PDA

View Full Version : Cho mình hỏi khi Shutdow máy

snowmoon
18-08-2007, 19:44
Máy của mình có hiện tượng này khi tắt máy : start / turnoff ../turnoff....
vai giây sau , máy báo : "It's safe now to turnoff your cumputer" Khi đó mình phải shutdow trực tiếp bằng nguồn , nếu không cẩn thận(rút tay ra lun) thì chíp sẽ chạy tiếp mà máy không hề khởi động. Mình bị vài hôm rui`,sáng dạy kiểm tra máy mới bít là chíp đã chạy suốt đêm.
Mong các bạn giúp đỡ . Thanks !
Tiện đây, mình có 1 vấn đề nữa cần giúp đỡ : Máy mình cái Media 9 nhưng khi play bài hat thì luôn hiện ra 1 cửa sổ IE với địa chỉ : do.microsoft.com.vn. Liệu có phải do Media bị lỗi (nhưng minhf đã gỡ đi và cài lại rùi vẫn bị và bị cả với các trình media khác : Jetaudio...). Hơn nữa, khi khởi động máy ko hề có tiếng của Window (loa mình cắm đúng zăx) Liệu có phải do card sound của mình ????
Mong các bạn giúp đỡ! Thanks so much!

taphucthinh
18-08-2007, 20:04
Cái vụ shutdown thì chắc là do Bios bị lỗi rùi, bạn kiểm tra Bios xem sao. Nếu vẫn thế thì kiểm tra cái nguồn phần bạn phải tắt bằng tay thì do nguồn của bạn không hỗ trợ tắt tự động

Còn WMP9 thì chắc là do card sound :P

Il_VK
19-08-2007, 08:24
Máy của mình có hiện tượng này khi tắt máy : start / turnoff ../turnoff....
vai giây sau , máy báo : "It's safe now to turnoff your cumputer" Khi đó mình phải shutdow trực tiếp bằng nguồn , nếu không cẩn thận(rút tay ra lun) thì chíp sẽ chạy tiếp mà máy không hề khởi động. Mình bị vài hôm rui`,sáng dạy kiểm tra máy mới bít là chíp đã chạy suốt đêm.
Mong các bạn giúp đỡ . Thanks !
Có lần mình cài một cái máy bằng cách dùng bản Ghost đa cấu hình ( bản này mình dùng cho nhiều máy rồi cũng OK lắm ) , gặp tình trạng như bạn nói "It's safe now to turnoff your cumputer". Vào mục Power trong Win và vào CMOS chỉnh đủ kiểu nhưng không được . Điên tiết đưa đỉa cài WinXP mới nhất ( cập nhật đầy đủ các phần vá lổi của bác Bill chạy được IE7 , và WMP 11 ) cài lại căn bản từ đầu , mất khoảng 30 phút cho phần Win thì chạy ngon lành . Turn off là ngoan ngoãn tắt hết từ cpu cho tới monitor . Thế là phải chịu khó cài lại từ Office , cho tới Autocad , Photoshop , tự điển Lạc Viêt ...tá lả mất cũng khoảng hơn 2 tiếng đồng hồ .

phamhongle84
19-08-2007, 10:09
"Repain" lại win thì chả mất cái gì cả có chăng là 20 ' thôi
Repain lại win chắc là bạn biết làm?

snowmoon
20-08-2007, 16:02
Cảm ơn các bạn rất nhìu! Minh mún cài lại Win nhưng máy của mình chắc là do ổ yếu quá, khi lắp CD_Rom vào thì nó không nhận ổ cứng. Các bạn giúp với ! Thanks rất nhìu !

IT's me
20-08-2007, 16:09
Hiện tượng này thường gặp ở các máy đời cũ sử dụng nguồn AT. Mình cũng bị vài lần sau đó vào BIOS chỉnh (lâu quá quên rồi). Bạn cứ vào thử, đọc qua tất cả các thông số trong đó, chỉnh tất cả những gì biết thành enable (thành công 70%).

---------------------------------------------------------------------------------------
Khi cần mua, sửa chữa Laptop hãy ghé:
www.muabanmaytinh.com.vn
Văn phòng :
- Địa Chỉ : 174/27 Điện Biên Phủ, F17 Q. Bình Thạnh, TP.HCM. http://www.wikimapia.org/#lat=10.797186&lon=106.705667&z=18&l=0&m=a&v=2
- Điện thoại : 08.4456448 - 08.4456449 -- Fax : 08.4456447
http://www.muabanmaytinh.com.vn/JSC/skins/default_blue/customer/images/cscart_logo.gif (http://www.muabanmaytinh.com.vn/JSC/index.php)
Cung cấp, sửa chữa Laptop của nhiều hãng nổi tiếng như:
- Intel, Microsoft, IBM, HP - Compaq, Dell, Acer, Toshiba...
- Apple, Konica Minolta, Epson, Lexmark, Canon, OKI...
- SamSung, Maxtor, Seagate, Hitachi, LG, 3COM, Dlink...
Giá tốt nhất hiện nay tại TP HCM (-$50~-$100)
Tặng túi xách, Mouse, USB 1GB khi mua Laptop tại Lê Nguyễn
---------------------------------------------------------------------------------------
Cần quảng bá sản phẩm của mình ? Hãy đến: www.raovat.net/?refid=96051

nhidong
20-08-2007, 20:53
cho nhidong hỏi ké chút : sao nhidong cho đĩa vào để phục hồi lại file ghost đã làm trước đây thì tự nhiên máy bị shutdown luôn vậy chỉ mở được ghost ra khoảng 15s là bị tắt luôn lúc đầu mình cài win lại nhưng do thiếu gì đó nên báo lỗi vì vậy mình mới muốn phục hồi lại file cũ nhưng ko thể mở ghost