PDA

View Full Version : Các bạn giúp giùm tôi, lỗi này là main hỏng hay CPU hỏng?

anhbarau
28-08-2007, 08:00
Tôi nhớ hình như đã có một thread rồi, nhưng tôi tìm không thấy nữa, và máy tôi bị tình trạng cũng hơi khác, nên xin mạo muội làm thread mới, có gì mod thông cảm giúp nhe.

Máy tôi dùng main Intel 865, lúc bình thường khi bật nguồn lên thì quạt chip tự quay một cái rồi tắt, sau đó mới bắt đầu nhấn nút Power để khởi động bình thường (chắc bạn nào dùng main Intel cũng thấy giống vầy). Nhưng từ hôm qua, khi bật nguồn, thì máy im ru, tôi nhấn nút Power thì quạt quay, đèn báo đọc ổ cứng sáng liên tục, nhưng không lên hình, thử nhấn các nút NumLock, CapsLock thì thấy không sáng. Tôi đã thử đổi sang dùng card màn hình onboard nhưng vẫn không lên. Để yên cho máy chạy một chút thì nó tự tắt luôn. Lâu lâu có lúc khởi động được nhưng một lúc sau cũng tự tắt.

Vậy các bạn cho tôi hỏi lỗi này là do nguồn, main hay do CPU vậy?
Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Cảm ơn rất nhiều.

hailuavungcao
28-08-2007, 08:25
Tôi đã thử đổi sang dùng card màn hình onboard nhung vẫn không lên. Để yên cho máy chạy một chút thì nó tự tắt luôn. Lâu lâu có lúc khởi động được nhưng một lúc sau cũng tự tắt.

Như vậy là bạn vào CMOS được đúng không! thế thì kiểm tra toàn bộ đĩa cứng, ram,nhiệt độ CPU, điện thế xem có gì bất thường không.Nếu không thì thử thay ổ đĩa cứng khác hay đem đĩa cứng sang thử máy khác xem có bị tình trang như trên ko.Theo mình biết hiện tượng trên là do trong quá trình boot máy không nhận được một thiết bị nào đó làm cản quá trình khởi động.Còn nếu chạy được vào win sau thời gian 15-20 phút bị tắt nguồn thường do nguồn cung cấp đường điện 3,3V không đủ.

anhbarau
28-08-2007, 08:33
Không, chỉ hãn hữu lắm mới khởi động lên 1 lần. Còn bình thường thì quạt cứ quay, đèn báo đọc ổ cứng sáng liên tục nhưng không lên hình gì cả.
Với lại, nếu vào được Win thì chỉ chừng 3 đến 5 phút là tắt.
Tôi nghĩ nếu không nhận được thiết bị thì có tiếng kêu tít tít, đàng này nó im ru, hic hic.

Cảm ơn ý kiến của bạn, tôi cũng hy vọng nguồn hỏng để nhẹ túi tiền, hì hì.

phamhongle84
28-08-2007, 08:48
Rút toàn bộ ra rửa sạch sẽ,cắm lại chặt
cái bệnh chạy mà không lên không có numlock là do lỏng ram đó
còn vào win 3-5 phút tắt thì (1 là do virus 2 là do nóng máy quá)
==> làm vệ sinh đi
không bị gì thì thỉng thoảng cũng nên làm vệ sinh cho nó

vuonghuy
28-08-2007, 14:41
xung đột đấy.trước mình cũng bị như vậy.tháo pin cmos ra đổi ngược lại,nhấn power 5-6 phát,khoảng 15-20 phút đổi lại pin cmos như ban đầu ,cắm điện,bật máy.....phù chắc là oke

khoabeo108
29-08-2007, 00:35
xung đột đấy.trước mình cũng bị như vậy.tháo pin cmos ra đổi ngược lại,nhấn power 5-6 phát,khoảng 15-20 phút đổi lại pin cmos như ban đầu ,cắm điện,bật máy.....phù chắc là oke

Bạn giải thích giùm mình ý nghĩa của các công đoạn này không? Mới thấy lần đầu

anhbarau
29-08-2007, 07:34
Cảm ơn các bạn, tôi đã sửa được rồi ^_^.
Loay hoay chùi rửa một hồi, tháo pin CMOS ra, xoay xoay mấy cái => vào windows ngay, he he.

Chân thành cám ơn các anh chị em đã giúp đỡ.

trathudoi
29-08-2007, 10:31
bạn vệ sinh máy lại, quan trọng nhất là tháo ram ra, lâu chùi đi
Sau đó rút giây phím, chuột ra, khởi động đc thôi, hòi mình cũng vậy, tự nhiên rút chuột, phím, card mạng ra là chạy đc thôi
Thử nhé

jasonch
01-09-2007, 02:16
Tháo pin ra nghĩa là clear CMOS đó, nếu mà cứ phải làm như vậy hoài mới chạy được thì chắc cái main sắp lên đường, mình cũng bị 1 cái main intel có tình trạng như vậy, có thể CMOS sắp hư, những thông tin lưu lại trong đó bị lỗi, nên mới cần xóa sạch để chạy lại từ đầu.

phamhongle84
01-09-2007, 08:51
Cái này mình cũng mới lần đầu đó nha
Chắc là loại Main này chưa gặp nên chưa biết???????????????

hoangdao26990
01-09-2007, 13:48
đổi chiều của pin àh :(

Lord_of_monsters
01-09-2007, 15:10
tháo jump ra chân 23 rồi chuyển lại 12 là ok đỡ phải tháo pin bác ạ

trietbkit
01-09-2007, 20:03
theo tui nghĩ ko phải do pin CMOS gì đâu. hồi trước tui cũng bị như vậy đó - là do main bị hư.

anhlam
01-09-2007, 21:08
Mua ACBEL E2-390w dùng đi bro