PDA

View Full Version : OIS hay không ?

vietky
07-08-2007, 23:35
Máy quay của em có trang bị OIS chống rung quang học , tuy nhiên khi em bật tính năng này lên thì khi pan hoặc có những chuyển động trong phim thì hình bị giật trong khi không bật thị dễ chịu hơn , tuy nhiên nếu run tay thì thật khủng khiếp . Mong các anh có kinh nghiệm cho em lời khuyên với .

addme
07-08-2007, 23:38
Vậy thì dùng tripod và tắt chống rung khi cần pan

vietky
08-08-2007, 00:02
chắc là phải vậy thôi anh hả . k biết mọi người quay khi phải cầm máy trên tay thì như thế nào chứ với em thì khó để ổn định hình ảnh quá

The Old Man
08-08-2007, 00:06
Đọc lại sách chỉ dẩn cho kỷ. Không chừng bạn đang làm ngược lại đó. (bạn tưởng nó ON mà thật ra là OFF và ngược lại)

Vả lại mới có máy và chưa có kinh nghiệm thì ai quay cũng thế. Đa số phạm vào những lổi thông thường như di chuyển quá nhanh (quay qua quay lại y như là nhìn bằng mắt). Dùng Zoom quá sát. Nhà nghề còn phải dùng Tripod khi cần.
Nếu mà ai cũng có Camera và ai cũng thu hình tốt đẹp hết thì các bác Camera-man thất nghiệp hết rồi.

vietky
08-08-2007, 00:10
em đọc trên mạng thì họ nói khi dùng tripod thì tắt ois , còn quay tay thì bật lên nhưng lại bị hiện tượng như em nói đó anh ạ

Co Loa
08-08-2007, 13:24
>khi dùng tripod thì tắt ois

hoàn toàn chính sác.

>còn quay tay thì bật lên nhưng lại bị hiện tượng như em nói đó anh ạ

CL quay các loại máy không thấy hiện tượng này bao giờ, vietky cần phải học cách cầm và giữ thăng bằng khi pal, ngoài ra chắc ăn thì đầu tư mua 1 thiết bị cầm tay có gắn bộ giữ thăng bằng, về KT quay thì đừng bao giờ pal luôn 1 góc >60 độ.
CL có mẹo nhỏ từ hồi quay máy Hi8 là kiếm 1 sợi giây và cột chặt vào con ốc phía dưới dùng để gắn vô tripod, khi quay dùng chân giữ chặt đầu kia lại trên mặt đất và kéo căng vừa đủ, như vậy khi lia máy ta có thăng bằng khá vững.

vietky
08-08-2007, 15:40
Anh Coloa ơi ! Tối qua em quay thử cảnh trong hội chợ , tắt ois và tựa máy vào gốc cây . Về nhà convert qua vcd đẹp lắm anh ạ . Cám ơn anh nhiều quá .
Em có 1 việc nữa hỏi anh : Khi quay nếu tăng tốc độ 1/250 hoặc 1/500 để quay chuyển động nhanh thì hình bị tối . Có nên tăng iris lên không anh ? anh chỉ cho em vài cách chỉnh tốc độ và khẩu độ với nhé .

Co Loa
08-08-2007, 15:57
>Có nên tăng iris lên không anh ?

cái này em phải thử các thông số và ghi lại vì mỗi máy có độ bắt sáng khác nhau, nếu mở to quá hình sẽ bị nhòe khi vật chuyển động.