PDA

View Full Version : Làm ơn chỉ em cách ghi nhãn đĩa

Dawn
31-08-2007, 21:52
Các bác ơi, em mới mua một ổ DVD mới (ổ ghi, có chức năng ghi nhãn nữa). Ghi dữ liệu thì em biết rồi, nhưng em không biết làm sao mà ghi nhãn??
Tìm trong Nero thì thấy có tính năng thiết kế bìa đĩa, nhưng không biết làm sao để in cái bìa đó lên mặt sau đĩa cả.
Bác nào biết chỉ em với.

acquydeptrai
31-08-2007, 21:54
mình không rõ lắm nhưng hình như cái đĩa đó phải là blacklight hay là ...light :D Nói chung là có chữ light ở cuối thì mới ghi được!

jasonch
01-09-2007, 01:08
Cái đó gọi là LightScribe, bạn phải dùng đúng loại đĩa ghi hổ trợ LightScribe, sau đó lật mặt trên của đĩa xuống, rồi dùng chức năng in nhãn đĩa trong các chương trình ghi đĩa để khắc lên bằng cách chọn in thì phải, kô nhớ rõ lắm...http://en.wikipedia.org/wiki/Lightscribe

khoabeo108
01-09-2007, 11:04
Cái đó gọi là LightScribe, bạn phải dùng đúng loại đĩa ghi hổ trợ LightScribe, sau đó lật mặt trên của đĩa xuống, rồi dùng chức năng in nhãn đĩa trong các chương trình ghi đĩa để khắc lên bằng cách chọn in thì phải, kô nhớ rõ lắm...http://en.wikipedia.org/wiki/Lightscribe

Ngoài việc ổ đĩa ghi có hỗ trợ, thì còn phải mua loại đĩa có hỗ trợ LightScribe nữa thì mới ghi đc. Nếu ổ đĩa có, thì trong ổ sẽ có ctrình để bạn ghi lên, nhưng nói thật .... lâu khủng khiếp +trắng đen (nếu có máy in thì in ra, rồi dán lên cho nhanh)

Lord_of_monsters
01-09-2007, 16:35
làm gì mà lâu cái chỗ em chạy re ré in xanh huặc đỏ thoải mái nhanh ra phết chứ làm gì mà lâu, còn cái dán mặt địa thì lại phải căn chỉnh giấy cẩn thận, cái này mình chỉnh căn gần 20 phút đấy mới được

gamerchina
01-09-2007, 16:42
Cho em hỏi thêm là loại đĩa đó có đắt không ?
Khoảng bao nhiêu tiền một đĩa nhỉ ?
thank !

minh-htv
01-09-2007, 19:25
ra huỳnh thúc kháng tiệm Nga Liên mua đĩa lightscribe DVD + đó hình như 18000 đĩa thì phải

khoabeo108
01-09-2007, 19:53
làm gì mà lâu cái chỗ em chạy re ré in xanh huặc đỏ thoải mái nhanh ra phết chứ làm gì mà lâu, còn cái dán mặt địa thì lại phải căn chỉnh giấy cẩn thận, cái này mình chỉnh căn gần 20 phút đấy mới được

Quái, sao mấy cái tớ test, cái nào cũng mất ít nhất 10' để ghi xong cái nhãn đĩa thế nhỉ.

Còn việc in giấy, chắc tại cậu ko sử dụng ctrình thiết kế nhãn đĩa rồi :D

anhlam
01-09-2007, 21:01
Các bác ơi, em mới mua một ổ DVD mới (ổ ghi, có chức năng ghi nhãn nữa). Ghi dữ liệu thì em biết rồi, nhưng em không biết làm sao mà ghi nhãn??
Tìm trong Nero thì thấy có tính năng thiết kế bìa đĩa, nhưng không biết làm sao để in cái bìa đó lên mặt sau đĩa cả.
Bác nào biết chỉ em với.
Cài nero 7 mới ghi nhãn được

nino
02-09-2007, 20:36
Còn việc in giấy, chắc tại cậu ko sử dụng ctrình thiết kế nhãn đĩa rồi :D
Label giấy dán đâu cần trình thiết kế gì đâu bác Khoa!
Em làm trong word nè, dể ẹt à, em bày cho nha:
Đầu tiên set khổ giấy giống như cái label dự định in, vẽ 4 vòng tròn (trong đó có 2 cái đồng tâm, một cái lớn 1 cái nhỏ)cái lớn bằng có đường kính bằng cái vòng ngoài của đĩa, cái nhỏ có đường kính bằng phần vòng trong của đĩa (chỗ không ghi dữ liệu được), chỉ cần canh kéo cho các vòng tròn trên label (chỉ cần in thử tối đa là 3 lần là OK)
Sau đó đánh chữ vô phần trắng là được (đánh trong text box nhé để dễ kéo), sau đó cho line của các vòng tròn là none là cứ in thoải mái, lưu file word đó lại để lần sau móc ra xài....

nino
02-09-2007, 20:41
Mẫu label bằng giấy dán làm bằng word của mình, các bác lấy về cứ in, chẳng cần phải canh chỉnh mắc công :D :D

Dawn
03-09-2007, 15:00
Thanks các bác nha, em cài Nero 6, thảo nào không có chức năng ghi nhãn.
Ngoài ổ lại còn cần đĩa lightscribe...

Lord_of_monsters
04-09-2007, 10:54
to :nino
thật ra thì trình in nhãn đĩa trên nero chứ sao, nhưng không quen lên cứ căn chỉnh ở máy in nó lâu chứ như bạn lại vẽ vòng tròn cái kia có sẵn chỉ việc viết chữ lên. nhưng chủ yếu lâu là chỗ căn máy in đó mà.

nino
04-09-2007, 15:57
to :nino
thật ra thì trình in nhãn đĩa trên nero chứ sao, nhưng không quen lên cứ căn chỉnh ở máy in nó lâu chứ như bạn lại vẽ vòng tròn cái kia có sẵn chỉ việc viết chữ lên. nhưng chủ yếu lâu là chỗ căn máy in đó mà.

he he, cái này của em chỉ áp dụng đối với những tay gà mờ như em thôi, lâu lâu in 1 cái label mà lại cân chỉnh máy in có mà tới tết Công Gô ;));))

Lord_of_monsters
04-09-2007, 16:18
ặc ặc ặc cha nội này hết nói, pó tay con gà tây

onlinex
05-09-2007, 20:38
Trang web mà bác cho toàn tiếng anh em dịch nòi cả mắt. Cứ tưởng trong đó nó dậy cách ghi đĩa DVD thế mà dịch xong thi chẳng thấy rút ra được cái gì. Híc . có cách nào dậy cụ thể hơn không bác? em chẳng biết ghi nhãn kiểu gì? mong các bác giúp đỡ.

onlinex
05-09-2007, 20:42

trang web mà bác cho toàn là tiếng anh, em dịch nòi cả mắt. Cứ tưởng trong đó dậy cách ghi nhãn đĩa nhưng mà dịch xong thì chẳng có gì chán quá. Bác có thể chỉ cho em cách ghi cụ thể không bác? em cũng đang rất cần bác ạ. Help me! chumiza!

Lord_of_monsters
06-09-2007, 11:29
ngay trong quyển manual của cái đầu ghi có ghi nhãn đĩa có hướng dẫn đó thôi sao không sài nó mà đọc cái khác làm gì cho mệt

onlinex
07-09-2007, 09:42
Bác ơi ở trong quyển sách khi mình mua ổ ghi trong đó có hướng dẫn ạ? em mua sao chẳng được quyển sách nào đi kèm cả. Em mua nguyên cả Cây có ổ ghi luôn. Híc. Vậy làm phiền bác chỉ hộ em cái chắc là bác cũng biết làm rồi. Bác chỉ hộ em nhé. thanks bác nhìu nhìu!