PDA

View Full Version : Cần giúp đỡ về phần cứng

aladin145
22-08-2007, 07:48
Các bạn ơi máy tính của mình gặp trục trặc,theo mình được biết là đo Socket CPU bị han rỉ,mình cần mọi người giúp 2 việc
1-Muốn tháo quạt CPU ra thì tháo thế nào,mình loay hoay mãi kô thaóo được,có dùng ebook 'kiến thứ phần cứng"nhưng mà cũng kô rõ lắm,các bạn có thể HD cụ thể hơn kô.
2-Có người bảo mình muốn vệ sinh Socket thì đổ cồn vào để rủa socket,hoặc tẩm cồn vào dụng cụ để vệ sinh,nhưng cho mình hỏi vệ sinh Socket thì vệ sinh phần đế nhựa(hình vuông màu trắng bên ngoài),hay vệ sinh cả phần chân cắm bên trong(bên trong đế nhựa hình vuông),vì mình sợ phần bên trong có các mạnh nhỏ có thể làm hỏng các chi tiết
Các bạn giúp mình với nhé.Cảm ơn nhiều!

lybinh
22-08-2007, 08:33
nói chung nà đang xài không bị lổi gì thì dừng nghe người ta xúi dại mà đổ cồn vào rủa nhe .

phamhongle84
22-08-2007, 11:10
Mỗi loại có 1 kiểu mở socket riêng nên không thể chỉ được nhưng chung quy dều có 1 cái lẫy bật nó lên là được.
chỉ cần thổi thổi mấy cái cho hết bụi là được thôi không cần phải cồn

Còn nếu muốn biết cụ thể thì dme ra quán nó chỉ cho ,ra đó mà hành bọn nó luôn thể

khoabeo108
22-08-2007, 20:47
"Loay hoay mãi không tháo được" CPU ra, thì tốt nhất là nên đem ra tiệm, ko nên vọc thêm

nintama
23-08-2007, 01:26
theo tình hình miếngmàu trắng tức là 478,... đầu tiên bật 2 cái chốt của cái FAN ra, xong dùng vít nhỏ nạy nhẹ 4 cái khớp nối ra, vệ sinh cái quạt.
còn về con cpu, thấy cái que nhỏ bằng kim loại nằm kế bên không, kéo nhẹ bật nó lên, đến khi hết, miếng màu trắng sẽ xê dịch 1 ít... lúc ấy nhẹ nhàng lấy con chip ra... đem cái main đi thổi bụi, nhưng đừng có chu mỏ vào nhé, nước miếng tèm lem. dùng một cái cọ nhỏ vài k. riêng về vấn đề đổ cồn thì chưa nghe bao giờ, thử một lần rồi vứt main lun...

và tốt nhất chỉ vệ sinh tháo ra khi thấy nó đen thui và nóng wá thôi, còn lai thì không nên táy máy, kiếm thằng bạn nào có máy giống mình, gạ nó, rồi táy máy trên máy nó ^_^