PDA

View Full Version : Ồ cứng sata II samsung 160 GB không nhận được

caubebayck
17-08-2007, 23:51
Ồ cứng samsung mới mua lắp vào thì vẫn vào windows bình thường nhưng trong windows thì không nhận được còn trên bios có lúc được lúc không. Mình đã thừ tháo ra vá lắp lại nhưng vẫn không có thay đổi gì. Lúc khởi động chậm chạp, phải chờ rất lâu để nó test IDE. Không biết được nguyên nhân để xử lý. Help ME!!!!!!!

Mình còn thắc mắc nữa là trên ổ cứng sata có 3 cổng trong đó 1 cổng là nguồn, cổn thứ 2 thì là cáp dữ liệu sata còn cổng còn lại là gì ????

phamhongle84
18-08-2007, 11:03
Bạn xem đã chia ổ chưa
Khởi động hơi chậm vì nó test IDE không có gì phải sốt ruột
Cổng thứ 3 của bạn cũng là cổng nguồn luôn (Sata có 2 loại 1 loại có 1 giắc nguồn và loại 2 giắc nguồn)
Bạn làm theo cách này nhé
Rút tất cả các ổ ra chỉ chạy 1 mình Sata+ CDROM vào PQMagic kiểm tra chia ổ thế nào
Làm thử đi rồi post lên cho mọi người biết

dinhkhoa1009
19-08-2007, 08:32
mình chưa dùng ổ SATA II nên ko chắc lắm . nhưng nếu là mình thì mìhnh sẽ kiểm tra các partition xem chúng có cùng 1 dịnh dạng chưa , ổ đã được chia chưa . như bạn kể "vẫn vào win bình thường nhưng trong window không nhận" theo như mình biết nếu vào được win thì ổ cứng phải hoạt động vì các dữ liệu window được cài đặt vào ổ cứng : ổ cứng hoạt động thì win mới hoạt động đc
mình đoán ổ của bạn chỉ được chia ra chỉ với một partition
hoặc các partition không cùng một chế độ hoạt động
bạn nên chia lại ổ và nếu chưa có dữ liệu ji quan trọng bạn cài lại win cho yên tâm .vì có nhiều trường hợp do cài quá nhiều phần mền nặng hoặc do ai đó nghịc xóa 1 vài file quan trọng cũng khiến win vào chậm và không khở động được

phamhongle84
19-08-2007, 10:26
Ồ cứng samsung mới mua lắp vào thì vẫn vào windows bình thường nhưng trong windows thì không nhận được còn trên bios có lúc được lúc không.
Họ đang sử dụng 2 ổ cứng đó ,cái Sata II chỉ mua thêm để lắp vào thôi.
Bạn chia lại Patition đi chắc chắn là chưa chia nên mới thế