PDA

View Full Version : Kíu em ! Màn hình hay bị no signal khi khởi động.

Cara77
20-08-2007, 23:48
2 ngày nay máy em bị tình trạng này hoài. Cái main của em là Asus P4P800, card Asus A9550. Em dùng cổng DVI xuất ra LCD, cái LCD của em thì không vấn đề, vì nếu có vấn đề nó sẽ tắt ngỏm chứ không có chữ no signal báo cáo làm gì. Nhưng mà em chẳng biết hư cái gì, vì khởi động thì dù không truyền đuợc tín hiệu ra màn hình thì máy vẫn chạy quạt, ổ cứng kêu ro ro và ram vẫn nóng. Em đành phải nhấn giữ nút power để tắt cái case , 5p sau lại mở thử. Cứ khoảng 4-5 lần tắt mở kiểu đó thì lại nhận được tín hiệu màn hình hiển thị bình thường.
Vậy máy em đang bệnh gì ạ ?

Cara77
20-08-2007, 23:50
Dạ quên, báo cáo các anh là cho dù hiển thị màn hình hay không thì vẫn không hề có 1 tiếng bip nào cho thấy lỏng cái gì hết á. Hu hu ... chuẩn bệnh giùm em với nhe, em chỉ có mỗi cục cưng này thôi.

lee_huynh306
21-08-2007, 01:29
Cũng có khả năng VGA đã hư, máy boot bất thành. Hoặc khe cắm RAM bị hư, RAM không dính chặt, BIOS ko detect được trong trường hợp này, cũng bị tình trạng giống bạn miêu tả.

Cara77
21-08-2007, 01:42
Không hư VGA đâu, hồi nãy em vào win được gùi (sau 5-7 lần khởi động bò lăn bò toài) thì kiểm tra VGA vẫn ổn mà. Ram em vẫn nhận thấy đầy đủ cả , không thiếu MB nào hết.Chỉ sợ lần nào mún mở máy cũng khởi động lên xuống kiểu này thì bao nhiêu data của em theo gió về trời trong nay mai thôi hức hức !

Có bao giờ do bụi không mấy huynh ?

Max13
21-08-2007, 08:05
Dùng gôm để chà sạch phần cắm vào slot của RAM và card VGA, kiểm tra dây dữ liệu nối từ VGA và LCD.

dly
21-08-2007, 08:19
Thông báo no signal trên monitor cho biết monitor còn tốt.

Càn kiểm tra các thiết bị trên Main như Max và Le huynh đã đề nghị cũng có đôi lúc lỗi này sẩy ra là do socket nơi gắn CPU bị dơ, lỏng (Không nghe bip do main không detech thiết bị) tốt nhất em nên tháo rời hết ra, vệ sinh sạch và ráp lại

Các cách vệ sinh anh thường làm

1./ Dùng bơm thổi hơi thật mạnh để tống bụi
2./ Tháo Pin ra khỏi main, ngâm main trong thau nước có pha ít xà phòng dùng bàn chải mềm chà rửa, xả sạch, phơi nơi nắng nhẹ, dùng máy sấy cho giai đoạn cuối. OK

Cara77
21-08-2007, 08:45
Hi hi, vâng, để em lau chùi nó xem sao đã, nhưng cách ngâm nước rửa thì em không dám vì em gà lắm anh dly ơi, tháo không hết pin chắc toi cái main của em.

kuluk
21-08-2007, 15:47
nói chung cách ngâm xà phòng là cách dân sũa chữa hay làm,nhưng mà máy của khách hàng thôi(đối với 1 số main cũ thôi) còn cua mình thì... nâng như nâng trứng.nói chung ban. xem lai.3 thứ:
1_ phần điện lcd kém điện
2_ xem lại Ram và card màn hình
3_ xem dây ra màn hình có bị sứt không
đó là ý kiến của mình

hoangdao26990
21-08-2007, 15:55
nói chung cách ngâm xà phòng là cách dân sũa chữa hay làm,nhưng mà máy của khách hàng thôi(đối với 1 số main cũ thôi) còn cua mình thì... nâng như nâng trứng.

ko đồng ý với câu nói này!!!

dly
21-08-2007, 16:00
nói chung cách ngâm xà phòng là cách dân sũa chữa hay làm,nhưng mà máy của khách hàng thôi(đối với 1 số main cũ thôi) còn cua mình thì... nâng như nâng trứng

Một câu. Biết tư cách con người

hoahongbetong
21-08-2007, 20:51
chưa bị bao giờ nên chưa bít nhưng cách ngâm main của bác em thấy nhất bác xin bái phục 2 tay 3 chân luôn

anhbarau
22-08-2007, 11:24
Theo kinh nghiệm của dly thì phơi ở chỗ nắng nhẹ khoảng bao lâu thì vừa? Tôi cũng bị tình trạng giống Cara77, đang định áp dụng thử xem sao. Mới đầu tưởng dly đùa nên còn hơi nghi hoặc, hì hì.

Cảm ơn đã giúp đỡ.

hoangdao26990
22-08-2007, 11:35
nhưng muh lỡ xà bông nó ăn mạch điện,tụ,chip...thì sao nhỉ?
nhà iem ko có máy sấy,ko dám chơi :D

The Old Man
22-08-2007, 11:40
Nồi cơm của bác DLY mà bác cũng đem ra chia với anh em.
Nhớ năm nào tôi nói về chuyện đem thiết bị và Main ngâm nước xà bông, bác la là tôi làm bể nồi cơm của bác. Sao bây giờ bác tự đập nồi cơm mình vậy? Hay là lớn tuổi nên dể dải hơn.

lee_huynh306
22-08-2007, 13:10
nhưng muh lỡ xà bông nó ăn mạch điện,tụ,chip...thì sao nhỉ?
nhà iem ko có máy sấy,ko dám chơi :D

Chuyện rửa bằng nước mobo là chuyện bình thường, còn ngâm xà phòng thì hỡi ôi:clown:
Nhưng mà tuyệt đối không dùng máy sấy nhé, sấy coi chừng teo mấy con chip trên mobo đó, không phải con nào trên đó cũng chịu được nhiệt độ của máy sấy đâu:bored:

hoangdao26990
22-08-2007, 19:21
Nồi cơm của bác DLY mà bác cũng đem ra chia với anh em.
Nhớ năm nào tôi nói về chuyện đem thiết bị và Main ngâm nước xà bông, bác la là tôi làm bể nồi cơm của bác. Sao bây giờ bác tự đập nồi cơm mình vậy? Hay là lớn tuổi nên dể dải hơn.

có j đâu huynh,chia sẻ với ae chứ có j đâu mà bể với ko bể :D