OK
Mở Windows Explorer ra bấm Tools trên thanh công cụ đó -> Folder Option ->chuyển qua Tab View ->Kéo cái bảng xuống dưới -> bỏ dấu chọn ở ô "Use simple file sharing" -> OK
*B8*:Bây giờ pác click phải lên thư mục mà pác muốn chia sẻ(trên máy nào cũng được)rồi chọn "Sharing and Security..." ->trong Tab Sharing pác chọn "Share this folder" rồi bấm nút Permisstion để tuỳ chọn nâng cao cho quyền gì,ai được sử dụng tài nguyên này...
*B9*:Trên máy muốn lấy tài nguyên(ví dụ máy 1 là máy share thì máy này là máy 2)pác vào run gõ " \\192.168.1.1" đợi chút thì nó sẽ đưa bạn đến thư mục chia sẻ thôi.Nếu máy 1 là máy lấy tài nguyên thì gõ "\\192.168.1.2" nhe pác.chúc pác thành công nha.Có gì trục trặc thì pác cứ post bài hỏi nhe.Em biết thì em chỉ pác cho!

mình đã làm như trên nhưng mà hai máy khi chia sẻ dữ liệu lại đòi password.co ai chỉ giúp mình chuyện này với

CNTTSG
30-01-2008, 23:11
để loại bỏ pass bác vào start -> run-> gõ gpedit.msc ->chọn windows settings ở nhánh computer configuration ->sercurity settings ->local polices -> sercurity option -> network access : sharing and security model for local accuonts -> click phải chuột chon properties -> ở hộp thoại hiện ra chọn guest only .... ->ok . log off máy lại -> bây giờ share thoỉa mái nó không đòi pass nữa đâu

autosmart
17-02-2008, 15:23
Các Bro nói đúng đó. Chỉ cần đấu chéo 2 máy với nhau là OK thôi

Doivo
17-02-2008, 15:26
Các bác ơi . Em có Ip router là 192.168.1.1 . Em có 2 máy vẫn vào net bình thường , bây giờ em muốn cài mạng Lan để 2 máy chơi game , xin các bác chỉ giáo em với hix

ngothuaan
18-02-2008, 15:52
2 máy đã nhận ra nhưng khi gõ \\192.168.1.1 (IP máy share) thì thông báo lỗi :

http://guihinh.com/public/740/hg.jpg?no_history

có ai giúp tôi không ? cảm ơn nhiều :shifty:

mr_lonely
20-02-2008, 17:37
Modem của mình có 4 cổng, Ip là 192.168.1.27, dùng mạng của FPT. Mong bạn chỉ giùm cách kết nối 2 máy tính với nhau

vuongtudon
29-02-2008, 09:48
gọi điện thoại cho người thân đi bạn

Thế thì chẳng cần phải hỏi làm j.

@nhtuan
18-03-2008, 15:42
Mình có thuê bao MediaNet, modem của nó chỉ có 1 port USB, 1 port RJ45. Cách nào tối ưu nhất để cấu hình cho 2 máy vừa share dữ liệu vừa vào net được. Thanks

ngovanhoan
18-03-2008, 18:54
Tối ưu nhất là bạn mua thêm 1 con switch 5 cổng giá cũng rẻ thôi mà lắp vào là có thể dùng được.

tranhung57
20-03-2008, 02:08
Mình có thuê bao MediaNet, modem của nó chỉ có 1 port USB, 1 port RJ45. Cách nào tối ưu nhất để cấu hình cho 2 máy vừa share dữ liệu vừa vào net được. Thanks

máy 1 bác cắm vào cổng Lan , máy 2 cắm vào cổng USB + cài driver . Lúc này 2 máy đều có thể vào mạng đc .
Để 2 máy share dữ liệu cho nhau trên cả 2 máy các bác làm như sau :
Vào Control Panel \Network setup \ Next…Next…..chú ý đặt tên cho máy và đặt lại Workgroup = WORKGROUP

.Next….ch ọn “User my windows XP CD” Next……Next……..
Sau đó tiến hành share dữ liệu .

Hai máy nối qua Switch ...thì cũng làm như vậy .

ngo_honag_nghia
20-03-2008, 15:45
cách trên không biết dượpc không ta nghe nói tới ip gì đó thì mới thông mạng lan với nhau mà?pỏt úb làm sao gáp được ip!!!!!!!!.có pro nào htử được thì chia sẽ kinh nghiệm luôn cho mình với nhé!

hungnguyenpham
20-03-2008, 21:47
Cam Ơn NhiỀu TÔi CŨng Đang TÌm HiỂu VẤn ĐỀ NÀy

@nhtuan
22-03-2008, 17:19
máy 1 bác cắm vào cổng Lan , máy 2 cắm vào cổng USB + cài driver . Lúc này 2 máy đều có thể vào mạng đc .
Để 2 máy share dữ liệu cho nhau trên cả 2 máy các bác làm như sau :
Vào Control Panel \Network setup \ Next…Next…..chú ý đặt tên cho máy và đặt lại Workgroup = WORKGROUP

Sau đó tiến hành share dữ liệu .

Hai máy nối qua Switch ...thì cũng làm như vậy .

Bây giờ mình gắn 1 máy vào cổng USB của modem, 1 máy vào cổng RJ45 của modem ==> 2 máy đều vào internet tốt nhưng lúc này 2 máy vẫn ko share dữ liệu được.

Bước in đậm là sao mình ko hiểu rõ cho lắm, bạn nói rõ hơn 1 chút được ko.

tuandesign0309
24-03-2008, 11:14
Giúp mình với, Mình đang xài con Zoom X5, mạng Vnn. Nhà mình có 2 máy mình muốn nối mạng Lan cho 2 máy bằng Modem mà 2 máy đều vào được Internet. Các bác giúp mình với. Mình cảm ơn nhiều nha!

paladinlll
24-03-2008, 19:39
Hai máy vào Internet chung một modem chứ. Nếu vậy chỉ cần config sao cho IP ở chung 1 đoạn mạng là được.Bạn thử xem IP 2 máy và ping cho nhau (nhớ tắt firewall)

Vietkingofmetal
04-04-2008, 12:06
Ở nhà e ko xài Windows Firewall roài, em xài Zone Alarm . Vẫn share bình thường mà ko cần phải tắt firewall chi cho phức tạp.
Các bác làm thế này nhé :
Mở ZoneAlarm >>> Firewall>>> Zone
Add >>> (IP Name của máy mà bác định kết nối)>>> Apply
VD :
Máy ông già e IP là 192.168.1.165 thì
Trên cái laptop của em :
Add 192.168.1.165 >>> Apply
Sau đấy thì từ máy ông già, em thoải mái kết nối đến laptop của em.

>>> Ko phải tắt firewall
(Zone Alarm xài free mà hiệu quả phết , các bác tham khảo nhé)

Trương Huấn
05-04-2008, 18:28
Cám ơn bác badboy4112005> Tôi cũng đang tìm jiểu về chuyện này và tôi thấy Pác nói dúng quá!
Tôi đang kết nói từ FPT modem cũng của họ. Qua Switch 5 cổng tôichia cho 4 máy nữa. Pác cho tôi vài chiêu để các máy nhận và chia sẻ data và intẹc.Nhóm GV chúng tôi muốn chia sẻ đata và in. Pác nói chi tiết hơn nhé . cám ơn Pác!

knguyen85
08-04-2008, 14:01
Theo tôi nghỉ, để không có gì phiền phức; Bạn hãy lên google.com gõ dòng RJ45 để tìm cách bấm dây có cã hướng dẩn khi nào Straight, khi nào across; 508A, 508B là các chuẩn để bấm dây; Khi chéo thì 1 dầu là 508A - đầu kia 508B; còn thẳng(nối vào Hub ) thi cả 2 đầu Một là 508A hoặc cả 2 đầu đề là 508B

khkt_cc2
12-04-2008, 20:23
Các bác cho hỏi 1 chút: Tôi đang dùng dịch vụ ADSL của Viettel, modem có 2 đường ra: 1USB + 1RJ45. Trước đây, khi mới lắp đặt , 2 máy cùng vào mạng được bình thường bằng IP mặc định (IP động). Sau 1 lần cài lại windows cho desktop thì không vào mạng được nữa. Gọi đến tổng đài của Viettel thì được hướng dẫn đặt IP tĩnh cho desktop và cài đặt lại modem để tạo ra 1 kết nối mới(thực hiện khai báo 1 số bước, tôi không nhớ rõ) và hiện nay desktop vào mạng bình thường nhưng không tự động kết nối như trước mà phải kích hoạt kết nối với viettel. Vấn đề sảy ra là khi kết nối laptop với modem qua đường USB thì không vào mạng được (IP của modem 192.168.1.254, từ laptop ping đến địa chỉ này OK). Tôi đã thứ đặt IP tĩnh cho laptop nhưng vẫn không được. Mong các bác giúp đỡ. Xin cám ơn.
IP của desktop: 192.168.1.10 (Do kỹ thuật viên của Viettel hướng dẫn).
IP của laptop: 192.168.1.20 (tôi tự gán).

tranmanhha14
17-04-2008, 15:45
-2 máy tính của bạn có cần nối Itnternet ko?nếu không thì đặt IP tĩnh thế nào cũng dc,miễn là 2 máy phải trùng phần địa chỉ đầu (x) còn phần sau thế nào cũng dc (a) ************.************.************.aaa
-nếu 2 máy nối net thì đê window tự tìm IP.bằng cách chọn "Obtain an IP address automatically"
-nhớ là card mạng,driver card mạng đã có,chọn giao thức TCP/IP nhé.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

trường hợp của pác chỉ cần kick chuột phải vào ổ muốn share.chọn "sharing and security\sharing\network sharing and security".chọn "share this folder on network".
ok!!!!!!!!!

Các bác cho hỏi 1 chút: Tôi đang dùng dịch vụ ADSL của Viettel, modem có 2 đường ra: 1USB + 1RJ45. Trước đây, khi mới lắp đặt , 2 máy cùng vào mạng được bình thường bằng IP mặc định (IP động). Sau 1 lần cài lại windows cho desktop thì không vào mạng được nữa. Gọi đến tổng đài của Viettel thì được hướng dẫn đặt IP tĩnh cho desktop và cài đặt lại modem để tạo ra 1 kết nối mới(thực hiện khai báo 1 số bước, tôi không nhớ rõ) và hiện nay desktop vào mạng bình thường nhưng không tự động kết nối như trước mà phải kích hoạt kết nối với viettel. Vấn đề sảy ra là khi kết nối laptop với modem qua đường USB thì không vào mạng được (IP của modem 192.168.1.254, từ laptop ping đến địa chỉ này OK). Tôi đã thứ đặt IP tĩnh cho laptop nhưng vẫn không được. Mong các bác giúp đỡ. Xin cám ơn.
IP của desktop: 192.168.1.10 (Do kỹ thuật viên của Viettel hướng dẫn).
IP của laptop: 192.168.1.20 (tôi tự gán).
Bạn cài "driver USB modem " chon máy tính chưa?

vinhltvu
06-05-2008, 09:16
2pic này nhiều bài quá mình chẳng đọc được hết cho mình hỏi cái này nha nhà mình chỉ có 2 máy tính mà 2 máy có card mạng cả mình ko có modem hay switch j` cả mình muốn nối 2 máy với nhau để chơi game và tiện chia sẻ nhưng ko biết làm có ai biết chỉ giùm với

Comic
07-05-2008, 13:36
Mua dây mạng bấm chéo để nối 2 máy với nhau bác ạ, sau đó làm thế nào thì bác xem ở trang 1 nhé, ngay mấy bài đầu thôi.

conchimcon2008
12-05-2008, 15:06
You co the bam cap cheo la duoc ah!
[T.cam
cam
Txanh la
xanh duong
Txanh duong
xanh la
Tnau
nau ]
dau co lai la:
[Txanh la
xanh la
T.cam
xanh duong
Txanh duong
cam
Tnau
nau ]

minhtuantran
22-05-2008, 09:51
Cách nối 2 máy tính cực kỳ đơn giảng bạn chỉ cần mua dây cáp j45 về bấm chéo rồi cấm vào sao đó đặc ip cùng đường mạng thì đã hoàng tất.

thanhsondlu
29-05-2008, 00:40
Để nối 2 máy tính với nhau thì bạn phải chuẩn bị một sợ dây cáp mạng (nhớ là bấm cáp chéo à nghen). => cắm cáp => sau đó bạn đặt địa chỉ IP cho 2 máy(cùng mạng với nhau)=>Finish

minhtuantran
29-05-2008, 11:14
mua dây cáp j45 về bấm chéo cấm vào đặt ip cùng dường mạng ping thong la ok

thanhnga2570
29-05-2008, 12:02
Muốn tìm nhật ký làm việc của máy tính thì làm thế nào, các bạn chỉ giúp với, (VD: To day or Yesterday làm việc với những file nào, truy cập nhưng trang nào trên máy tính của mình), thanks trước nhé.

tocdo_kut3
30-05-2008, 13:22
có gì bạn ra quán bảo họ làm. thế là cách nhanh nhất. còn muồn biết nhiều thêm bạn phải đi học thôi.. :D.. nghe mấy ông kia nói chắc bạn không hiểu lắm. ra quán cách nhanh nhất...chúc bạn thành công

phuonggiao
18-06-2008, 22:22
Mua 1 đoạn Cable chéo là Ok mà việc gì phải rắc rối như thế.

Mua 1 đoạn Cable chéo là Ok mà việc gì phải rắc rối như thế.

kenyhuy
19-06-2008, 16:03
các bác ơi cho em hỏi em vào local Area Connection bấm chuột phải để vào Properties, nhung dòng properties biến mất tiêu ko thấy dâu cả các bác chỉ dùm em cách nào cho nó hiện len di các bác.Em cảm on các bác trước nhé

có bác nào giúp em với em dang rất rất cần sự giúp đỡ từ các bác đấy

huuphuong30
21-06-2008, 10:41
Xin các bạn! Mình đã kết nối 2 máy tính với nhsu thông qua Modum và truy cập internet bình thường. Nhưng khi chia sẽ dữ liệu cho nhau thì chỉ có một máy nhận được dữ liệu, còn máy kia thì không. Có nghĩa là máy 01 nhận được máy 02, nhưng máy 02 không nhận được máy 01 khi share dữ liệu. Khi chọn sharing ổ D của 2 máy thì có 2 hình khác nhau (đính kèm hình). Rất mong các Bác giúp đỡ!
http://i276.photobucket.com/albums/kk32/huuphuong30/SharingDmay02.jpghttp://i276.photobucket.com/albums/kk32/huuphuong30/SharingDmay01.jpg

Các bạn hướng dẫn giúp mình cách làm sao để 2 phần Sharing giống nhau được không? Mình vào phần sharing là nó đã có hình như vậy rồi, chưa biết cách khắc phục. Làm sao để trở về hình này:

http://i276.photobucket.com/albums/kk32/huuphuong30/SharingDmay01.jpg

hoply
27-06-2008, 13:11
Tôi sử dụng ADSL modem TPlink: 1 Laptop kết nối WIFI,1 DEStop nối với modem = cáp. Có cách nào tạo mạng LAN thông qua MODEM mà không cần cáp hay phần mềm nào khác không?

MT2000
22-07-2008, 23:10
nhà mình có 2 máy dùng chung 1 modem x5 của zoom. 1 máy dùng cổng etheret, 1 máy dung cổng usb. máy ethernet có địa chỉ ip là 10.0.0.5 , defaul gateway la: 10.0.0.2 . máy ubs địa chỉ ip la 10.0.0.4 , defaul gateway là 10.0.0.3. mình dùng viettel. xin hỏi làm thế nào để thiết lập mạng lan giữa 2 máy để trao đổi dữ liệu và chơi lan game dc. thực tế là máy dùng usb trong phần my networkplace có thấy thư mục sharedocs của máy kia và có thể trao đổi qua thư mục này. còn share folder khác thì ko dc. còn máy kia thì ko thấy gì cả

mrcunet
25-07-2008, 14:45
cac anh oi cho em hoi lam sao cho cac may tinh cua phongnet nhan thay nhau vay

quangtranho
29-08-2008, 03:50
Các bạn cho mình hỏi là trong trường hợp mình dùng USB cable với 2 đầu là 2 cổng USB thì khi nối hai máy tính với nhau có thể share được giữ liệu và có thể chơi game hai máy được không?

Vì mình nghĩ nếu nối bằng USB cable thì không phải khai báo IP.

namcd
02-09-2008, 10:28
các bác nói đều đúng,hihi em chả biết nói thêm cái gì

kha_agg
02-09-2008, 14:12
Tôi cũng muốn hỏi điều này

Dannguyenlinh
02-09-2008, 14:17
nếu bạn có hai chiếc máy tính thì không cần vậy đâu
chỉ cần một dây mạng Lan nối 2 công line vào là dc khong cần khai báo IP đâu
còn nếu nhiều máy như trong quán net thi ngươi ta dùng một cái suýp(đại loại là như vậy) nối chung tất các máy lại (bạn có thể ra những cửa hàng kinh doanh máy tính là ngươi ta bán va giải thích cho bạn)
có nhiều loại 4 cổng 6 cổng hoặc nhiều hơn

dly
02-09-2008, 21:33
Các bạn cho mình hỏi là trong trường hợp mình dùng USB cable với 2 đầu là 2 cổng USB thì khi nối hai máy tính với nhau có thể share được giữ liệu và có thể chơi game hai máy được không?

Vì mình nghĩ nếu nối bằng USB cable thì không phải khai báo IP.

Các cable USB thông thường không thể kết nối các máy tính với nhau bạn ạ. Muốn sử dụng được cho việc này bạn cần phải đầu tư 1 cable Lan USB nó gồm có hai cổng USB và doạn giữa của cable sẽ có một chip lan riêng biệt. Bạn cần phải install software tạo USB netword trên cả 2 máy các bước này làm xong các máy trên mới thấy được nhau và sẽ có IP xuất hiện tại đây bạn vẫn phải khai báo IP nếu chọn Manual or được tự cấp phát khi chọn auto

xuandonghhth
03-09-2008, 11:20
lên google mà search

dragon1606
15-09-2008, 22:51
cho em hỏi máy PC của em có SO là XP còn máy kia là laptop có SO là Vista có nối mạng LAN dc ko?em làm đầy đủ các buo7c1 như hướng dẫn nhưng 2 máy vẫn ko dò ra dc.bác nào bít chỉ giúp em với.!cám ơn các bác!

tranhung57
16-09-2008, 00:37
Để nối 2 máy tính các bác ra hàng mua 1 đoạn dây cable nhờ họ bấm luôn => cáp chéo và tất nhiên 2 đầu phải cắm vào card mạng của 2 máy rồi.Nếu nhiều máy thì dùng cable thảng nối qua Switch
Vào Control Panel \Network setup \ Next…Next…..chú ý đặt tên cho 2 máy 2 tên khác nhau nhé và đặt lại Workgroup = WORKGROUP

Sau đó thiết lập IP cho các máy:
Máy 1
Chọn kích chuột vào My Network Places/ My network connection /Chuột phải vào Local Area Connection //Internet potocol (TCP\IP)/Properties/Use the following IP address
IP address: 192.168.1.11
Subnet mask: 255.255.255.0
Default gateway: Nhập số = IP của Modem VD 192.168.1.1
OK

Máy 2 :
Làm như máy 1 chỉ khác đặt địa chỉ IP của IP address khác đi phần sau cùng là được thôi VD 192.168.1.12 OK

Nếu 1 máy kết nối ADSL và đã đặt IP rồi thôi chỉ cần đặt IP cho máy 2 theo máy 1 .Kô nên đặt ĐC IP cho máy = 192.168.1.1 hoặc 10.0.0.2 vì đây thường là IP mặc định của 1 số modem ADSL => trùng IP .
Các bác cũng có thể bỏ qua bước này nếu máy để chế độ tự động chon IP ( Obtain IP address automatically )

Sau khi thiết lập xong thì các bác khởi dộng lại máy……để share ổ đĩa cho máy kia các bác nhấn phải vào ổ đĩa chon sharing……đánh dấu kiểm vào “Share this folder on the network” “ Allow Network users to change my files “ OK.
Trên máy kia click Mycomputer \ My Network Places sẽ thấy ổ đĩa ( thư mục ) đc máy kia share .

nhp2011
05-10-2008, 16:53
nhìn các bác thảo luận mà thèm chết đi được. em rất muốn học và thành thạo mạng lan như bac comic<hiện giờ kiến thức về mạng lan là bàng 0> mong các bác chỉ giáo dùm

tieucntt
22-10-2008, 01:25
mấy bác cho em hỏi em làm như trên nhưng khi vào my network places thì thấy máy share nhưng khi click vào thì nó đòi id và pass em đã thử với pass admin và giues nhưng không thành công .các bác cho em hỏi nguyên và cách khắc phục được không em xin cảm ơn .

sieugacg
22-10-2008, 09:15
modem có cổng USB thì có nối 2 máy bằng cổng USB được không các pác

tieucntt
22-10-2008, 10:21
nối 2 máy bằng usb được bác ơi,bác lên google seach đi có nhiều lắm.
chúc bác nối mạng cho 2 máy thành công nha .

sieugacg
23-10-2008, 21:51
Em cài driver USB không đuợc nên mua swicth xài luôn rồi, em nối modem vô swicth rồi từ swicth vô 2 máy, nhưng nó hay bị rớt mạng hiện lên dòng A network cable is unplugged, vậy là do swicth bị lỗi hay là do mạng yếu, em xài MegaEasy của VNPT
Em cám ơn

khongquenem
02-11-2008, 23:52
Làm sao để biết IP của Modem vay bac. Modem của em có 4 cổng

ilangilang
03-11-2008, 00:31
Biết đến khi nào mới rành như mấy bác đây.

cute1
03-11-2008, 01:38
Làm sao để biết IP của Modem vay bac. Modem của em có 4 cổng

start>run>gõ vào chữ cmd> ok dùng lệnh ipconfig /all

Physical Address. . . . . . . . . : 00-07-E9-6B-94-95
Dhcp Enabled. . . . . . . . . . . : No
IP Address. . . . . . . . . . . . : 10.0.0.4
Subnet Mask . . . . . . . . . . . : 255.255.255.0
Default Gateway . . . . . . . . . : 10.0.0.2 (địa chỉ modem)
DNS Servers . . . . . . . . . . . : 203.162.0.11

lonelynguyen88
08-11-2008, 11:12
chào các pác các pác cho em hỏi cái nì nha
Nhà em sài mạng viettel gói home N,bên cạnh nhà em có cô bạn muốn sài mạng nên em mắc cho cô ấy sài chung mạng với em,em dùng cái switch 5 port để chia ra nhưng có một vấn đề xảy ra,máy của em vẫn vào mạng được nhưng máy của cô ấy thì báo bị giới hạn em đã chỉnh lại Ip tĩnh nhưng vẫn không vào được.pác nào bít nguyên nhân chỉ em nha.Thanks các bác trước.

bvnguyen
08-11-2008, 11:41
dây đứt rùi bác, hoặc là nhà bác có ma :)

quocdat_ds
08-11-2008, 13:44
cach don giãn là 2 người sai chung may

Antony87
08-11-2008, 17:56
ông bạn xem lại quả dây mạng đi.và đừng sài ip tĩnh.bộ định remote nàng àh :)).đặt ip tĩnh rồi repair lai xem.

lonelynguyen88
08-11-2008, 22:38
mình đã test dây rùi,ok,nhưng mà mình thấy lạ lắm, mình thử cắm vào máy laptop thì nó vẫn nhận được, mình nghĩ la hư card mạng nhưng thử cắm line của mạng khác vào thì nó vẫn nhận tốt.mình pó tay luôn

vn.disable
09-11-2008, 09:38
mình đã test dây rùi,ok,nhưng mà mình thấy lạ lắm, mình thử cắm vào máy laptop thì nó vẫn nhận được, mình nghĩ la hư card mạng nhưng thử cắm line của mạng khác vào thì nó vẫn nhận tốt.mình pó tay luôn

Bạn dùng thêm switch thì trong phần config bạn nhớ điền thêm phần DNS server (cái này bạn có thể coi trên Status của bạn rồi điền y chang cho Connection máy cô kia) IP có thể tĩnh or động nhưng phải có DNS cho nó.

Antony87
09-11-2008, 13:44
ông có thể làm như sau:cấu hính lại kon modem.xem địa chỉ ip modem nhử phần trên.mơ giao diện web lên gõ ip modem vao.dòng dhcp cấu hình thành auto.2 nữa là cái DNS như ông bạn kia nói.rồi đặt địa chỉ ip động cho nàng chúc thành công.

giaothong08
10-11-2008, 17:01
Ai chỉ dùm mình với!!!
mình muốn thiết kế 1 cái mạng LAN với 50 máy,nếu dùng 4 switch,3 cái nối các máy tính lại với nhau,cái switch còn lại nối 3 switch kia và nối với SERVER thì các máy có chia sẻ dc dữ liệu và mạng có hoạt động được kô?
Nếu dùng HUB thay thế cho 3 cái switch để nối các máy tính liệu có được kô?
Chỉ gấp dùm mình nhé

chau tinh tri
10-11-2008, 17:26
co pac nao bit cach chan cac trang web "den" chi em voi..cam on cac pac truoc nhe.

nguyenut
13-11-2008, 14:34
sặc cức từ câu hỏi từ 01-09-2007 "nối 2 máy = 1 sợi dây chuối dài 1m" mà đẽ ra tận 9 trang + thêm gần 1 năm thảo luận. đúng là sặc cức hehehe

Target_Locked
13-11-2008, 20:47
Ai chỉ dùm mình với!!!
mình muốn thiết kế 1 cái mạng LAN với 50 máy,nếu dùng 4 switch,3 cái nối các máy tính lại với nhau,cái switch còn lại nối 3 switch kia và nối với SERVER thì các máy có chia sẻ dc dữ liệu và mạng có hoạt động được kô?
Nếu dùng HUB thay thế cho 3 cái switch để nối các máy tính liệu có được kô?
Chỉ gấp dùm mình nhé

4 tầng switch là hơi nhiều. bạn nên trang bị switch nhiều port hơn (ví dụ 24 port)
Nếu dùng HUB thì tốc độ sẽ bị giảm nhiều đó.

giaothong08
17-11-2008, 19:19
Thanks Target_L nhìu nhé!
bác bannel nói bậy nhỉ,thêm vài câu nữa để a,e học hỏi hàha

nguy3ntrungkien
18-11-2008, 18:41
ban mua 1 doan day mang roi dat dia chi IP don gian thoi. 1 may la may chu va may kia la may con.

ngockhoi_vitech
20-11-2008, 20:13
rất đơn giản mua giây cáp mạng về hay nhà có mạng rồi cắm 2 đầu vào với nhau rồi vào network rồi vào network and sharing center và seach tìm ổ hay add vào cũng đều được đó là xp còn vista cực dễ network rồi vào network and sharing center no se hiện lên bạn chỉ vào thôi.

ln35-3
20-11-2008, 20:59
Xem tại đây nha các bạn http://www.ict24h.net/showthread.php?t=818

kimoanhls85
20-11-2008, 21:29
Chào các bạn!
Mình muốn nối mạng LAN cho khoảng 10 máy tính thì cần những gì nhiều, mong các bạn chỉ giùm!
Mà máy tính có cấu hình từ bao nhiêu trở lên là có thể chạy được.?.

tvthuong
21-11-2008, 10:16
Bác nào nói cũng đúng cả, bác thì đúng theo diện rộng, bác thì đúng theo diện hẹp. Bác thì đúng theo người làm kỹ thuật, bác thì đúng theo người dùng. Nhưng đọc hết câu trả lời của các bác là em hiểu được nhiều điều rồi !
Thanhk !

Kimoanhls85

Nếu máy mới thì thường thường có CAR mạng trong đó rồi khỏi cần mua nữa, nếu máy cũ có hoặc không thì mua CẢ mạng thêm ( Thị trường bữa nay khoảng 100 000 - 150 000/ cái) và mua 1 cái SWITH 10 cổng ( Tốt nhất là mua loại 24 cổng để sau này có gắn thêm càng tiện) và 10 cọng cáp " Bấm thẳng " như các bác ở trên đã nói,nối vào, bật máy lên thiết lập cùng " nhóm " là được. Cấu hình thì chỉ chạy nhanh hay chậm thôi chứ không ảnh hưởng gì tới mạng LAN cả. Theo tôi được biết thì từ WIN 311 đã nối mạng được rồi, còn các hệ điều hành trước đó tôi chưa được học.
Chúc thành công !

Xin lỗi nhé ! Chữ CAR mà tôi lại gõ thành chữ CẢ

kimoanhls85
21-11-2008, 20:25
Cám ơn các Bác nhiều nhiều nha!
Mình không biết j về mạng mấy mong các Bác chỉ giáo giùm!

levanban2004
21-11-2008, 21:08
Bác nào nói cũng đúng cả, bác thì đúng theo diện rộng, bác thì đúng theo diện hẹp. Bác thì đúng theo người làm kỹ thuật, bác thì đúng theo người dùng. Nhưng đọc hết câu trả lời của các bác là em hiểu được nhiều điều rồi !
Thanhk !

Kimoanhls85

Nếu máy mới thì thường thường có CAR mạng trong đó rồi khỏi cần mua nữa, nếu máy cũ có hoặc không thì mua CẢ mạng thêm ( Thị trường bữa nay khoảng 100 000 - 150 000/ cái) và mua 1 cái SWITH 10 cổng ( Tốt nhất là mua loại 24 cổng để sau này có gắn thêm càng tiện) và 10 cọng cáp " Bấm thẳng " như các bác ở trên đã nói,nối vào, bật máy lên thiết lập cùng " nhóm " là được. Cấu hình thì chỉ chạy nhanh hay chậm thôi chứ không ảnh hưởng gì tới mạng LAN cả. Theo tôi được biết thì từ WIN 311 đã nối mạng được rồi, còn các hệ điều hành trước đó tôi chưa được học.
Chúc thành công !

Xin lỗi nhé ! Chữ CAR mà tôi lại gõ thành chữ CẢ

SWITH thì có loại 8, 16,24 port. Mua cái 16 port là ổn, 10 đoạn dây mạng có 2 đầu nối thẳng. Máy chưa có car mạng thì bạn mua car cắm theo khe USB tầm 30k/ chiếc. Thiết lập địa chỉ IP cho 10 máy. Vào My Network cài chế độ conections để sharre tài nguyên dùng chung là đc. Đó là bổ sung thêm của mình.

hana_vip
24-11-2008, 13:50
Các pác nói rõ cho em dùng moderm thì sao và switch thì như thế nào nha
em muốn nối mạng khoảng 4 máy thì em nên dùng moderm hay switch?
Thanks các pác trước nha!!

vtbvan1981
03-12-2008, 09:17
Bac nao biet cach thiet lap mạng noi bo kieu may chu may con khong, giup minh voi. Bac nao co tai lieu cho minh xin voi (hay mail ve dia chi: vtbvan1981@gmail.com

kiemnhat67
03-12-2008, 21:09
nieu dung 4 may thi dung moderm 4 cong
chu mua switch lam gi cho phi tien

huanise00
06-12-2008, 12:39
Sẵn đây cho mình hỏi seo mình nối mạng thì lên net bình thường, nhưng mà trong mục Network Connections thì phần Lan or High-Speed Internet thì ok, còn phần Internet gateway thì nó vẫn báo Disconnected Internet Connections.
Mình connect mãi vẫn ko được. Mong các pác tận tình chỉ dẫn giúp tôi với.
Thanks các pác nhiều lắm.

banvatoi_2407
07-12-2008, 14:04
Đặc điểm của loại cáp UTP như sau:

- trong lõi gồm có 4 cặp dây xoắn với nhau theo từng cặp. Mỗi cặp dây có màu sắc riêng. Một số nhà sản xuất cho mỗi dây một màu. Nhưng dây chuyên nghiệp chỉ có 4 cặp màu. Bao gồm 1 dây màu và một dây trắng sọc màu đó.

4 cặp dây xoắn nhau và 4 cặp màu

- Bản thân các cặp dây xoắn cũng được thiết kế xoắn nhau ngay trong lõi nhựa của dây. Bên trong lõi nhựa còn có các sợi nilon để tránh nhiễm điện cho dây.

4 cặp dây cũng xoắn nhau trong lõi nhựa.

- Chiều dài giới hạn của các dây khi tách xoắn là 2 - 5 cm. Nếu vượt qua độ dài này, dữ liệu không thể truyền qua dây được. Vì vậy, một đầu cáp được gọi là đúng quy cách không bao giờ để các cặp dây nằm ngoài bọc nhựa quá 2 - 5cm.

- Chiều dài giới hạn của dây cáp mạng nối giữa 2 thiết bị (PC, HUb, Switch,...) là 100 mét. Nếu vượt quá giới hạn này, dữ liệu truyền đi sẽ bị nhiễu và mất. Tuy nhiên, trong kỹ thuật, giới hạn này chỉ cho phép là dưới 85 mét

- Khi bo cua (men theo góc tường), góc giới hạn của dây cáp phải từ 90o trở lên. Nếu góc cua quá hẹp, ta có thể cuộn dây cáp thành vòng tròn ngay góc đó rồi đi tiếp. Nếu dây cáp bị bo góc dưới 90o thì dữ liệu sẽ bị mất hoặc nhiễu trên đường dây

Các dụng cụ cần thiết để bấm đầu cáp mạng LAN:

- Dao hoặc dụng cụ tuốt dây: loại này hiện nay bán phổ biến ở VN. Loại dụng cụ tuốt dây còn đi kèm theo loại "nhấn cáp", rất hữu ích khi làm lỗ cắm cáp mạng trên tường. Nếu không mua loại này, các bạn vẫn có thể dùng dao để tuốt cáp và dùng vít để nhấn cáp.

Dao tuốt cáp và nhấn cáp vào Rack (ổ cắm trên tường)

Các loại Rack gắn tường.

- Kìm bấm cáp: loại này dùng để bấm các thanh đồng nhỏ nằm ở trên đầu jack RJ45 (xem hình). Sau khi đẩy dây cáp vào đầu jack, ta dùng kìm đặt đầu jack vào và bấm chặt để các thanh đồng đi xuống, "cắn" vào lớp nhựa bao bọc lõi đồng của cáp. Các thanh đồng này sẽ là "cầu nối" data từ dây cáp vào các Pin trong rack (Rack là thiết bị female, chính là port của card mạng, Hub, Switch ...)

Đầu jack RJ45 của cáp mạng. Dấu (*) chính là các thanh đồng

Kìm bấm cáp mạng.

- Máy test cáp: Nguyên lý hoạt động rất đơn giản, máy sẽ đánh số thứ tự cáp từ 1 đến 8. Mỗi lần sẽ bắn tín hiệu trên 1 pin. Đầu recieve sẽ sáng đèn ở số thứ tự tương ứng. Nếu bạn chỉ bấm cáp vòng vòng nhà thì khỏi mua, nhìn bằng mắt thường cũng được. Còn nếu muốn mua cho pro thì

Máy test cáp: thiết bị phát, và thiết bị thu.

Chia "lớp" (Layer) cho các thiết bị mạng:

Có thể chia thành 3 "lớp" sau:
- Layer 1: Hub, Repeater
- Layer 2: Bridge, Switch.
- Layer 3: Router

Các loại dây cáp:

- Cáp thẳng (Standard Cable 10baseT): loại này là loại thông dụng nhất trong LAN bởi vì đa số PC đều nối vào Switch (ví dụ mấy tiệm net). Dùng để nối các thiết bị khác Layer với nhau (ví dụ PC với Switch, PC với Hub, hoặc Switch với Router ...). Không thể nối giữa 2 thiết bị cùng layer với nhau được (ví dụ không thể nối Switch - Switch hay PC - Router)

- Cáp chéo (Cross-Over Cable): loại này dùng để nối các thiết bị cùng loại, cùng layer với nhau. Ví dụ: PC - PC, Router - Router, Switch - Switch, PC - Router ...

- Cáp console (Roll-Over): loại này rất hiếm khi dùng, chỉ dành cho các loại router hay Switch của các hãng lớn như Cisco. Sau lưng Router Cisco có một port gọi là Console, khi cấm dây nối Router với PC, người ngồi trên PC có thể thiết lập cấu hình Router thông qua Hyper Communication (trong Accessories). Ngày nay đa số các kỹ sư mạng dùng Telnet để config router. Chỉ dùng dây console trong lần đầu tiên thôi.

Cách bấm cáp:

Đây là mục chính của bài này. Tôi sẽ cố gắng giải thích cho các bạn thật rõ. Tuy nhiên "trăm nghe không bằng mắt thấy, trăm thấy không bằng ... tay làm". Nếu có điều kiện, các bạn nên thực hành nhiều sẽ quen và ghi nhớ trong đầu dễ dàng.

Đầu tiên bạn cần phải xác định thứ tự các cọng cáp nhỏ trong sợi cáp mạng. Theo quy định chuẩn thì số thứ tự các cọng cáp phải đi theo cặp. Về màu sắc thì không có quy định chuẩn gì hết bởi vì nhà sản xuất cáp có thể sản xuất màu khác nhau. Nhưng mỗi cặp dây xoắn trong lõi cáp sẽ được đánh số theo cặp như sau:

* Cặp dây 1 và 2 (rất quan trọng)
* Cặp dây 3 và 6 (rất quan trọng)
* Cặp dây 4 và 5 (không cần thiết)
* Cặp dây 7 và 8 (không cần thiết)

Sơ đồ tham khảo:

Để tiện cho việc nâng cấp và sửa chữa sau này, bạn nên dùng loại cáp của cùng nhà sản xuất (để có cùng màu) và ghi nhớ số thứ tự các cặp xoắn và màu sắc của chúng. Sau này đó sẽ là điểm lợi của bạn vì bạn không cần phải rút cả 2 đầu cáp ra so sánh với nhau nữa.

Việc kế tiếp, bạn phải xác định đúng vị trí pin của Jack RJ45 và đầu Rack female. Việc này rất dễ dàng. Bạn có thể xem hình.

Bây giờ chúng ta bắt đầu bấm đầu cáp nhé. Trước hết bạn cần quan sát kỹ đầu Jack RJ45. Bạn nhìn trong ruột, ứng với mỗi thanh đồng sẽ có một rãnh nhỏ. Trong đầu cáp sẽ có 8 rãnh nhỏ dành cho 8 sợi cáp nhỏ. Khi đã xác định pin như hình vẽ ở trên, chúng ta bắt đầu đút những sợi cáp nhỏ vào theo thứ tự. (chỉ làm 1 đầu cáp thôi nhé, đầu còn lại sẽ tùy thuộc vào loại cáp)

Bạn lưu ý là dây số 3 và dây số 6 là một cặp xoắn nhé (trên hình là dây màu xanh lá cây và dây trắng sọc xanh lá cây).
Sau khi đã chắc chắn đầu cáp tiếp xúc với thanh đồng và chắc chắn vị trí dây nằm gọn trong các rãnh nhỏ, bạn hãy dùng kềm bấm cáp bấm cố định nó luôn. Okie, vậy là xong một đầu. Đầu cáp còn lại sẽ tuỳ thuộc vào 1 trong 2 loại cáp "thẳng" hay cáp "chéo".
Sơ đồ cáp thẳng:

Sơ đồ cáp chéo:

Okie, vậy là bạn đã hoàn thành 2 loại cáp căn bản nhất của hệ thống LAN. Khi kiểm tra, bạn chỉ việc cầm 2 đầu cáp lên, để chúng gần nhau và quan sát màu và vị trí của chúng. Nếu có đồ test cáp bạn sẽ test như sau:

Đối với cáp thẳng: đèn cháy giữa đầu phát và đầu thu sẽ giống nhau theo thứ tự 1 - 2 - 3 - 6 - 4 - 5 - 7 - 8.

Đối với cáp chéo: đèn sẽ phát theo tính hiệu như sau:
Đầu thu ------------------ Đầu phát
đèn 1 --------------------- đèn 3
đèn 2 --------------------- đèn 6
đèn 3 --------------------- đèn 1
đèn 6 --------------------- đèn 2
đèn 4 --------------------- đèn 4
đèn 5 --------------------- đèn 5
đèn 7 --------------------- đèn 7
đèn 8 --------------------- đèn 8

Cách bấm cáp Console:

1 ------------- 8
2 ------------- 7
3 ------------- 6
4 ------------- 5
5 ------------- 4
6 ------------- 3
7 ------------- 2
8 ------------- 1

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ +++++
*B4*:

*B9*:Trên máy muốn lấy tài nguyên(ví dụ máy 1 là máy share thì máy này là máy 2)pác vào run gõ " \\192.168.1.1" đợi chút thì nó sẽ đưa bạn đến thư mục chia sẻ thôi.Nếu máy 1 là máy lấy tài nguyên thì gõ "\\192.168.1.2" nhe pác.chúc pác thành công nha.Có gì trục trặc thì pác cứ post bài hỏi nhe.Em biết thì em chỉ pác cho![/QUOTE]

Repeater

Trong một mạng LAN, giới hạn của cáp mạng là 100m (cho loại cáp mạng CAT 5 UTP – là cáp được dùng phổ biến nhất), bởi tín hiệu bị suy hao trên đường truyền nên không thể đi xa hơn. Vì vậy, để có thể kết nối các thiết bị ở xa hơn, mạng cần các thiết bị để khuếch đại và định thời lại tín hiệu, giúp tín hiệu có thể truyền dẫn đi xa hơn giới hạn này.

Repeater là một thiết bị ở lớp 1 (Physical Layer) trong mô hình OSI. Repeater có vai trò khuếch đại tín hiệu vật lý ở đầu vào và cung cấp năng lượng cho tín hiệu ở đầu ra để có thể đến được những chặng đường tiếp theo trong mạng. Điện tín, điện thoại, truyền thông tin qua sợi quang… và các nhu cầu truyền tín hiệu đi xa đều cần sử dụng Repeater.

Hub
Hub được coi là một Repeater có nhiều cổng. Một Hub có từ 4 đến 24 cổng và có thể còn nhiều hơn. Trong phần lớn các trường hợp, Hub được sử dụng trong các mạng 10BASE-T hay 100BASE-T. Khi cấu hình mạng là hình sao (Star topology), Hub đóng vai trò là trung tâm của mạng. Với một Hub, khi thông tin vào từ một cổng và sẽ được đưa đến tất cả các cổng khác.

Hub có 2 loại là Active Hub và Smart Hub. Active Hub là loại Hub được dùng phổ biến, cần được cấp nguồn khi hoạt động, được sử dụng để khuếch đại tín hiệu đến và cho tín hiệu ra những cổng còn lại, đảm bảo mức tín hiệu cần thiết. Smart Hub (Intelligent Hub) có chức năng tương tự như Active Hub, nhưng có tích hợp thêm chip có khả năng tự động dò lỗi - rất hữu ích trong trường hợp dò tìm và phát hiện lỗi trong mạng.

Bridge

Bridge là thiết bị mạng thuộc lớp 2 của mô hình OSI (Data Link Layer). Bridge được sử dụng để ghép nối 2 mạng để tạo thành một mạng lớn duy nhất. Bridge được sử dụng phổ biến để làm cầu nối giữa hai mạng Ethernet. Bridge quan sát các gói tin (packet) trên mọi mạng. Khi thấy một gói tin từ một máy tính thuộc mạng này chuyển tới một máy tính trên mạng khác, Bridge sẽ sao chép và gửi gói tin này tới mạng đích.

Ưu điểm của Bridge là hoạt động trong suốt, các máy tính thuộc các mạng khác nhau vẫn có thể gửi các thông tin với nhau đơn giản mà không cần biết có sự "can thiệp" của Bridge. Một Bridge có thể xử lý được nhiều lưu thông trên mạng như Novell, Banyan... cũng như là địa chỉ IP cùng một lúc. Nhược điểm của Bridge là chỉ kết nối những mạng cùng loại và sử dụng Bridge cho những mạng hoạt động nhanh sẽ khó khăn nếu chúng không nằm gần nhau về mặt vật lý.

Switch

Switch đôi khi được mô tả như là một Bridge có nhiều cổng. Trong khi một Bridge chỉ có 2 cổng để liên kết được 2 segment mạng với nhau, thì Switch lại có khả năng kết nối được nhiều segment lại với nhau tuỳ thuộc vào số cổng (port) trên Switch. Cũng giống như Bridge, Switch cũng "học" thông tin của mạng thông qua các gói tin (packet) mà nó nhận được từ các máy trong mạng. Switch sử dụng các thông tin này để xây dựng lên bảng Switch, bảng này cung cấp thông tin giúp các gói thông tin đến đúng địa chỉ.

Ngày nay, trong các giao tiếp dữ liệu, Switch thường có 2 chức năng chính là chuyển các khung dữ liệu từ nguồn đến đích, và xây dựng các bảng Switch. Switch hoạt động ở tốc độ cao hơn nhiều so với Repeater và có thể cung cấp nhiều chức năng hơn như khả năng tạo mạng LAN ảo (VLAN).

Router

Router là thiết bị mạng lớp 3 của mô hình OSI (Network Layer). Router kết nối hai hay nhiều mạng IP với nhau. Các máy tính trên mạng phải "nhận thức" được sự tham gia của một router, nhưng đối với các mạng IP thì một trong những quy tắc của IP là mọi máy tính kết nối mạng đều có thể giao tiếp được với router.

Ưu điểm của Router: Về mặt vật lý, Router có thể kết nối với các loại mạng khác lại với nhau, từ những Ethernet cục bộ tốc độ cao cho đến đường dây điện thoại đường dài có tốc độ chậm.

Nhược điểm của Router: Router chậm hơn Bridge vì chúng đòi hỏi nhiều tính toán hơn để tìm ra cách dẫn đường cho các gói tin, đặc biệt khi các mạng kết nối với nhau không cùng tốc độ. Một mạng hoạt động nhanh có thể phát các gói tin nhanh hơn nhiều so với một mạng chậm và có thể gây ra sự nghẽn mạng. Do đó, Router có thể yêu cầu máy tính gửi các gói tin đến chậm hơn. Một vấn đề khác là các Router có đặc điểm chuyên biệt theo giao thức - tức là, cách một máy tính kết nối mạng giao tiếp với một router IP thì sẽ khác biệt với cách nó giao tiếp với một router Novell hay DECnet. Hiện nay vấn đề này được giải quyết bởi một mạng biết đường dẫn của mọi loại mạng được biết đến. Tất cả các router thương mại đều có thể xử lý nhiều loại giao thức, thường với chi phí phụ thêm cho mỗi giao thức.

Gateway

Gateway cho phép nối ghép hai loại giao thức với nhau. Ví dụ: mạng của bạn sử dụng giao thức IP và mạng của ai đó sử dụng giao thức IPX, Novell, DECnet, SNA... hoặc một giao thức nào đó thì Gateway sẽ chuyển đổi từ loại giao thức này sang loại khác.

Qua Gateway, các máy tính trong các mạng sử dụng các giao thức khác nhau có thể dễ dàng "nói chuyện" được với nhau. Gateway không chỉ phân biệt các giao thức mà còn còn có thể phân biệt ứng dụng như cách bạn chuyển thư điện tử từ mạng này sang mạng khác, chuyển đổi một phiên làm việc từ xa

Các pác nói rõ cho em dùng moderm thì sao và switch thì như thế nào nha

em muốn nối mạng khoảng 4 máy thì em nên dùng moderm hay switch?
Thanks các pác trước nha!!

Trong truong hop nay em chi can mua mot modem 4 cong la duoc. Dong thoi mua them day cap UTP. Chia ra 4 soi bam theo cap cheo.

luanvd1980
11-01-2009, 00:25
Em thấy pac đúng là dân pro. Cao thu. Em xin bái pac làm sư phụ, mong pac giúp đỡ. Nhân đây em cũng nhờ pac giúp em việc này. Số là em đang làm ở một cơ quan, ở đó có mạng LAN nội bộ. Hàng ngày em vẫn xách con máy xách tay(cài Win vista home) của em đến làm việc và vào mạng bình thường nhưng em cứ xách máy tính của em về nhà vào internet qua một modem ADSL của vnpt( vẫn vào mạng bình thường bằng máy bàn nhà em) thì lại không vào được và chỉ báo local only. Mong Pac chỉ cho em các khả năng có thể xảy ra và các hướng giải quyết giúp em với. Pac nào trên diễn đàn biết được nguyên nhân thì cũng mong góp ý cho em với.THANKS

khacthuc
12-03-2009, 10:33
bác nào biết chỉ dùm:
tôi đang xài đường truyền cable SCTV modem chỉ có 1 cổng RJ45 và 1 cổng USB. muốn dùng hai máy phải làm sao?

ngdoanbach
12-03-2009, 14:37
các bác có biết trang nào có phần mềm hoc tiếng anh miễn phí chỉ giù em với. thanks1

vinhtx87
21-03-2009, 14:55
http://tienganhonline.com
từ cơ bản đến phức tạp
học hay đó

kaka20228
25-03-2009, 14:09
ra quán bảo bấm cho cái cáp chéo,bao nhiu m do khoảng cách 2 máy.về đặt địa chỉ nhu bác trên nói.thế là Ok

t4dung
26-03-2009, 21:42
em có 2 máy kết nối internet qua môt router.có dùng swith 5 cổng đẻ share 2 máy.giờ em muôn xây dựng mạng lan giữa hai máy thì cần gì nữa kô.có cần phải đổi 2 dây cáp nữa không.đọc mấy bài trên chưa hiêu lăm về dây bấm thẳng với bấm chéo.em dùng adsl của viettel

dh2xd
27-03-2009, 13:54
Các bác ơi, có ai biết cách lấy key hay phần mềm lấy key của Wifi không em nằm trong khu vực tràn ngập wifi mà không được dùng, các bác thấy có ấm ức không?

thayl66
30-03-2009, 08:11
Bấm cáp mạng co người giải thích rõ ràng rồi, có hai kiểu bấm là bấm chéo và bấm thẳng. Bấm chéo để nối trực tiếp hai máy tính với nhau, còn bấm thẳng để nối nhiều máy tính thông qua một thiết bị như switch hoặc hub.

duyhung018
30-03-2009, 15:15
em có 2 máy kết nối internet qua môt router.có dùng swith 5 cổng đẻ share 2 máy.giờ em muôn xây dựng mạng lan giữa hai máy thì cần gì nữa kô.có cần phải đổi 2 dây cáp nữa không.đọc mấy bài trên chưa hiêu lăm về dây bấm thẳng với bấm chéo.em dùng adsl của viettel

Như vậy là bạn đã có LAN rồi, muốn thấy giữ liệu 2 máy thì bạn cứ việc share và enable tài khoản guest lên
- Enable tài khoản guest: bạn vào manage (click chuột phải lên my computer) vao local users and group-> users-> chọn guest->ok
- share: bạn click chuột phải lên file muốn share -> sharing and sercurity -> tick vào share là ok ngay thôi.

chúc bạn thành công

hoangvunt
02-04-2009, 10:24
còn trong Vista thì đặt IP address ở đâu vậy bạn>

gau_bu
05-04-2009, 08:52
tất cả chú ý đây để cho em hỏi.
Số là phòng em vừa mới nhập thêm một con cp nữa nhưng chỉ có một đường internet từ trên switch của bà chủ "thằn lằn" của phòng trọ xuống.bây giờ em muốn có thể dùng internet cho 2 máy nhưng không muốn kéo thêm 1 đường dây từ switch của bà "thằn lằn" nữa vì sợ mối tháng lại tốn thêm 80k.có cách nào mà 2 máy có thể dùng 1 đường dây đó không các bác
1.e nghe nói sợi cáp 8 dây đó chỉ dùng co 4 vậy mình có thể lấy 4 dây kia nối vào máy 2 được không?
2.có thể mua thêm cái switch cắm cái đường dây từ trên bà "thằn lằn"
rồi từ cái switch đó cắm ra 2 máy?
3.mua thêm cái card mạng cắm vào 1 máy rồi share sang máy kia
*bổ sung:e đã thử dùng chiêu oái oăm này:cắt cái đường dây từ bà "thằn lằn" ra tuốt vỏ,mua thêm 2 sợ dây,mỗi sợi chỉ bấm 1 đầu RJ45 còn đầu kia tuốt vỏ,nối 3 cái đầu dây đó lại(cứ cùng màu là e nối thôi).kết quả cả chẳng có máy nào lên dtth được cả
mong các bác pro chỉ giáo giúp em

silkroadpro
05-04-2009, 16:36
còn trong Vista thì đặt IP address ở đâu vậy bạn>

Control Panel\Network and Sharing Center\Manage Network Connections\Local Connection.

duytan_02
05-04-2009, 18:02
tất cả chú ý đây để cho em hỏi.
Số là phòng em vừa mới nhập thêm một con cp nữa nhưng chỉ có một đường internet từ trên switch của bà chủ "thằn lằn" của phòng trọ xuống.bây giờ em muốn có thể dùng internet cho 2 máy nhưng không muốn kéo thêm 1 đường dây từ switch của bà "thằn lằn" nữa vì sợ mối tháng lại tốn thêm 80k.có cách nào mà 2 máy có thể dùng 1 đường dây đó không các bác
1.e nghe nói sợi cáp 8 dây đó chỉ dùng co 4 vậy mình có thể lấy 4 dây kia nối vào máy 2 được không?
*bổ sung:e đã thử dùng chiêu oái oăm này:cắt cái đường dây từ bà "thằn lằn" ra tuốt vỏ,mua thêm 2 sợ dây,mỗi sợi chỉ bấm 1 đầu RJ45 còn đầu kia tuốt vỏ,nối 3 cái đầu dây đó lại(cứ cùng màu là e nối thôi).kết quả cả chẳng có máy nào lên dtth được cả
mong các bác pro chỉ giáo giúp em

bạn có ý tưởng hơi hay đấy hehe,bạn làm theo cách 3 đi,vừa rẻ tiền vừa dễ làm,một cạc mạng + mấy mét dây nữa là xong thôi,nhờ nơi bán họ bấm cáp luôn cho,nhớ nói rõ là kết nối pc tới pc nhé,kẻo lại bấm nhầm,xong vào network conection để chia sẻ nét cho máy kia là xong.

hung8511
13-04-2009, 22:56
có hai máy thì dùng mạng lan cho nhanh đỡ tốn xiền lại mất công dây rợ lằng nhằng.

caydau73
14-04-2009, 14:05
Các cao thủ mạng lan ơi ! ngoài PM yahoo messenger monitor ra có PM nào dùng để theo dõi các nick khác (hotmail, Win live..) trong mạng lan không? Và còn cách nào khác để kiểm soát các nick đang chat trong mạng lan ko?

hungkn1986
20-04-2009, 23:19
Card Network: Mỗi máy tính có card mạng (NIC), Card mạng ở đây có chức năng nhận dạng hay giao tiếp với các máy tính trong mạng, mỗi card mạng đều có địa chỉ vật lý hay gọi là địa chỉ MAC.
Cable: Bạn muốn kết nối để shared với nhau thì phải dùng cable Cross-Over tức là cáp chéo (Vì hai thiết bị giống nhau).
Mình chỉ nói sơ quá thế thui. bb..

Khoacnk
06-05-2009, 22:11
Tôi có xem bài của Badboy về cách lấp đặt mang Lan.Tôi rất thích cách chỉ dẫn của bạn rõ ràng chi tiết dễ hiểu. hẹn gặp lại bạn .Khoacnk

hunghd04
11-05-2009, 09:46
bạn ơi chỉ giúp mình cách nối mạng cho một quán net với ,20 máy, mình có modem và switch 24 công rồi, có cả car mang (mình biết bâm dây) bạn ơi đặt địa chỉ mạng như thế nào nhỉ :ip address? subnet mask? default gateway? prefrred DNS sever? Alternete DNS server?

--------------------------------------------------------------------------------

manthang
02-06-2009, 14:07
bạn ơi chỉ giúp mình cách nối mạng cho một quán net với ,20 máy, mình có modem và switch 24 công rồi, có cả car mang (mình biết bâm dây) bạn ơi đặt địa chỉ mạng như thế nào nhỉ :ip address? subnet mask? default gateway? prefrred DNS sever? Alternete DNS server?

--------------------------------------------------------------------------------
1. Đầu tiên là cấu hình cho cái modem của bạn >> cái này nhờ mấy ông kỹ thuật viên của nhà cung cấp xuống làm cho hoặc bạn chỉ rõ bạn xài mạng của thằng nào, modem hiệu gì >> post lên đây mọi người giúp cho.
2. Nếu modem có cấu hình DHCP thì khỏe rùi >> bạn ko cần cấu hình gì thêm cho 20 máy kia đâu, cứ bấm + đấu nối cấp đúng là ok.
3. Nếu modem ko cấu hình DHCP thì...bạn nên nhờ ông kỹ thuật viên config lại cái modem, chuyển sang DHCP đi >> bạn ko phải tới từng máy config làm gì cho mỏi tay!

phuonggiao
03-06-2009, 00:09

Để nối 2 máy tính với nhau ta có thể dùng 1 sợi dây mạng bấm chéo là Ok rùi.

kingkongviet
23-06-2009, 09:52
Hôm qua sau khi đọc được cách làm các bạn chỉ, tôi thử cài và sử dụng được nhưng tôi thấy máy lên mạng khá lâu.Lâu hơn lúc tôi chưa cài mạng Lan nữa.Lúc trước tôi chỉ gắn cáp vào modem có nhiều cổng và nối internet trực tiếp không chia sẻ qua Lan thì máy chạy nhanh hơn sau khi cài.

leduyhai
23-06-2009, 10:03
nói thế cũng nói được .
modem nó có nhiều loại mình cấu hình cho nó cấp theo dải địa chỉ nào thì cũng ok. nhưng thường nhà sản xuất đặt là 192.168.1.1 nhưng mình ko thích thì đặt 192.168.3.1 có sao đâu.
nhiều khi em thấy các bác hỏi câu hỏi như là chick ??? ấy????

unknowndiamond
28-06-2009, 03:10
Hi mọi người.Mình đã post một bài về vấn đề này trong box tin học căn bản vì ban đầu nghĩ rằng do virus gây ra(here: http://ddth.com/showthread.php?t=284334 )
nhưng sau khi khi kiểm tra kĩ thì mình lại nghĩ không phải do virus, mà nguyên nhân không vào được google có thể do sau khi kết nối thì sever của google không phân biệt được 2 máy :( chăng ?
Mình chỉ đơn giản sử dụng modem ,loại có một cổng COM và một cổng USB của Viettel,kết nối một máy PC với một laptop, với PC dùng cổng COM. Ban đầu khi mình chưa thiết lập kết nối giữa 2 máy thì việc vào mạng rất bình thường,cả hai máy đều không có vấn đề gì.(tức là cùng cắm dây vào modem nhưng chưa thiết lập kết nối giữa 2 máy)
Sau đó vì nhu cầu muốn share dữ liệu giữa 2 máy nên mình tiến hành thiết lập một connection giữa 2 máy theo cách bình thường,thông qua modem.
Kết nối xong thì tình trạng không kết nối được đến trang google xày ra,ban đầu là trên laptop của mình,sau đó mình thử config địa chỉ IP trên 2 máy,1 máy là 192.168.1.2, còn lại là 192.168.1.3... thì bây giờ cả hai máy đều không vào google được luôn :(
Thế nên mình post bài ở đây để hỏi xem có cao thủ nào đã gặp vấn đề trên chưa và xin chỉ mình cách giải quyết với?

thienpht
01-07-2009, 11:18

Đương nhiên mỗi máy cần phải có ! card mạng rồi>. Đa số card này đã onboard, các cái rời (thông dụng là RLK 8139) giá rất rẻ, vài chục k (quen có thể xin được).
Phải mua thêm 1 switch 4 cổng, giá bây giờ chỉ trên trăm k thôi. Nên đầu tư về lâu dài. Thậm chí ta còn được làm đại lý để thu hồi vốn nữa ấy chứ lỵ.

mynisd92
09-07-2009, 22:13
Em có thể hỏi các bác một vài vấn đề với mạng LAN đc hok:
1. Em có 1 PC nối với Modem ADSL 1 cổng dùng mạng VNPT và đang lên mạng bình thường. Bây giờ em muốn 1 MTXT nữa cũng nối mạng thì phải dùng Hub hoặc Switch phải không ạ? Các anh có thể hướng dẫn em cách nối PC và MTXT vừa lên mạng dc lại vừa chơi game qua mạng LAN được không ạ?( cụ thề với các anh luôn game NFS:Most Wanted hoặc halflife...)
2. Nếu em không dùng Hub hoặc Switch mà muốn nối trực tiếp 2 máy với nhau (2 máy không cần lên Internet mà chỉ cần mạng LAN chơi game với nhau thôi) thì em cần phải bấm cáp đúng không ạ? Nhưng theo sơ đồ thì cùng loại là cáp chéo khác loại là cáp thẳng, thế PC và MTXT cáp chéo hay cáp thẳng?
3. Cuối cùng em muốn hỏi các anh là có sự khác nhau khi nối mạng LAN giữa 2 HDH khác nhau không? Cụ thể em muốn nối mạng LAN "trực tiếp" (không cần vào Internet) giữa "PC XP to laptop VISTA" và "PC XP to laptop XP". Các anh có thể giải quyết cho em cả 2 vấn đề được không?

euro2005
10-07-2009, 09:04
Em có thể hỏi các bác một vài vấn đề với mạng LAN đc hok:
1. Em có 1 PC nối với Modem ADSL 1 cổng dùng mạng VNPT và đang lên mạng bình thường. Bây giờ em muốn 1 MTXT nữa cũng nối mạng thì phải dùng Hub hoặc Switch phải không ạ? Các anh có thể hướng dẫn em cách nối PC và MTXT vừa lên mạng dc lại vừa chơi game qua mạng LAN được không ạ?( cụ thề với các anh luôn game NFS:Most Wanted hoặc halflife...)
2. Nếu em không dùng Hub hoặc Switch mà muốn nối trực tiếp 2 máy với nhau (2 máy không cần lên Internet mà chỉ cần mạng LAN chơi game với nhau thôi) thì em cần phải bấm cáp đúng không ạ? Nhưng theo sơ đồ thì cùng loại là cáp chéo khác loại là cáp thẳng, thế PC và MTXT cáp chéo hay cáp thẳng?
3. Cuối cùng em muốn hỏi các anh là có sự khác nhau khi nối mạng LAN giữa 2 HDH khác nhau không? Cụ thể em muốn nối mạng LAN "trực tiếp" (không cần vào Internet) giữa "PC XP to laptop VISTA" và "PC XP to laptop XP". Các anh có thể giải quyết cho em cả 2 vấn đề được không?

Từ kinh nghiệm bản thân, tôi có vài ý kiến đóng góp sau
1) Các máy tính cùng cắm vào switch rồi kết nối với modem để ra internet là cùng chung Lan rồi, việc chơi game half-life chỉ cần có Lan thôi là đủ nên như vậy đã đủ đám ứng rồi, nhà mình có 2 máy vừa chơi half-lie vừa ra net vô tư.
2) Máy tính với máy tính là cáp chéo, không quan trọng là để bàn hay xách tay cũng đều là máy tính nên nó cùng loại --> cái này mình cũng đã test kết nối giữa 1 sony vaio và 1 máy để bàn bằng cáp chéo ok.
3) Cái này mình cũng thử rồi kết nối bình thường, nhưng lưu ý là nếu muốn kết nối lấy dữ liệu qua lại giữa các máy thì nên đặt password cho các account admin log on vào máy.
Bạn nào có ý kiến bổ sung thêm giùm mình nhe.

mynisd92
10-07-2009, 12:18
Rất cảm ơn anh, em đã nối được PC XP của em với Laptop XP rồi, 1 thời gian nữa sẽ nối thử PC XP với laptop VISTA. Nhưng khi cắm trực tiếp qua cáp chéo 2 máy của em nhận dc nhau rồi, share dữ liệu OK, nhưng khi chơi game lại không được (em test thử 2 game là CS volcano 1.6 và Starcraft 1.5). Anh có thể giúp em được không!

euro2005
14-07-2009, 09:37
Cho hỏi phần đặt IP giữa 2 máy tính cùng lớp đã ok chưa vậy bạn, CS 1.6 mình chưa thử chơi nên chưa biết thế nào, còn starcraft thì chỉ cần 2 máy nối LAN đặt IP ok, ping thấy nhau là vào đó chơi phần multiplayer là ok.

mynisd92
17-07-2009, 16:47
Cho hỏi phần đặt IP giữa 2 máy tính cùng lớp đã ok chưa vậy bạn, CS 1.6 mình chưa thử chơi nên chưa biết thế nào, còn starcraft thì chỉ cần 2 máy nối LAN đặt IP ok, ping thấy nhau là vào đó chơi phần multiplayer là ok.
thank anh nhìu! Sr em chư tắt firewall!

endless_8x
17-07-2009, 23:11

Đương nhiên mỗi máy cần phải có ! card mạng rồi>. Đa số card này đã onboard, các cái rời (thông dụng là RLK 8139) giá rất rẻ, vài chục k (quen có thể xin được).
Phải mua thêm 1 switch 4 cổng, giá bây giờ chỉ trên trăm k thôi. Nên đầu tư về lâu dài. Thậm chí ta còn được làm đại lý để thu hồi vốn nữa ấy chứ lỵ.
Mình thấy ước mơ của bạn " Phải mua thêm 1 switch 4 cổng, giá bây giờ chỉ trên trăm k thôi. Nên đầu tư về lâu dài. Thậm chí ta còn được làm đại lý để thu hồi vốn nữa ấy chứ lỵ" là hơi bị xa :d

Riêng về việc chia sẻ mạng cho các máy tính khác nhau từ đường dây chủ thì chỉ có 1 cách mà mình biết , đó là dùng switch or hub. Tuy nhiên cũng k thể nói đến bộ phần khác là bộ phát tín hiệu có tên wireless. Khi bạn dùng qua switch or hub thì đơn giản là bạn chỉ cần cắm dây và để IP ở động cho các máy tự nhận, nếu k được thì bạn chuyển IP qua tĩnh là xong. còn nếu bạn dùng thêm con wireless cho Laptop thì bạn cần cấu hình lại con này cho nó khác ip với modem or để tự nhận là xong.
Cài đặt thế nào cho con wireless thì chỉ cần đọc sách mà kèm theo con wireless bạn mua là xong. Nếu cần các thông tin khác nhau về nhà cung cấp mạng thì bạn chỉ cần vào trang modem là biết hết (à trừ cái pass of account nhé )

Lâu k nghịch máy vì nhiều nguyên nhân khiến những gì mình từng học qua công ty chuyên kinh doanh Laptop là điện tử sài gòn đã quên gần hết. Nên bạn có thể nói giúp mình vấn đề ngoài lề và riêng riêng chút xíu so với topic này nhé.
Cái này nghĩa là gì?

Sau đó vì nhu cầu muốn share dữ liệu giữa 2 máy nên mình tiến hành thiết lập một connection giữa 2 máy theo cách bình thường,thông qua modem.

K biết muốn tạo thì làm thế nào nhỉ?
Bình thường mình cũng chỉ cắm như bạn nói, dùng nhiều máy thì kết nối net bình thường, còn connec nhiều máy với nhau ví dụ như đâu game với nhau ý, thì làm như nào mình k nhớ.. à k nói thẳng là k rõ cho lành ^^

thinh505
21-07-2009, 17:07
cac bac cho em hoi cach noi mang lan giua 2 may vista utimate va premium
de choi game nhu the nao>
em co doc tren mang lam theo ma khong duoc.

pyra
29-07-2009, 10:54

Chúc pác thành công!

Bác này nói chính xác.

huuthao
31-07-2009, 12:38
hi tưởng chuyện gì to tát niêu nhà dùng swith thì cư share thư mục o máy càn copy rôi vào máy cần copy tơi rồi mơ computer lên đanh vao \\dia chi ip cua may kia an enter la ok niêu khong biết gì về mạng tôt nhất nên mua dây usb có găn mạch về mà dụng là tiện nhất

WhiteGhost
31-07-2009, 15:23
Đi ra tiệm mua 1 sợi dây kết nối 2 máy tính đem về cài driver rùi bắt đầu sử dụng

boy_9xhy
31-07-2009, 15:28
đi mua 1 sợi dây về cắm vào 2 máy
config IP cho 2 máy
VD : máy 1 có IP là 192.168.1.7
thi máy 2 có IP là 192.168.1.X
miễn là ko được trùng nhau

hacdinhhong
31-07-2009, 15:30

ra cửa hàng bảo ng ta bán cho cái gọi là dây mạng (hay dây Lan j đấy ) về buộc vào 2 máy tính muốn nối với nhau sao cho đừng chặt và đừng lỏng quá .bây jờ muốn chuyển dữ liệu cho nhau thì buộc cái dữ liệu đấy vào 1 đầu dây cầm gậy hay bất kỳ cái j (chân cũng đc)kéo ,đẩy hoặc đá nó về đầu bên kia . thế là xong

hack_mattroi
03-08-2009, 22:26

Bấn như bạn này là đúng nếu bạn chỉ kết nối trục tiếp hai máy cho nhau qua card NIC của chúng mà không qua một thiết bị thứ 3 Nếu bạn đi qua một thiết bị như swits hoặc hud thì bạn bấn đầu hai như đầu một.Bấm song song đó mà

p_tai79
09-08-2009, 13:40
*B4*:

có cách nào đơn giản hơn không bác, mấy cái dzụ này mình chả rành

đi mua 1 sợi dây về cắm vào 2 máy
config IP cho 2 máy
VD : máy 1 có IP là 192.168.1.7
thi máy 2 có IP là 192.168.1.X
miễn là ko được trùng nhau

đơn giản như thế không bác

BIG BET
22-08-2009, 08:24
Enable user guest lên là ok ah. Click phải vào My computer chọn manage, chọn local users & groups chọn users chọn guest bỏ dấu kick ở mục acc is disabled. Ok share dữ liệu lên dùng....

dongromantic
22-08-2009, 13:48
Đúng như pác badboy4112005 nói mình bít mà vẫn làm sai là không được. Những gì cần nói các pác nói hết cả rồi. Còn nếu làm không được hãy gọi 01687.359.483 nhé

truongvandong
26-08-2009, 16:38
sax vậy e ra tiệm Lét mà chơi cho khoẻ

trungkientha
10-09-2009, 20:55
hay quá ta.thanks các bác nhiều

mecuasu
14-09-2009, 15:41
Em xin chào mọi người,mọi người cho em hỏi phát:
Nhà em mới kết nối Internet của VNPT ( Megavnn )qua đường dây điện thoại có sẵn,nhưng việc là thế này:Máy ở tầng trên của em thì có mạng rồi thông qua 1 cái Modem ( Plannet 3410 )1 cổng USB và 1 cổng RJ45 gì đó do bên Bưu Điện lắp cho,nhưng ở tầng dưới nhà em có 1 máy tính bàn nữa,bây giờ em muốn cho cái máy đấy có mạng nữa thì phải làm thế nào?Em cũng đã có thêm 1 cái Modem Speed com+ 4 cổng,em đang định đấu luôn cái Speed com+ đó vào giắc cắm ĐT ( có mạng ) ở mỗi phòng và vào cái máy tính đó của em thì liệu có được không và có phải cài đặt lại cái gì ko?Mong các anh chỉ bảo cho em ạ,em dốt về khoản IT này lắm ạ.Em cảm ơn mọi người trước ạ?Có người khuyên bảo em là mua 1 cái Switch về và cắm vào cái giắc ĐT đó và cắm cả vào cáo Speed com+ đó và vào máy tính thứ 2 đó là đc ạ?Hay như thế nào ạ?

kiettt
14-09-2009, 21:41
Em xin chào mọi người,mọi người cho em hỏi phát:
Nhà em mới kết nối Internet của VNPT ( Megavnn )qua đường dây điện thoại có sẵn,nhưng việc là thế này:Máy ở tầng trên của em thì có mạng rồi thông qua 1 cái Modem ( Plannet 3410 )1 cổng USB và 1 cổng RJ45 gì đó do bên Bưu Điện lắp cho,nhưng ở tầng dưới nhà em có 1 máy tính bàn nữa,bây giờ em muốn cho cái máy đấy có mạng nữa thì phải làm thế nào?Em cũng đã có thêm 1 cái Modem Speed com+ 4 cổng,em đang định đấu luôn cái Speed com+ đó vào giắc cắm ĐT ( có mạng ) ở mỗi phòng và vào cái máy tính đó của em thì liệu có được không và có phải cài đặt lại cái gì ko?Mong các anh chỉ bảo cho em ạ,em dốt về khoản IT này lắm ạ.Em cảm ơn mọi người trước ạ?Có người khuyên bảo em là mua 1 cái Switch về và cắm vào cái giắc ĐT đó và cắm cả vào cáo Speed com+ đó và vào máy tính thứ 2 đó là đc ạ?Hay như thế nào ạ?

Ráng đọc mà vẫn không hiểu ý bạn định nói gì ! Đơn giản nhất là bạn cất cái Planet 3410 đi, cấu hình cái Speed com+ đó làm modem (khai báo user name+password có trong biên bản bản giao người ta đưa cho bạn) là xong, như bạn cho biết cái Speed com+ có 4 ports mạng, 2 port vào 2 máy sẵn có, vẫn còn dư cho 2 máy nữa.

anhngocqn
17-09-2009, 18:58
ke ra bad boy cung nhiet tinh day nhung sao hok giup ng ta lam ghost di co gi dau vai dong thoi

sunflower12323
18-09-2009, 23:00
CÁc câu ơi cho tớ hỏi, trước hết phải nói là tớ rất gà về mấy cái này nên nếu tớ hỏi ngây ngô thì các cậu thông cảm nha.
Tớ nối mạng MegaVNN của VPPT qua đường dây điện thoại( khuyến mại). Modem 1 cổng , bây giờ tớ muốn nối mạng với nhà bên cạnh thì phải làm thế nào? Nhà bên cạnh dùng dây mạng riêng thì phải,ko phải qua đg dây đt.
Tiếp nữa là tớ muốn hỏi như thế thì nhà cung cấp dịch vụ tính tiền sử dụng hàng tháng kiểu gì?

xucxich69
29-09-2009, 19:39
Ráng đọc mà vẫn không hiểu ý bạn định nói gì ! Đơn giản nhất là bạn cất cái Planet 3410 đi, cấu hình cái Speed com+ đó làm modem (khai báo user name+password có trong biên bản bản giao người ta đưa cho bạn) là xong, như bạn cho biết cái Speed com+ có 4 ports mạng, 2 port vào 2 máy sẵn có, vẫn còn dư cho 2 máy nữa.

Nhờ các bác giúp đỡ…
Trước đây mình dùng mạng FPT dã được 3 năm, (modem 4 cổng hiệu SIEMENS, 4 ports ADSL2+ Router, Model: Gigaset SE560 dsl) do FPT cung cấp luôn. Tiền cước trả theo lưu lượng, sau này tính chuyển sang cước trọn gói thằng FPT bắt phải đóng 100.000$ lệ phí… thấy ghét. Nhằm lúc Viettel đang khuến mãi bèn chuyển qua luôn, Modem của Vettel chỉ có 1 cổng RJ45 và 1 cổng USB. Nhà cũng chỉ có 2 máy tính nên cũng ổn. Đùng 1 cái năm nay có thằng em họ ở tỉnh lên ở trọ học đại học, nó cũng có 1 máy tính riêng… thế là hơi bị kẹt. Định lôi cái Modem 4 cổng cũ ra dùng cho 3 máy mà không biết làm sao… đọc report của bác mà vẫn chưa hiểu cách cấu hình cái modem 4 cổng của FPT để dùng cho mạng Viettel như thế nào (khai báo user name+password có trong biên bản bản giao người ta đưa cho bạn) là khai báo ở đâu, bác vui lòng hướng dẫn rỏ ràng chi tiết hơn để mình làm… Cảm ơn các bác.

Johny_Hoang
14-10-2009, 21:28
chàng badboy4112005 này hướng dẫn rõ ràng quá rồi, cứ làm theo như thế mà không được nữa thì xin badboy số điện thoại luôn đi.

tink06a
17-10-2009, 17:00
a, tiện thể cho tui hỏi luc các bạn, tui có cái router 2 cổng, 1 cổng RJ45 cổng còn lại là cổng USB, vậy muốn nối lan qua hai cái này thì làm sao, cám ơn trước nhé, mạng tui sài là FPT, cái modem BCOM đó, tìm hoài trên mạng nói toàn là 4 cổng mà không nói đến là dầu RJ45 hay USB gì hết

joad
17-10-2009, 23:27
Nối 2 PC để share dữ liệu ngoài các cách các bạn nêu ở trên con có thể dùng cab nối qua cổng USB (cách này đơn gian dễ làm). Ra quán mua 1 sợi cab nối 2 PC bằng cổng USB giá khoảng trên 100.000 vnd có đĩa cài đặt kèm theo về quậy một tí là ra. Đặc điểm dây cab này là 2 đầu dây có phích cắm USB để cắm vào công USB của từng máy, ở giữa dây có thiết bị chuyển đổi chớ dại mua dây chỉ có 2 dầu cắm USB. Ưu điểm của cách nối này ở pc này có thể nhìn thấy hoàn toàn pc kia và ngược lại mà chẳng cần share gì cả. Hạn chế của cách nối này là dữ liệu chỉ có thể copy qua lại được thôi và tốc độ khá chậm.

Phù Du
17-10-2009, 23:39
Bậy, nối cab USB tốc độ nhanh hơn là cổng RJ45 đó huynh.

ha dai
22-10-2009, 19:14
trời tui chả cài cắm gì vẫn nối với nhau hoài hà

gautrucit178
24-10-2009, 00:16
bạn vào bing hoặc google xem thế nào nhé

minhtrico
13-11-2009, 08:50
Máy tính của tôi khi in (qua mạng Lan) thì không in được và hiện lên thông báo:
"No more conections can be made to this computer at time because there are already as many conections the computer can accept"
Xin hỏi các bạn cách khắc phục tình trạng trên!

phamquangdat
13-11-2009, 08:53
Cảm ơn nhiều nhé!!!!!!

Khoacnk
17-11-2009, 09:23
Đúng là lúc này tôi rất bận,nên không có thời gian tham gia diễn đàn. Thật ra, thì mình cũng thường xuyên vào diễn đàn đấy chứ,để biết thêm một số thông tin. Mong DDTH thông cảm

dongromantic
21-11-2009, 08:49
Mình đã cài 2k server để thiết lập một LAN nhỏ và đã chạy một thời gian cho tới khi bị "tèo" con main. Mình thay con Main khác và cài lại HDH, Cài lại AD, Domain, add user nhưng khi các máy khác join vào Domain của mình thì không được, nó báo là không tìm thấy User. Mình kiểm tra lại mạng thì nó vẫn sáng biểu tượng nhưng không thông. Tưởng bị hỏng Card mạng nhưng mình chạy WinXP thì mạng vẫn OK, vẫn chơi Game bình thường và copy dữ liệu ngon. vậy là card không hỏng. Nhưng chạy 2K sever thì toi luôn. liệu có phải virus? ai bít chỉ giúp nhé. mình đã quét virus rồi nhưng!!!!!!!!. Đã cài lại HDH nhưng vẫn bó tay

yenmai.sx00
26-11-2009, 21:49
minh thay dong san pham CNET hien dang phan phoi tren thi truong k biet chat luong ra sao ma mau mã thi ok lam. co bac nao da sài thu sp CNET roi thi cho nhan xet.

2lykem
02-01-2010, 19:14
minh da thu va da thanh cong
b1:bam cap cheo giua 2 dau day
b2:vao start/setting/controlpannel/netword connection / kich phai va chon dong cuoi tcp/ip
b3:ban dat dia chi ip tinh cho 2 may
b4: may 1
192 168 1 2
255 255 255 0
192 168 1 1
ban chi can dat 3 dong o tren thoi chu hok dat dns sever
b5: 0 may thu 2 ban dat
192 168 1 3
255 255 255 0
192 168 1 1
the la ok thoi
thoai mai8 ma choi game

thanhtamntp
12-01-2010, 11:23
bây giờ bạn dùng cáp thẳng cũng được :)

www.SimDep.us
12-01-2010, 11:49
Nếu đang dùng Xp trở lên thì dúng 1 dây mạng có bấm đầu như bình thường cắm vào 2 cổng Lan của 2 máy tinh là dùng được ngay! Ngày xưa mới khó, bây giờ thì đơn giản hơn nhiều rồi!

goldkid
28-01-2010, 21:43
Có rất nhiều cách để pác nối hai máy tính với nhau,sau đây em nêu vài cách thông dụng và đơn giản:
Yêu cầu chung:Hai máy của pác phải có NIC(card mạng) và đã được cài driver đầy đủ.
1.nối trực tiếp 2 máy,bấm chéo hai đầu dây mạng theo thứ tự các sợi 1<>3 và 2<>6 còn các sợi còn lại bấm thẳng 4=4,5=5,7=7,8=8;
2.Đơn giản hơn là pác chạy ra tiệm mua sợi usb nối trực tiếp 2 máy lại với nhau,khỏi cần NIC.
3.Mua 1 cái switch hay router,dậy gọn nhất.
Với mục 1 và 2,pác nhớ set địa chỉ cho 2 máy này cùng lớp với nhau nhen,Switch cũng dzay.
Vài lời góp ý,thiếu xót mấy bro bỏ qua hen.

doanvucom
26-03-2010, 20:27
dây usb để kết nối 2 máy tính với nhau
www.doanvu.com

tam_giang
27-03-2010, 12:15
bây giờ bạn dùng cáp thẳng cũng được :)
Cũng hơi lạ, nối thì được nhưng sau đó làm gì ?

dây usb để kết nối 2 máy tính với nhau
Như có bạn nói ở trên, dây phải có phần giống như thế này

http://www.mrgadget.com.au/catalog/images/belkin_usb_2_file_transfer_cable.gif

vinhtd1311
27-05-2010, 16:37
Tớ cũng làm y như các bạn bảo nhưng trông thấy máy bên cạnh, ping tốt, chơi game tốt, nhưng không share file được

Vào trong Network Place bấm vào tên máy kia thì bị báo lỗi như sau:

http://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs307.snc3/28974_1349208608344_1175198487_30833159_3758077_n. jpg

quyensuthat
28-05-2010, 18:51
máy tôi khi có mạng lại hiển thị
có ai giúp mình với??????????

beck007.com
28-05-2010, 19:01
máy tôi khi có mạng lại hiển thị
có ai giúp mình với??????????

Cái này có thể do lỗi win hoặc driver tốt nhất anh cài lại máy đi :emlaugh:

quyensuthat
29-05-2010, 12:40
Cài lại máy dau phải là giải pháp!!! nó rất rất bất tiện!!!!!!!!
Tôi thấy khó chịu khi có mạng là máy lại báo vậy. Có ai giúp được không??

sms1980
01-09-2010, 10:07
cám ơn cac bạn toi xem trang nay co rat nhiều bổ ich

doantrungcpu
03-11-2010, 09:53
Các bác cho em hỏi cái........... nhà em có máy in Canon, sài hết 1gram giấy thì thay ống mực nhưng khi thay xong , về nhà thì bị chuyện khác. Là khi mình in ra thì bị sọc đen rất xấu ,,,,,,,, Xin các bác chỉ giúp em .......... Cãm ơn nhìu ........

Hình bác up lên đẹp wá, em nghĩ chắc la bác đã cài cái gì trước đó làm win ko ổn định, bác nên gỡ bỏ nó ra thì chác là ok......

Chào Các Bác....... sao hông ai answer dùm cái vấn đề của em vậy. Chuyện cái Print á.........

doantrungcpu
06-11-2010, 21:00
Cho em hỏi cái, chuyện là cái máy acer của em ko cài dc Win nữa.Em có lau chùi vệ sinh RAM và Ổ Cứng rồi nhưng éc éc ko cài WIN dc luôn.........

nguahoangtvt
08-11-2010, 11:19
Đầu tiên em cũng nghĩ như bác thôi, nhưng trước đây mình cũng có 1 khoảng thời gian khá dài tiếp xúc với các hệ thống mạng nhỏ và vừa. Mình cũng cố kiếm những cái hub cũ (10mps) để thử dây, có những cái hub rất cũ nhưng dây nào cắm vào cũng ok hết. Mới đầu thì còn quan tâm chéo với thẳng, giờ thì kệ bố nó!

đúng rồi đó, bác nói đúng e dùng cáp bấm chéo 1Gb nối modem hay máy gì cũng tốt hết, ngày xưa có chuẩn A,B là chỉ 100 Mb thôi, sau này có thêm chuẩn 1Gb nữa nên thuận lợi hơn nhiều.

leanhthptbh
14-12-2010, 18:21
tôi muốn kết nối 3 máy tính để dùng chung một lai ADSL thì phải làm sao

nho moi người chỉ giúp

ngoccong2001
15-12-2010, 08:18
1) Cần 4 cái card mạng cho 3 cái máy tính
2) Cần 1 cái Switch 8 cổng kết nối 3 cái máy tính

tatvu
06-01-2011, 06:44
Tôi "đi ngang" qua đây, đọc những giải thích của Bạn badboy4112005. Rất thành thực ngưỡng mộ và khâm phục Bạn.
Lời giải thích của Bạn rất rõ ràng (từng bước), Bạn lại rất kiên nhẫn, nhiệt tình & khiêm nhường.
Từ bài viết, tôi cũng học hỏi được nhiều, cám ơn Bạn.

kiettt
06-01-2011, 09:43
Các bác cho em hỏi cái........... nhà em có máy in Canon, sài hết 1gram giấy thì thay ống mực nhưng khi thay xong , về nhà thì bị chuyện khác. Là khi mình in ra thì bị sọc đen rất xấu ,,,,,,,, Xin các bác chỉ giúp em .......... Cãm ơn nhìu ........

Thắc mắc về máy in mà vào chỗ người ta đang bàn về mạng :no:

Máy in của bạn bị lỗi hộp mực, nếu bơm lại mực thì do lúc châm mực, người ta không làm vệ sinh kỹ ống mực, còn nếu thay mực mới thì hộp mực đó bị lỗi rồi.

losttower
09-03-2011, 19:44
Mình hỏi thêm chuyện này. Giả sử không dùng thêm phần mềm nào hỗ trợ cả (ý mình là các phần mềm quản lý 1 cài trên máy chủ, 1 cài trên máy con).

Thứ 1:
Mình cần lập 1 mạng gồm 1 máy con 1 máy chủ thông qua modem ADSL 4 port. Trong đó máy chủ có thể quản lý toàn diện về máy con, qua phần mềm Total Commander để duyệt file, hoặc ngắt/mở việc truy cập, giới hạn truy cập của máy con.

Thứ 2:
Mình cần lập 1 mạng gồm 1 máy con 2 máy chủ thông qua modem ADSL 4 port. Trong đó 2 máy chủ là ngang hàng nhau và có thể share dữ liệu cho nhau.

Hy vọng mọi người giúp đỡ..

haxuannghia
25-04-2011, 22:29
cho mình hỏi bác badboy4112005 mình cũng đã làm những bước như bác đã chỉ.mình ping qua địa chỉ ip thì nó cung đã nhận rồi.nhưng tới phần ping qua ip của may kia thi nó cũng đòi pass mình cũng đã thử cách của bác chỉ ở trên nhưng cũng không được.2 máy của mình đang sử dụng HDH WIN 7.mong bác pro chỉ giúp em với.các bác nào biết thì cũng chỉ cho em vài chiêu. thank

tackebong
26-04-2011, 20:40
máy của em mấy hôm nay mỗi lần bật tên (bắt đầu connect) lại thường xuyên received = 0, dù trước đây chỉ khoảng 1 tuần thì ko như thế. em cứ phải ipconfig /renew mấy chục lần (khoảng 10') nó mới thông cho. xong thì trong lúc dùng mạng lại thỉnh thoảng đột ngột bị unplugged (chữ x đỏ) xong lại bắt đầu connect lại (acquiring network address) mà ko rõ nguyên nhân (dây mạng nhà em vẫn cắm bình thường, ko bị lỏng). vào mạng mà dis liên tục thế tức điên lên được, mà bị nhiều chứ ko phải thỉnh thoảng mới bị. mỗi lần bị dis như thế em phải renew lại, rõ là mất thời gian, có lần mất đến 1 tiếng mới vào lại được. tình trạng xảy ra mỗi lần mở lại máy, kể cả shut down hay hibernate cũng thế. mong được mọi người giúp đỡ.

p/s: nhà em cắm chung mạng với nhà khác nên em ko giữ modem. bị dis khá thường xuyên nên cũng ko thể liên tục gọi điện cho người ta nhờ reset modem được, nhất là nhà bên đấy lại ko hiểu biết về máy tính lắm. em đã thử vào 192.168.1.1 nhưng hình như đã bị người lắp đặt cài user với pass riêng, nên các user với pass thông thường đều không qua được.

dechelama
25-07-2011, 16:35
he he, theo mình tốt nhất bạn cắm chung vào một moderm (moderm ko cần nối với nhà cung cấp, reset về chế độ ban đầu để nó cung cấp DHCP), rồi bạn share trên computer, sau đó vào card mạng để xem địa chỉ IP,( hoặc run, cmd, gõ Ipconfig/all để xem Ip của máy).
xong bạn đứng ở máy kia //ip máy còn lại ------->done

Hoặc đặt Ip tĩnh cho cả hai máy cùng một dải VD: 192.168.1.1 va 192.168.1.2

okiechiatay
11-08-2011, 09:26
Cắm trực tiếp 2 đầu dây bấm chéo vào 2 máy tính là ok

ancuong
05-09-2011, 11:08
Thanks các bạn, mình cũng đang cần thông tin này

deekei
18-09-2011, 17:14
Chưa biết nối hoặc chưa có dụng cụ thì tốt nhất bạn nên ra quán, mua dây rồi bảo họ bấm chéo cho là ok.

muamaytinhcuhn
26-09-2011, 22:59
thanks bạn nhiều nhé

dinhhung_dtvt88
30-09-2011, 12:29
Mình nối trực tiếp 2 máy tính với nhau thông qua 1 cáp mạng.
Có những lúc, băng thông của mạng là 10 Mbps, có lúc là 100 Mbps, có những lúc lên đến 1000 Mbps,
Vậy hiện tượng này là do đâu?

thanhtamntp
30-09-2011, 14:15
nó còn phụ thuộc lúc đó máy bạn đang dùng cpu để làm gì nữa

dinhhung_dtvt88
01-10-2011, 07:16
Cả 2 máy Đều là core 2 duo.

nhatrang1231
10-11-2011, 15:47
Mình dùng Dcom 3g Viettel share qua Card mạng . Dùng cap bấm chéo từ cổng Lan qua đầu thu vệ tinh DM500s . Tín hiệu chập chờn . Ping từ đầu thu lúc đuôc lúc không .
Mình nghi 2 lý do : 1 dây cap chéo dài 6 mét . 2 card mạng cũ . Các bác rành chĩ giúp .

LienHiepGiaoDuc
12-01-2012, 09:11
Thanks các bác, học lâu rồi không bấm cáp nữa giờ quên hết trơn rùi

conan8840
10-02-2012, 20:50
Bài viết của badboy4112005 rất hữu ích. thank nha

conan8840
10-02-2012, 20:51
Hy vọng bạn có nhiều bài viết hay và bổ ích hơn nữa trong diễn đàn! chúc bạn thành công.

danychan
13-02-2012, 20:18
cùng mạng Lan, tạo cái share được mà

Anhthu11
05-03-2012, 13:42
bạn phải biết địa chỉ máy chủ kiểu như "168.192.1....." sau đó vào mấy bạn cần vào ^_^
" hình như thía "

thuycv1
20-03-2012, 15:53
cái này bạn phải thiết lập mạng LAN bạn ạ

tuananh2701
15-04-2012, 23:36
Ra hàng mua dây mạng bấm chéo nối với nhau là được mà

tinthoi
18-04-2012, 10:15
Cùng dải IP bấm cáp mạng chéo chung Group là kết nối đc 2 máy với nhau

ruthamcau
05-05-2012, 14:54
lấy sợi cáp chéo add ip la xong

hoangthaicmc
09-05-2012, 15:33
Cắm vào đổi ip cho cùng dãy là ok thôi bạn

chiennguyen
17-05-2012, 17:45
À bấn chéo là loại dây mạng dùng để nối 2 thiết bị giống nhau, vidu như: máy tính với máy tính, router với router .....gọi là 2 thiết bị giống nhau.
trên sợ dây RJ 45 có quy luật bấm dây mạng như trên đã có nói đó,
bấm thẳng là hai đầu giống nhau bấm cheo la doi lai 2 qua 6, 6 qua 2

dakuza
02-06-2012, 17:12
đơn giản vào start -run - đánh chữ cmd rồi enter - đánh tiếp ipconfig , bác kiếm dòng ip address nhớ nó và tạo 1 thư mục share , bỏ file bạn cần share vào và qua máy kia vào start - run gõ vào ip của máy hồi nãy ,vd \\192.168.1.59 , thì bạn đạ truyền dữ liệu 2 máy rồi đó , có j cứ quăng vào thư mục share là dc, y/c là 2 máy nối nhau cái dây mạng (dây vào internet từ pc tới modem)

hoangnhathuan
16-07-2012, 07:43
Cái này mình từng làm rồi, đơn giản ạ. Bạn chỉ cần đoạn dây mạng có bấm dây theo chuẩn B là được ạ. Nối hai máy, đặt địa chỉ IP mạng tĩnh trùng lớp mạng là có thể vào được. Để chắc ăn thì tắt firewall đi nha.

lenguyen_camera
29-08-2012, 10:27
Chào bạn,

Trước hết bạn đặt lại IP của 2 máy cho cùng lớp mạng với nhau.

Sau đó bạn sử dụng đoạn cáp (bấm chéo) để nối 2 máy.

vào Start -> Run -> gõ cmd -> gõ ping <ip thứ 2> -> enter

và nếu kết quả trả về là reply là đã thành công.

nguyenpq05
29-08-2012, 10:33
upppppppppppppppppppppppppppp phu phuuuuuuuuuuuuuu
chuc Bác dat hanggg

nevedel
01-09-2012, 20:13
Bạn chỉ cần một đoạn dây mạng cắm 2 máy tính với nhau. Sau đó bạn đặt địa chỉ IP tĩnh cho 2 máy vd như máy A: IP 1.1.1.1, máy B: 1.1.1.2 và 2 máy đều đặt subnet mask là 255.0.0.0. Sau đó bạn vào máy A chọn run --> CMD gõ ping 1.1.1.2 -t nếu thấy có phản hồi là 2 máy đã thông nhau. Còn nếu thấy request time out thì bạn cần kiểm tra xem có phần mềm diệt virut ko nếu có thì thử disable nó đi tạm thời, hoặc tắt các tường lửa đi...khi máy đã thông để truy cập vào các thư mục chia sẻ từ máy B thì từ máy a bạn chỉ cần gõ //1.1.1.2 ở Run.