PDA

View Full Version : máy tính tự nhiên khởi động lại ????????????

manhhaihd
18-08-2007, 09:09
em có 1 cái pc mọi ngày dùng thì ko sao đên hôm nay tự nhiên nó lại restart lại cứ chừng 10 - 15 phút lại bị như vậy, mà nó ko có thông báo gì. em muốn các huynh chỉ cho em là do phần cứng hay phần mềm? và khác phục ra sao??? thanks!!!!!!! giúp 3m khẩn cấp với

IT's me
18-08-2007, 09:20
Cái này thường là do hư quạt CPU, bạn thử kiểm tra xem nó có quay không.

---------------------------------------------------------------------------------------
Khi cần mua, sửa chữa Laptop hãy ghé:
www.muabanmaytinh.com.vn
Văn phòng :
- Địa Chỉ : 174/27 Điện Biên Phủ, F17 Q. Bình Thạnh, TP.HCM. http://www.wikimapia.org/#lat=10.797186&lon=106.705667&z=18&l=0&m=a&v=2
- Điện thoại : 08.4456448 - 08.4456449 -- Fax : 08.4456447
http://www.muabanmaytinh.com.vn/JSC/skins/default_blue/customer/images/cscart_logo.gif (http://www.muabanmaytinh.com.vn/JSC/index.php)
Cung cấp, sửa chữa Laptop của nhiều hãng nổi tiếng như:
- Intel, Microsoft, IBM, HP - Compaq, Dell, Acer, Toshiba...
- Apple, Konica Minolta, Epson, Lexmark, Canon, OKI...
- SamSung, Maxtor, Seagate, Hitachi, LG, 3COM, Dlink...
Giá tốt nhất hiện nay tại TP HCM (-$50~-$100)
Tặng túi xách, Mouse, USB 1GB khi mua Laptop tại Lê Nguyễn
---------------------------------------------------------------------------------------
Cần quảng bá sản phẩm của mình ? Hãy đến: www.raovat.net/?refid=96051

Il_VK
18-08-2007, 10:37
Đầu tiên kiểm tra nhiệt độ của máy , sau đó nghĩ đến do lổi Win , do Virus .

tunght85
18-08-2007, 10:55
Kiểm tra nguồn chưa?

KimPhilby
21-08-2007, 15:10
Thử cài lại hđh xem !. Nếu ko bị nữa thì do virus hoặc lỗi hđh. Còn vẫn bị thì do phần cứng. Mình cũng vừa phải thay con nguồn, cũng hiện tượng như trên ! Do nó ko cấp đủ cho các bộ phận vừa nâng cấp :D

tái sinh
21-08-2007, 22:41
quạt chíp, cho nó ít dầu bôi trơn, không thì thay cái mới, cẩn thận đi con chip thi phí. nguồn cug có, nhưng ít thui, nếu tại nguồn thì đa phần nó reset luôn khi vào win cơ

Tiasangtinhyeu
21-08-2007, 22:51
Cái lỗi của bạn nhiều lý do lắm...cứ cài lại win xem sao...đc thì thôi...ko đc thì xem nhiệt độ của win bằng phần mềm HDDLIFE...nếu nhiệt độ ổn thì kiểm tra badsecto cho ổ cứng...và nếu ko đc thi xem nguồn và dây dẫn xem sao...ram nữa..v.v..còn nếu ko đc nũa thì mang búa đập cụ nó đi bạn à.

tái sinh
21-08-2007, 23:08
Cái lỗi của bạn nhiều lý do lắm...cứ cài lại win xem sao...đc thì thôi...ko đc thì xem nhiệt độ của win bằng phần mềm HDDLIFE...nếu nhiệt độ ổn thì kiểm tra badsecto cho ổ cứng...và nếu ko đc thi xem nguồn và dây dẫn xem sao...ram nữa..v.v..còn nếu ko đc nũa thì mang búa đập cụ nó đi bạn à.

mấy tên này cục súc hết chỗ nói, lúc nào cũng đe đập đi, bạn dùng máy tính khồn thích ah? nó không gắn bó với bạn sao? đập! bạ đập cái máy của bạn đi rùi post bài lên cho anh em

fameronline
21-08-2007, 23:09
restart lại sau 10 - 15 phút có thể là virus đấy bạn à, Hãy update bản mới nhất mà diệt, nếu không có thì máy của bạn có thể bị lỗi nguồn rồi. Nếu là do quạt chip thì thường đơ máy rồi tắt phụt.

Back_For_Good
22-08-2007, 11:48
quạt cpu mà vẫn chạy ngon ,hok có virus thì là do PSU yếu ,nên thay PSU mới để đảm bảo cho phần cứng hệ thống s

Tiasangtinhyeu
23-08-2007, 02:51
mấy tên này cục súc hết chỗ nói, lúc nào cũng đe đập đi, bạn dùng máy tính khồn thích ah? nó không gắn bó với bạn sao? đập! bạ đập cái máy của bạn đi rùi post bài lên cho anh em

Ac....nói cho vui ai ngờ thằng này ngứa mồm cụ non vãi.

kickot151
23-08-2007, 06:30
bó tay ! theo mình thì do máy tính có hiện tượng khởi động lại máy sau mỗi 15 phút mở máy thì khả năng bị nóng CPU là cao nhất !
cho nên bạn nên kiểm tra nhiệt độ CPU xem có vượt quá ngưỡng cho phép chưa . Còn về nguồn thì khả năng bị là ít nhất do nếu là nguồn sẽ không có hiện tượng khỏi động lại sau 1 thời gian mà sẽ do 1 hiện tượng tác động vào vd như gắn USB hay dùng ổ CD .... Tương tự với win cũng sẽ không có hiện tượng này !
Nếu nhiệt độ CPU cao bạn có thể kiểm tra quạt , làm sạch bụi trên quạt , cho nhớt vào ( nếu quạt kêu ) , bôi lại keo tản nhiệt , làm vệ sinh miếng nhôm !

Vịt Lộn
07-11-2007, 22:42
Hức, của em hôm này cũng bị, nhưng 2 tiếng mới bị 1 lần.

Mở máy ra xem quạt và lau chùi thì.. không có gì để lau, vì máy mới mua được có 2 tháng. Virus thì chắc là không có rồi, thì Kaspersky ngày nào em cũng update.

Không nóng, không kêu, chỉ thỉnh thoảng lại khởi động lại.

....

The Old Man
07-11-2007, 23:45
Thay vì đoán lổi này lổi nọ sao không vào turn off cái chức năng restart on error. Rồi chờ coi nó báo lổi gì ghi xuống rồi post lên đây..

laonoan
08-11-2007, 12:48
Khả năng thanh Ram cũng nhiều lắm đó bạn à. Thử tháo nó ra lau & gắn lai coi