PDA

View Full Version : file papefile.sys và boot.ini ở ổ D

boyxombien
26-08-2007, 16:23
Ổ cứng em 80G .Ban đầu cài win xp thì ổ C(partition1-cài win) dung lượng hơn 9G,ổ D(partition2) hơn 27G, vì em cài nhiều soft nên 9G hơi ít.Em quyết định cài lại win ở ổ 27G.sau khi xóa 2 ổ C và D , em tạo lại phần đàu tiên hàng thứ 2 là partition 1 27G ,hàng thứ 1 partition 2 9G , em cài lại win ở partition 1 hơn 27G(trứơc kia la ổ D).Cài xong máy hiện lên local C (windows) hơn 27G ( hơi bị vui đấy), và ổ D hơn 9G. nhưng không hiểu sao cái ổ D này còn lại chỉ hơn 8G nhỉ .Sau khi cho hiện hết các forder va file ở ổ D , em thấy ngoài thùng rác và tập System Volume Information , còn có đặc biệt file papefile.sys ( tới hơn 700Mb) và 1 file khác nữa, và 1 file boot.ini, file boot.ini này giống y sì ở ổ C .Em đã xóa file papefile mà xóa không đc,nhưng file boot.ini thì xó đc, và restart lại thì....trời ơi không khởi động đc....và em đẫ cại lại winxp , lần này hổng dám xóa thằng boot.ini
(note: đặc biệt em kô thích ổ D của em không cài gi mà bị mất gần 1 G đó nha hic
Mong các anh chỉ giùm em,xin chân thành cảm ơn

phamhongle84
26-08-2007, 18:26
Đau đầu lằng nhằng
cậu chỉ cần cài ổ Win tầm 8-10 G máy cậu là con siêu rùa rồi .
Xóa cả 2 đi để thằng 1 là 27 G thằng 2 là 9G (nếu cậu thích làm thế)
thằng 1 là Primari thầng 2 là Local
Nói luôn lần đầu thấy có người dùng tới 27 G để cài phần mềm

boyxombien
26-08-2007, 21:15
ác, ý mình nói là tại sao ổ D lại có file papefile.sys(khoảng gần 800Mb)
sau khi đã xóa format hết(làm lại 2 lần) mà vẫn như thế, tui thấy mấy máy khác đâu có thế
Trả lời lạc đề còn nói người ta lằn nhằn

jasonch
27-08-2007, 01:45
Cái file pagefile.sys là file trao đổi tạm của WinXP, nó nằm ở đâu và dung lượng là bao nhiêu thì: 1 là để Win quản lý, còn kô thì tự mình vào System Properties mà điểu chỉnh, còn nếu kô muốn nó xuất hiện thì tốt nhất đừng cài Windows, Win95 cũng có đấy, DOS thì kô có, win311 với linux thì kô để ý coi có kô! hihihihi!