PDA

View Full Version : Xin hướng dẫn cách sử dụng!

khoailang2007
07-08-2007, 22:47
chào mọi người! Mình đã cài một số phần mềm của Sony như: Sound forge,Sony Acid pro, vegas, DVd architect nhưng không biết sử dụng nó như thế nào! Ai biết cách sử dụng những phần mềm này hay có tài liệu nào về cách dùng nó thì share cho mình với! Mình đã tìm trên mạng nhưng vẫn không tìm thấy! Mong mọi người giúp đỡ! Cảm ơn nhiều lắm!

vietky
07-08-2007, 23:19
ý bạn là sao ? dùng trong việc gì ? soundforge thì dùng thu âm , rip nhạc chỉnh sửa âm thanh . acid thì thêm vào phần trợ giúp làm loop rất tốt , 2 phần mềm kia thì edit video và tạo dvd , vcd ....
cách sử dụng thì bạn mở phần help đã có . chỗ nào chưa rõ thì post lên để mọi người cùng giúp chứ nói chung quá rất khó .
sách thì soundforge và vegas mình thấy có bán ở các hiệu sách lớn ( bằng tiếng việt )

khoailang2007
07-08-2007, 23:46
ừ thì mình cũng biết là trong phần help có hướng dẫn nhưng nó là tiếng Anh, mà mình nghĩ có nhiều bạn dùng những phần mềm này rồi thì sẽ có những kinh nghiệm như: phần mềm này mạnh về công việc nào, chức năng nào tốt nhất, bạn thường dùng những hiệu ứng nào cho hiệu quả,....chứ giờ mình làm theo phần help thì không biết đến bao giờ mới mò ra mà...
Vì vậy nên mình mới mong được mọi người chia sẻ kinh nghiệm!

vietky
08-08-2007, 00:20
mình thường dùng soundforge để extract từ cd ra wav và thêm vào những effect rồi mastering và ghi ra cd . acid thì mình dùng để edit những sample dùng cho loop , pattern như beat trống, chord guitar.....mình k dùng vegas . trong soundforg bạn vào file---->new để tạo file mới , chọn tần số âm thanh muốn thu : 48 , 44.1 ,v.v rồi thu âm thanh từ nguồn bên ngoài vào .
nếu muốn lấy file từ cd để lưu vào hard disk bạn vào file-----> extrack from cd ----> chọn ổ cd chứa đĩa ---->ok . sau đó save lại thành file wav ,mp3.v.v.v
còn muốn thêm hiệu ưng âm thanh thì bạn vào effect hoặc process thì có ngay . nhớ là bôi đen đoạn cần hiệu ứng , nếu không thì hiệu ứng sẽ áp dụng cho cả bài . tạm vậy đã nhé

goodcow
08-08-2007, 11:11
bạn thử sang bên kyxaoviet.com xem có mấy bài về âm thanh hay phết đấy

Co Loa
08-08-2007, 13:13
Câu hỏi tương tự của bạn đã nhiều người hỏi và ít nhận được câu trả lời thích đáng vì lý do quá chung chung và nhiều khi rất vô lý cũng như khó hiểu. Chả nhẽ lớp trẻ nói chung và tuổi teen nói riêng "tiết kiệm" lời cũng như suy nghĩ thiếu logic như vậy chăng?

Kể cả bạn có đủ tài liệu cho những trình kia đi chăng nữa nhưng không biết gì về tần số, bitrate thì cũng chẳng tiến bộ được.
Cái chính là phải cho biết mục đích và nhu cầu sử dụng thì nhiều người có thể giúp bạn, cũng như thắc mắc 1 cách cụ thể vì nhiều khi chỉ cần 1 freeware rất gọn nhẹ mà đáp ưng đủ nhu cầu thì việc gì phải cài đặt 1 phần mềm to đùng ngã ngửa khó sử dụng.

khoailang2007
09-08-2007, 03:11
lúc trước mình có xem trên trang tuổi trẻ có video chương trình giải thưởng HTV 2006, trong đó có đoạn ca sĩ Đan Trường hát bài Đi về nơi xa nhưng remix lại nghe rất hay. Mình muốn dùng Sound forge để thu âm nó lại nhưng sau khi thu mặc dù đã dùng chức năng removed noise nhưng sau khi thu vẫn nghe tiếng ồn.Mình không biết lý do tại sao nên định nhờ bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với! Cảm ơn các bạn nhiều!

VTABC
09-08-2007, 10:07
không thể thu thanh trên htv vói chương trình biểu diễn có âm thanh hỗn tạp
Cần tìm các MP3 của bài hát đó rồi lồng cùng video dể có kết quả tốt
Dùng capture TV dể ghi lại video dó .Tách tiếng từ bài hát đó và dùng các trình sửa mp3 để giảm tiếng ồn

vietky
09-08-2007, 10:28
trên mạng để âm thanh và hình ảnh có thể được tải về máy và xem nó đồng thời người ta đã nén lại rất nhiều nên âm thanh nghe dở lắm . tuy nhiên bạn nên xem lại mức volume của soundcard khi thu lại . có thể chỉ để 50% thôi , xem trên 2 dãy đèn của soundforge đừng để nó vượt vạch đỏ thì hạn chế được tình trạng bể tiếng .

godot
11-08-2007, 14:35
Em thì thế này:
-Em đang rất muốn tự chơi nhạc trên máy tính. Và xa hơn một chút là tự tạo cho mình một CD nhạc riêng chỉ bằng cách chơi nhạc trên một phần mềm.
-Tuy nhiên, em không biết nhiều về nhạc lý, Nên sẽ tốt hơn nếu có một phần mềm có những file âm thanh sẵn với mục đích là pha trộn các âm thanh riêng lẻ sẵn có ấy..
-Vậy các bác chọn giúp em một chương trình nào OK và Pro được không?

duongld01291
29-12-2008, 08:12
co bac nao biet su dung vegas pro hok.chi giup em voi

minhducgamer
29-12-2008, 10:40
Đọc thấy nản quá.Toàn là dân cái gì cũng muốn biết,mà lười học,...vậy thì ai chỉ cho được.
Mà sự thật mất lòng nhé, có ai rãnh dạy cho đi nữa chắc mấy bro nầy còn ko thèm học nhiều hơn gấp 100 lần bi giờ nữa.Vì chỉ trên mạng sao mà cụ thể được, đưa 1 đống lý thuyết xuông có đọc thấm ko!!!!Hay thấy cỡ vài trang là nản rùi.Trong khi đó có những cái cả mớ lý thuyết 10-20 trang ấy đem vào sài thực tế chỉ có 1-3' với các ứng dụng thực tế.Mà mấy cái train nầy nếu siêng thì lên mạng kiếm cũng ko khó.

Rùi từ ko có kiến thức cơ bản ko có cái suy nghĩ tầm bậy tầm bạ (ý nói nghĩa đen nha).

Như bạn khoailang đi.Thích 1 đoạn nhạc mà thâu âm dợ tệ, thế là nghĩ phải kiếm trình âm thanh nào cực pro để....... chỉnh noise,.v.v...cho hay lại.Hix potay.con gà quay bạn nầy.Nếu mà với đà nầy chắc sau khi học xong 20-30% cái trình biên tập âm thanh nào rùi sẽ suy nghĩ lại cần học 1 trình nào tự mix lại bản nhạc luôn quá.Rùi sau khi học được tầm 10% mix lại bài nhạc đó chắc sẽ...đi học ca để thay cái giọng đan trường luôn.
Lý do ưh.Nói nôm na như vầy.Thấy người ta lái 1 cái xe ko biết xe gì mà nhanh hơn ..xe đạp điện,niềm kiêu hãnh của mình.Thế là quyết tâm tìm tòi để học hỏi.Và nghe thiên hạ nói chạy nhanh thì là xe OTO.Thế là quyết tâm đi học lái xe oto. Nhưng trời ơi đi hỏi học lái oto sau mà khổ thế, vừa mắc tiền vừa tốn thời gian 6-12 tháng.Thế là tìm ai biết chỉ cho học lóm tý. Rùi nâng cấp cái xe đạp điện của mình lên ....xe hơi điện đồ chơi em bé (vì thấy cũng có volang giống mấy cái xe oto cơ mà :D) và nhờ dãy sơ sơ quay volang thì xe chuyển hướng,ui chao dễ dàng quá.Sau đó thì...đem cái xe điện ấy đi đua so với cái xe kia và vẫn thua ( mà vẫn ko biết xe kia là OTO hay MOTO đua mới khổ chứ).Và cứ thế loay hoay vài với mớ bòng bong đó.Trong khi chỉ cần mua chiếc moto cùi 100cc đã cải thiện tinh hình hơn cái xe đạp điện ấy rùi,nhưng mà ko thể bằng cái của người ta được.
Còn cụ thể thì tại hằm bà lằng là cái card sound onboard nó dõm.Cái trình record dõm ko kém.Biết đâu lấy luôn cái micro của cái phone dùng chat để thâu âm,.v.v....toàn là dùng hàng công nghệ thấp rùi nghĩ ráng nâng cấp cái trình biên tập cuả mình lên thì hay sao?
Nói sơ vậy để bạn biết con đường mình đi.Cần cụ thể cái gì thì tìm đúng mới đi được.
Rùi có bạn lại biết mình ko biết tý gì về nhạc lý mà lại mơ mộng dùng mấy cái trình biên tập hay mix tùm lum tùm la âm thanh rùi..tự tạo 1 CD nhạc.Chi cho mắc công vậy.Tìm mấy bản nhạc beat (nhạc ko lời đó) rùi tự karaoke rùi thâu âm hay ra studio nào làm là có 1 CD riêng của nhạc sĩ cây nhà lá vườn là mình.
Chứ mộng tưởng của bạn nầy nghe giống chuyện tếu quá.Như mình ko biết đọc,biết viết.nhưng mình biết nhìn.Thôi mấy bro xem có cái trình nào chơi xếp logo = chữ cái cho mình.Mình hy vọng sẽ tìm tòi rùi sắp xếp chúng lại sao cho nhìn đẹp nhất và....1 ngày sẽ tự tạo cho mình 1 CD tự truyện của riêng mình bằng cách chơi xếp logo chữ cái.