PDA

View Full Version : Sao máy mình cứ cắm điện vào là tự chạy 3s ?

hieubm
18-08-2007, 16:57
Mỗi lần cắm điện vào là máy mình tự động khởi động ( mình nhìn thấy đèn nguồn sáng và quạt kêu ). Nhưng chỉ trong chỉ 2-3s rồi tắt đi.

Cho mình hỏi như vậy là bình thường hay bất bình thường ?

( Main :Intel DG965RY ; Chip : Core 2 Duo E6300 )

Many thanks !

hieubm
18-08-2007, 22:50
Close thread ! Cái trên là hiện tượng bình thường của các mainboard Intel.

Mình phải tìm mãi và thử với nhiều key mới tìm ra...có người từng hỏi trên trang eChip.

The Old Man
18-08-2007, 23:23
Chỉ ở VN mới tắt điện bằng nút Power OFF rồi còn RÚT ĐIỆN.
Vì thế khi mở máy phải CẮM ĐIỆN vào rồi mới bấm nút POWER ON.
Motherboard mới khi có nguồn điện vào Power Supply thì kích hoạt (Initialize) cái MB để sẳn sàng cho MB cho trường hợp WakeUp bằng LAN hay Mouse hay Keyboard v.v.

giooc3chop
19-08-2007, 16:49
Bạn vô BIOS off hết tất cả các dòng có liên quan đến: Resume Power On By... thường nằm trong mục Power của BIOS

hieubm
19-08-2007, 22:22
Thanks nhiều. Mình vào phần Power và chuyển hết thành Disable và Stay off và hiện tượng trên ko còn diễn ra nữa.

Chỉ ở VN mới tắt điện bằng nút Power OFF rồi còn RÚT ĐIỆN.
Vì thế khi mở máy phải CẮM ĐIỆN vào rồi mới bấm nút POWER ON.
Mình rất muốn dùng kiểu Sleep, chứ ko thích Shutdown rồi rút điện. Làm như vậy thì vừa hại máy mà tốc độ khởi động của Windows Vista thì lâu...vãi hồn luôn. Nhưng điều kiện kinh tế có hạn và trình độ parent của mình có hạn nên mình ko được phép Sleep.

Tiện đây hỏi luôn. Mình thấy khi máy mình Sleep ( Standby ) thì toàn bộ đèn ( nguồn, ổ cứng ) tắt, toàn bộ quạt ngừng kêu. Chỉ có mỗi chuột và bàn phím là còn sáng thôi. Mình muốn hỏi là trong trạng thái như vậy có tốn điện nhiều ko ? Để hàng giờ, hàng ngày thì tốn khoảng bao nhiêu so với để chạy bình thường.

hieubm
20-08-2007, 22:13
... OK ! Bây giờ cho mình hỏi. Mỗi khi Sleep, mình chỉ cần chạm nhẹ vào chuột là nó thức liền. Bây giờ mình chỉ muốn đánh thức nó dậy khi ấn một phím bất kỳ thì sao ?

tiendung81
08-02-2009, 20:27
... OK ! Bây giờ cho mình hỏi. Mỗi khi Sleep, mình chỉ cần chạm nhẹ vào chuột là nó thức liền. Bây giờ mình chỉ muốn đánh thức nó dậy khi ấn một phím bất kỳ thì sao ?

Bạn vào BIOS mà chỉnh được ngay mà

trung_chinh
09-02-2009, 03:15
Bạn vào BIOS mà chỉnh được ngay mà
Cho mình hỏi tí: Khi standby, ổ cứng còn quay không?

zikey
09-02-2009, 21:24
Ở chế độ standby thì CPU vẫn phải tiêu tốn một lượng điện năng nhỏ dùng để đánh thức CPU bằng cách tác động vào chuột hoặc bàn phím

Vì vậy, để không phải tiêu tốn điện năng vô ích và để máy có thể khởi động gần như ngay lập tức khi cần thì bạn có thể sử dụng chế độ Hibernate của HDH

Buinam
11-08-2013, 07:35
Máy của mình main Asrock P4i65G cũng bị hiện tượng cắm nguồn là máy khởi động, mình vào BIOS thấy có 2 chỗ liên quan đến AC/Power mình đều thiết lập lại là OFF (hoặc Disabled), kết quả máy không bị vậy nữa.