PDA

View Full Version : Đầu đọc băng DV có ảnh hướng đến chất lượng ko ???

hunghoai
27-08-2007, 11:41
EM có câu hỏi này: Đầu đọc băng DV - có làm ảnh hưởng đến chất lượng băng quay khi capture ko - giả sử em quay máy 3CCD - nhưng đọc băng bằng máy 1CCD ???
Câu hỏi nữa là: Card Capture và card kỹ xảo có ảnh hưởng đến chất lượng capture ko - capture analog.
Em xin cảm ơn .

Co Loa
27-08-2007, 13:37
>Đầu đọc băng DV - có làm ảnh hưởng đến chất lượng băng quay khi capture ko - giả sử em quay máy 3CCD - nhưng đọc băng bằng máy 1CCD ???

Vì dữ liệu ghi trên băng thuộc dạng digital và nằm thành những rãnh chéo đè nhau theo từ tính khi đọc băng thì máy nào cũng nhận tín hiệu tử đầu từ và chuyển ngược lại thành chuỗi số digital và chuyển thẳng qua cổng IEEE 1394 và decode chip, vì vậy chất lượng không phụ thuộc vào đầu phát băng.

>Card Capture và card kỹ xảo có ảnh hưởng đến chất lượng capture ko - capture analog.

có ảnh hưởng vì nó phụ thuộc vào hardware codec trên card.

tvvh
27-08-2007, 15:23
EM có câu hỏi này: Đầu đọc băng DV - có làm ảnh hưởng đến chất lượng băng quay khi capture ko - giả sử em quay máy 3CCD - nhưng đọc băng bằng máy 1CCD ???
Câu hỏi nữa là: Card Capture và card kỹ xảo có ảnh hưởng đến chất lượng capture ko - capture analog.
Em xin cảm ơn .

Một câu hỏi hay (đánh giá của riêng mình), rất có ích cho dân dựng phim, và dĩ nhiên câu trả lời rất bổ ích. Xin ghi nhận kiến thức này. Cám ơn tất cả..

ntoan455
27-08-2007, 19:44
>Đầu đọc băng DV - có làm ảnh hưởng đến chất lượng băng quay khi capture ko - giả sử em quay máy 3CCD - nhưng đọc băng bằng máy 1CCD ???

Vì dữ liệu ghi trên băng thuộc dạng digital và nằm thành những rãnh chéo đè nhau theo từ tính khi đọc băng thì máy nào cũng nhận tín hiệu tử đầu từ và chuyển ngược lại thành chuỗi số digital và chuyển thẳng qua cổng IEEE 1394 và decode chip, vì vậy chất lượng không phụ thuộc vào đầu phát băng.

>Card Capture và card kỹ xảo có ảnh hưởng đến chất lượng capture ko - capture analog.

có ảnh hưởng vì nó phụ thuộc vào hardware codec trên card.

Vậy tôi đang sử dụng card matrox khi capture chất lượng DV có tốt hơn chỉ capture cổng 1394 bình thường ko.

closed_all
27-08-2007, 21:00
Điều này bạn Cổ loa đã giải thích rất rõ ở trên và câu trả lời là : Không, chỉ có từ bằng hoặc xấu hơn
Nếu capture chất lượng DV 25Mbps (4:1:1 NTSC, 4:2:0 PAL) thì theo mình nghĩ là 1394 là tốt nhất vì thực chất quá trình "capture" chỉ là quá trình copy từng BIT một từ băng vào máy mà thôi, còn nếu bạn dùng card Matrox (RTX 100 chẳng hạn) mà capture băng DV thông qua ngõ Svideo thì có khi còn tệ hơn vì phải qua quá trình decoder ở đầu phát -> truyền qua dây -> encoder bằng chip trên card ... do đó chất lượng hình của bạn phụ thuộc vào cả 3 thứ: đầu phát, dây truyền, card. việc capture thông qua ngõ analog theo thiển kiến của tôi chỉ có tác dụng đối với nguồn tín hiệu analog chất lượng cao tỷ như betacam... mà thôi.
còn nếu bạn cap bằng ngõ 1394 của card matrox thì... sami sami...

Co Loa
27-08-2007, 21:26
>Vậy tôi đang sử dụng card matrox khi capture chất lượng DV có tốt hơn chỉ capture cổng 1394 bình thường ko.

thế là thế nào? capture từ máy quay DV phát băng DV?

hunghoai
27-08-2007, 23:36
Ý Bro ntoan445 ở trên là capture qua đường 1394 của card Matrox có hơn của IEEE 1394 ko - theo ý kiến của mình là hơn ở cái nó nhận máy quay nhanh hơn và ổn định hơn - ko chập chờn như card 1394 ( 10$ chipset VIA )

The Old Man
28-08-2007, 01:43
Vậy tôi đang sử dụng card matrox khi capture chất lượng DV có tốt hơn chỉ capture cổng 1394 bình thường ko.
Nếu bạn phân biệt được chử copy file Digital và capture video thì bạn hiểu được sự khác biệt ngay.

ntoan455
28-08-2007, 11:26
Cám ơn các bạn, ý tôi bạn hunghoai hiểu, nhưng tôi muốn hỏi là ngoài tính ổn định hơn, khi capture bằng card matrox (cổng 1394)chất lượng (độ nét, màu sắc ...) có tốt hơn khi capture bằng cổng 1394 trên mainboad hoặc card 10$ ko.

Co Loa
28-08-2007, 13:34
>có tốt hơn khi capture bằng cổng 1394 trên mainboad hoặc card 10$ ko.

tất nhiên là không thay đổi vì nguồn vào là RAW DV thì vẫn vậy, nếu trên card Matrox có hardware codec (decoder chip) thì công việc tháo nén và nén lại DV trong quá trình editing sẽ nhanh hơn và tùy thuộc vào hardware codec mà cho chất lượng export sang DV chất lượng tốt hơn MS DV software codec.

khungtanthoi
29-08-2007, 07:28
1. Nếu dùng Matrox mediatool--> Codec sẽ là Matrox DV.
2. Nếu dùng capture trong Premire thì tùy bạn chọn codec, nhưng mặc định vẫn là Matrox DV nếu chọn Editing mode là Matrox, còn chọn Premiere thì Codec chỉ là MS DV AVi thôi.

Nhưng tôi vẫn thắc mắc là MS DV AVI bitrate là 3.6 nhưng Canopus DV lên tới 7.2., thế thì nếu capture bằng DV thì chất lượng có tốt hơn không? Nếu dùng phương pháp RAW Data như ta đang đề cập thì nó chỉ nâng bitrate, trong khi bitrate của băng gốc sẽ như thế nào? Theo tài liệu của bác Quốc Phạm trước đây là 3.6 và không đổi....
Câu hỏi ở đây là? Chất lượng có tốt hơn nếu dùng Codec của Canopus?

denise
29-08-2007, 14:05
Bitrate của băng gốc hả ? Nếu bạn hỏi thế mình sẽ trả lời là không xác định :D. Cứ coi nó là vô tận cũng được :D. Vấn đề là khi đưa cái nguồn raw (bitrate vô tận :D) lên ổ cứng để xử lý thì cần có thuật nén, và thuật nén nào cũng tuân theo quy tắc bitrate cao -> chất lượng tốt hơn (ở đây là thuật DV compression). Do đó chất lượng chắc chắn có cải thiện.
Theo mình tính nhẩm thì ở 3.5, bitrate cho video là 2.5. vậy nếu nâng lên 7 thì bitrate video vào khoảng 6. Nhưng bitrate vậy thì đòi hỏi phần cứng hơn nhiều so với mức 3.5 trong khi đó chất lượng có cải thiện nhưng cũng chẳng được bao nhiêu. Do đó tùy vào nhu cầu của từng người mà quyết định chọn thôi.

Co Loa
29-08-2007, 14:05
>còn chọn Premiere thì Codec chỉ là MS DV AVi thôi.

phiên bản pro 2 và CS3 Adobe sử dụng codec của hãng Maincocept.

>AVI bitrate là 3.6 nhưng Canopus DV lên tới 7.2., thế thì nếu capture bằng DV thì chất lượng có tốt hơn không?

Cái này Canopus gọi là HQ (hight quality) nhằm tăng chất lượng khi chỉnh sửa lại video lúc tháo nén, nhưng không tăng chất lượng khi capture.

>Theo tài liệu của bác Quốc Phạm trước đây là 3.6 và không đổi...

hoàn toàn chính sác.

>Chất lượng có tốt hơn nếu dùng Codec của Canopus?

nếu so với MS codec thì tốt hơn còn so sánh với MC hay Avid thì chẳng chênh lệch nhiều nếu xem bằng mắt thường.

thuongshoo
29-08-2007, 17:29
Với kỹ thuật số (digital) thì vẫn có thể ảnh hưởng đến chất lượng nếu dây cáp không tốt! Tín hiệu là 01 nhưng cáp không tốt thì bên kia có nhận dữ liệu sai, không còn là 01 nữa! Bởi vậy, nhớ dùng đúng dây, đúng cáp là được.
Tui chỉ có thể nói chung chugn như vậy! Còn cụ thể vô trường hợp này thì không biết :D

Co Loa
29-08-2007, 18:19
>Với kỹ thuật số (digital) thì vẫn có thể ảnh hưởng đến chất lượng nếu dây cáp không tốt! Tín hiệu là 01 nhưng cáp không tốt thì bên kia có nhận dữ liệu sai, không còn là 01 nữa! Bởi vậy, nhớ dùng đúng dây, đúng cáp là được.

đồng chí này lại muốn trình bày về KT số đây ;=)

Nếu giả sử là có đi chăng nữa, nếu ít lỗi thì nhờ vào phần bit dự phòng trình capture sẽ sửa lại được còn nếu không sẽ tạo dropout giống như capture nguồn analog, nặng quá thì trình này ngừng ngay hoạt động. Chứ không ảnh hưởng tới chất lượng hình ảnh.
Nói chung ít khi sảy ra vì Firewire tryền dữ liệu theo kiểu Ser_i_al (nối tiếp) và mỗi data packet đều có start và stop bit.

thuongshoo
29-08-2007, 18:29
đồng chí này lại muốn trình bày về KT số đây ;=)

Nếu giả sử là có đi chăng nữa, nếu ít lỗi thì nhờ vào phần bit dự phòng trình capture sẽ sửa lại được còn nếu không sẽ tạo dropout giống như capture nguồn analog, nặng quá thì trình này ngừng ngay hoạt động. Chứ không ảnh hưởng tới chất lượng hình ảnh.
Nói chung ít khi sảy ra vì Firewire tryền dữ liệu theo kiểu Ser_i_al (nối tiếp) và mỗi data packet đều có start và stop bit.
Reply With
biết chớ! Cái sửa lỗi thì được học ở trường đàng hoàng chứ bộ! Có điều bữa nọ đọc về jitter nên nói vậy!
Nếu Firewire có cơ chế sửa lỗi tốt thì không phải lo rồi!
Cảm ơn thông tin của Cổ Loa nhe! :)

bihoctinhoc
06-11-2007, 11:40
Ặc mấy Bác cao siêu quá nói hônghieu63 Bi hỏi tóm gọn lại nhé thế capture từ nguồn nào tốt nhất?

Co Loa
07-11-2007, 00:42
>Bi hỏi tóm gọn lại nhé thế capture từ nguồn nào tốt nhất?

thế bi định nghĩa capture là gì? và giải thích cho mọi người.

bihoctinhoc
13-11-2007, 10:05
Capture hiểu theo lối bình dân như những người như Bi là đưa tài liệu quay từ băng đổ vào ổ cứng vi tính mà ngồi dựng,Hic Bi đọc trang 1 chú kia hỏi capture từ DV1394 có khác gì main hay card matrox mà tìm quài câu trả lời cho thật dễ hiểu mà không thấy được,mấy chú dân pro, Bi là thường dân vô học hỏi mong mấy bác trả lời đừng cao siêu quá

Co Loa
14-11-2007, 03:09
>Bi đọc trang 1 chú kia hỏi capture từ DV1394 có khác gì main hay card matrox

vấn đề này đã được bàn luận nhiều và rất tỉ mỉ rồi tìm đọc nhé!

Về căn bản hãy đọc 2 bài này đi:

http://www.ddth.com/showthread.php?t=85996
http://www.ddth.com/showthread.php?t=137147

bihoctinhoc
20-11-2007, 08:26
ok thanks chú nhiều, xin lỗi đã hỏi lại