PDA

View Full Version : Màn hình bị rung do gần trạm biến áp, phải làm sao bây giờ ạ?

nguyencaophuong
21-08-2007, 20:38
Tình hình là màn hình máy tính nhà em bị rung, lúc nhiều thì 2-3mm, lúc ít chắc tầm 1mm, làm cho màn hình bị sóng rất khó chịu. Em đã thử nhiều cách test (thay monitor và case của nhà khác nhưng vẫn bị rung) => 99% là tại cái trạm biến áp gần nhà, mà máy em không thể bê đi đâu khác được :crying:. Em nghe mọi người nói là có thể khử từ cho máy, có ai biết cụ thể là thế nào không? Chỉ cho em với.

Nếu anh nào biết cách giảm tác động của cái trạm biến áp với máy em thì chỉ cho em với. Em cảm ơn mọi người nhiều!

kiettt
21-08-2007, 21:02
Chắc là bạn không thể dời nhà đi chỗ khác ở rồi, vậy thử cách này xem, làm một cái lồng bằng kim loại trùm lên cái monitor, nối đất cái lồng đó. Hồi xưa mình đã làm cái trò này, nhà nằm ngay dưới chỗ thấp nhất của đường dây điện cao thế, màn hình nó giật kinh hoàng, đem ra nhà khác mở lên thì nhiễm từ tèm lem luôn. Mình gợi ý chủ nhà làm cách này và họ làm hẳn một cái xà lim bằng lưới trùm lên bàn để máy tính, nối lồng xuống cái ao kế bên nhà, mỗi khi muốn sử dụng máy thì mở cửa chui vô. Kết quả tuyệt vời, cácg này ứng dụng nguyên lý lồng Faraday, hình như nó phát biểu là trong một điện trường (hay từ trường ?) thì vật nằm trong một khung kim loại sẽ không bị ảnh hưởng bởi từ trường đó (?) .... quên mất rồi. Đại khái mình cho là cách này khả thi nhất với tình trạng của bạn

dly
21-08-2007, 21:22
Cách của kiettt khá hiệu quả đó bạn (tạo khung bao monitor bằng các lá nhôm hoặc đồng), Nếu không hết chỉ còn cách cuối đó là chuyển sang sử dụng monitor LCD

gamerdalat
21-08-2007, 21:33
Monitor LCD không nhiễm từ à ? nếu vậy thì chuyển sang LCD cho rồi chi phí cũng không hơn nhiều mà thẩm mỹ nữa .

nguyencaophuong
21-08-2007, 23:33
màn LCD ko nhiễm từ thật hả các bác? Bác nào có kinh nghiệm phát biểu giúp bọn em với!

singalready
21-08-2007, 23:50
Làm theo bác kiettt không được. Máy thì không thể bê đi đâu được. Chỉ còn một cách là dời cái trạm biến áp thôi!

Lord_of_monsters
22-08-2007, 09:53
lol ai bào không bị ảnh hưởng của từ vậy nó bị ít thôi chứ không phải không, mà nói thật chứ từ như thế mà sống là ảnh hưởng nhiều lắm trước khi cứu máy hãy cứu mình trước đi

phamhongle84
22-08-2007, 11:13
Làm cái lồng ít thì cũng 2-3 T.Mua cái LCD mới thì cũng chỉ tầm 200$ chọn giải pháp nào hay hơn thì tùy bạn
Còn mình chọn giải pháp cuốn gói khổi chỗ đó ngay lập tức không thì nhiễm từ mệt lắm

kiettt
22-08-2007, 23:10
Nhân nói về chuyện người bị nhiễm từ. Chuyện này cũng đáng để quan tâm lắm nếu bạn còn trẻ. Mình được biết các KTV làm việc tại các trạm radar hay viba thì tỉ lệ vô sinh và ung thư máu cao lắm, hình như bên quân đội có một đề tài nguyên cứu về vụ này, tốn kém cũng bộn tiền, hình như (lại hình như) kết luận rằng ông nào con cái đầy đủ rồi mới cho ra trạm làm việc, còn các chú lính trẻ thì không được ra.
LCD cũng giải quyết được vấn đề đấy bạn. Chỗ mình mỗi khi chạy máy phát điện thì chu vi chừng 20 mét chung quanh nó các màn hình máy tính run cầm cập. Thay hết bằng LCD thì êm. Tùy bạn tính thôi, mua cái LCD thì rẻ và đẹp, làm cái chuồng thì mắc và xấu, nhưng nếu cả ngày bạn ở trong cái chuồng đó thì khả năng có người chống gậy, cầm hình cho bạn sau này sẽ cao hơn.

dly
22-08-2007, 23:20
Càn chi mà làm nguyên cái lồng rồi chui vô trỏng ghê vậy. Để chống nhiễu chỉ cần gò một cái hộp bao quanh Monitor thôi, và monitor cần loại chịu được tần số Hertz cao một chút (khoảng 100 Hrz :D )