PDA

View Full Version : Khởi động Win XP siêu chậm!

littleANT
26-08-2007, 16:25
Hiện máy em đang chạy chip AMD AthlonXP 1600 với 640Mb Ram. Vừa rồi thấy máy khởi động quá ì ạch, em format toàn bộ ổ cứng và install lại win XP SP2. Nhưng sau khi cài lại máy vẫn khởi động rất chậm, thanh chạy dưới logo Win XP trong lúc khởi động phải chạy hết gần 40 lần mới khởi động xong, trong khi trước đây chỉ cần 7-8 lần.

Em không rõ lý do tại sao và cách khắc phục thế nào, rất mong các bác cho vài lời khuyên với! Liệu có phải do ổ cứng quá già rồi ko?

blueflames
26-08-2007, 16:45
Bạn nên xem lại cái ổ cứng, ram. Vệ sinh đàng hoàng, rồi xem kết quả thế nào. Nếu cây ram của bạn qua lâu chưa vệ sinh thì máy chậm còn cà giật nữa.
Có khi nào ổ cứng của bạn có vấn đề không nhỉ ?

trathudoi
26-08-2007, 17:37
có thể do ổ cứng đó anh ơi, anh quét virut sau đó dồn phân mãnh ổ cứng.
Xóa các thư mục kô cần của win ( cái này rất nhiều đưa rồi, anh search nhé, tinh chỉnh reg 1 chút nữa )
Máy em Celeron 1.8G, mà chạy kô quá 4 vạch, thường là 3 vạch

littleANT
26-08-2007, 17:59
có thể do ổ cứng đó anh ơi, anh quét virut sau đó dồn phân mãnh ổ cứng.
Xóa các thư mục kô cần của win ( cái này rất nhiều đưa rồi, anh search nhé, tinh chỉnh reg 1 chút nữa )
Máy em Celeron 1.8G, mà chạy kô quá 4 vạch, thường là 3 vạch

Mình đã format toàn bộ ổ cứng rồi chứ bộ! :(

truclucky
23-07-2008, 00:10
Nguyên nhân đột nhiên chậm dù format cài lại vẫn chậm bạn cần kiểm tra :
Trong BIOS cache có bị đóng không ?
HDD có vấn đề không ?
và vệ sinh RAM cũng như quạt CPU
Sề giải quyết được vấn đề

Chúc vui

ng2van
23-07-2008, 05:01
Nếu bạn đã format và cài lại mà vẫn chậm thì 90% lỗi do HDD bị bad. Bạn thử mượn HDD khác đang chạy bình thường gắn vào để xác định.

poster123
23-07-2008, 10:38
Chào bạn . Theo mình nghĩ phần cứng của bạn hiện có vấn đề
B1 bạn xem lại ổ cứng của mình xem nó có bị bad không (hoặc cơ chạy có kêu không)
B2 bạn thử thay con RAM khác xem sao (hoặc làm sạch chân ram nhe)
B3 bạn thử tiếp đến CPU. Nếu cpu của bạn trong quá trình tháo ra lắp vào bị hở phần lưng tỏa nhiệt chắc khởi động lâu là đương nhiên có khi còn treo
B4 bạn xem lại main của mình xem có thấy một số con tụ nó phồng hoặc chảy nước ra không
B5 bạn xem lại power xem nhé
B5 nếu bạn cắm card sound hoac một loại card nào đó vào khe PCI or AGP thì bạn xem lại đi có thể nó lỗi là do cắm card dời
SỐng trên đời đừng lên khụy Lụy phải biết cố gắng

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Đừng Lịnh Trước Mặt Sếp

manhhai_thvt
23-07-2008, 11:20
bạn thử cho máy chạy vai` phút rồi rút cpu ra coi nó có nong ko nếu ko nóng lắm thì coi lại cái đĩa winsp2 của bạn bi lỗi rồi kiếm đĩa khác cài lạ coi nhanh ko
chúc bạn thnàh công

huyennuisap
23-07-2008, 21:41
90% là chết cache của hdd

The Old Man
23-07-2008, 23:25
Hiện máy em đang chạy chip AMD AthlonXP 1600 với 640Mb Ram. Vừa rồi thấy máy khởi động quá ì ạch, em format toàn bộ ổ cứng và install lại win XP SP2. Nhưng sau khi cài lại máy vẫn khởi động rất chậm, thanh chạy dưới logo Win XP trong lúc khởi động phải chạy hết gần 40 lần mới khởi động xong, trong khi trước đây chỉ cần 7-8 lần.

Em không rõ lý do tại sao và cách khắc phục thế nào, rất mong các bác cho vài lời khuyên với! Liệu có phải do ổ cứng quá già rồi ko?

Bạn install Windows như thế nào?

uroif
24-07-2008, 09:50
Ít khả năng do RAM vì, nếu RAM có vấn đề, máy sẽ bị treo thường xuyên hoặc không khởi động được chứ ít khi làm máy chậm.
Xung đột phần cứng hoặc phần mềm cũng có thể làm máy khởi động chậm.
Nhiều khả năng như mọi người nói, HDD có vấn đề.
Nếu CPU của bạn quá nóng, máy cũng sẽ khởi động chậm, hãy kiểm tra lại quạt CPU.