PDA

View Full Version : Sự khác nhau giữa WinXP và Win2K??

DSon
20-08-2007, 07:58
Theo tôi thấy, WinXP khác xa WIN2K nhìu (vì nó mới hơn mừ:D) và hiện nay thì hầu như ai ai cũng dùng HDH này cả, và hầu hết các thắc mắc đều dựa trên cơ sở HDH WinXP để giải đáp. Nhưng có một số người không dùng WinXP (như tui chẳng hạn, vì dùng XP viết phần mềm chạy hay bị lỗi - Anh tui nói thế) lên diển đàn hỏi thì nhận câu trả lời hơi... không như mong muốn.:D:).
Tui chỉ muốn hỏi là trong các dịch vụ Windown của 2 HDH trên khác nhau nhiều quá, có cái thì cái này có cái kia không có. Vậy nên cho tui hỏi là các dịch vụ của WinXP có khác nhiều so với Win2K không? Mà nếu khác thì làm sao biết được ý nghĩa của chúng?
Thank!

The Old Man
20-08-2007, 09:58
Sự khác biệt dể thấy nhất là Win Xp cho Home User, Work Station còn Win 2K thì cho Server.

vn.disable
20-08-2007, 10:05
Sự khác biệt dể thấy nhất là Win Xp cho Home User, Work Station còn Win 2K thì cho Server.

2k mà dành cho server hả anh ? hình như có bản 2k dành riêng cho server gọi là 2k sever gì đó mà ...còn 2K vẫn có bản pro dành cho người dùng và doanh nghiệp mà ??

XP hơn 2K có lẽ về phần tương thích với các phần mềm, 2K nổi tiếng là hay đụng soft..và 1 điều vượt trội của XP là về mutimedia ! giải trí hơn hẳn 2K.

The Old Man
20-08-2007, 10:29
Win 2k chia ra làm 3 loại (theo tôi thấy) 2K , 2K Server và 2K Advanced Server. 2K nói chung dùng trong LAN lợi hơn Win Xp, đương nhiên không phải dành cho Game và giải trí như XP.
Khi tôi nói đến Win 2K tôi luôn luôn nghỉ đến 2K Server (theo thói quen).

lybang
20-08-2007, 12:24
bạn vào trang này tìm hiểu thêm nhé :http://www.vernalex.com/tools/services/
nếu cần thiết thì để lại dại chỉ email,tui sẻ gửi cho bạn nhung file mà tui chọn lọc từ các website nói về service của window.thoe tui nếu là máy đơn,không nối mạng lan,không làm việc gì đặc biệt ngoài viẹc lướt web thì nên tắt hết các service không cần thiết chỉ để lại nhứng service quan trong là đủ rồi,muốn biết cái nào quan trọng thì phải dọc tài liệu và tự thử nghiệm thôi.

DSon
21-08-2007, 07:46
Xét về mặt giải trí thì WinXP hơn hẳn 2K, đó là điều tất nhiên thôi. Nhưng có những thứ XP thua hẳn 2K nhiều (hổng biết tui nói dzậy có đúng hông nữa). Và có một điều là WinXP khi mình lập trình đưa lên mạng gặp nhiều vấn đề hơn 2K thì phải, nó chạy được thì hay bị lỗi hoặc là chạy không được luôn hà:). Về giao diện thì 2K thô thật đấy, nhưng theo mình nghĩ thì nó hợp với nhiều chương trình hơn là XP.

Max13
21-08-2007, 07:58
XP đúng là hơn hẳn 2k về mặt giải trí, nhưng 2K xài tốt và ổn định hơn XP rất nhìu-bằng chứng là đi học thầy nào cũng khuyên nên cài 2K song song với XP.

DSon
21-08-2007, 09:08
Đúng vậy, cái thầy khuyên dùng 2 HDH thì hầu như ai cũng nghe hết, nhưng có bao nhiêu người cài 2 HDH cùng 1 máy không thì không biết, chứ với mình thì cài 2 HDH có lợi hơn là có hại đấy. Ví dụ nhé, khi nghe nhạc hay xem phim thì dung XP, còn chơi game thì dùng 2K, hay đáo để nhỉ?:D

lee_huynh306
21-08-2007, 13:40
Win 2k chậm chạp hơn XP nhiều, dùng để chơi game là điều hơi lạ đó. Lúc chạy thấy ít stable hơn XP đấy chứ.

DSon
21-08-2007, 14:07
Tui nói game ở đây không phải game có dung lượng lớn hay phần đồ họa cao, mấy cái game chạy bằng DOS thì phải dùng 2K chứ sao nữa?

lee_huynh306
21-08-2007, 18:16
Tui nói game ở đây không phải game có dung lượng lớn hay phần đồ họa cao, mấy cái game chạy bằng DOS thì phải dùng 2K chứ sao nữa?

Vậy thì win98 là sự lựa chọn tuyệt vời.

Back_For_Good
22-08-2007, 11:59
2K dùng cho môi trường làm việc
XP cho giải trí

DSon
22-08-2007, 12:53
Nói chung là ... mỗi công việc đều có HDH riêng tốt nhất cho nó:D.

kiettt
22-08-2007, 22:53
Có gì đó mâu thuẫn khi bạn DSon nêu vấn đề này đầu tiên, bạn cho rằng XP viết phần mềm hay bị lỗi hơn 2K, vậy bạn viết phần mềm chạy trên win gì ? Chỉ 2K thôi chắc ? Nếu người dùng chương trình của bạn chạy XP thì sao ? Thời điểm này mà bạn viết một ứng dụng rồi bắt user phải cài 2K để chạy nó thì e rằng khó lòng.
Cá nhân tôi thích 2K hơn, chạy nhẹ nhàng, ổn định, nhưng vẫn phải dùng XP để bảo đảm tương thích với các ứng dụng cần cho công việc.

quangtrong
22-08-2007, 23:35
theo mình, xp xài máy đơn và các tính năng mutil-media thì hay hơn 2k rất nhiều. Tính tương thích phần mềm cụng cao hơn, đơn giản là hôm nay pts cs3 thì cài ra không sử dụng được, còn yahoo messenger thì chát không thấy chữ :( win 2k giao diện xấu hoắc, tuy nhiên nếu dùng cho lan, thì cơ chế phân quyền user trội hơn hẳn. Các thầy dạy cụng nói là Win 2K thì ổn định hơn xp, không biết tại sao, chắc đúng lol

DSon
23-08-2007, 08:06
:D:D Ý mình là khi viết phần mềm hay thiết kế (web chẳng hạn) trên WinXP khi chạy thử hay đưa lên mạng thường có lỗi, chứ hông phải là viết phần mềm chậy trên Win2K đâu.

bety
23-08-2007, 14:32
Xin chào các bác,
Em không phải là dân IT nhưng xin cho em có ý kiến một chút ở góc độ "người sử dụng" thôi là vì em cũng có thắc mắc nghi ngờ win2k "xài bền" hơn winxp vì ở nhà em có một dàn máy kinh doanh net, trước đây 1 năm, cài win2k (có cài thêm goback), thì rất ổn định, mỗi tuần chỉ việc disable goback ra quét virut hoặc update game, nhưng nó lại hơi chậm chạp, nên sau này đã cài lại toàn bộ winxp, thì cải thiện được mặt tốc độ (net, game, chat) nhưng từ đó trở đi mấy anh ktv ở tiệm có việc làm đều đều vì cứ cách 1 - 2 tuần lại có vài máy hư win, ghost lại liên tục, có khi bản ghost bị lỗi lại phải cài lại win, Có phải là winxp hay bị lỗi và dễ bị virut tấn công không ạ?