PDA

View Full Version : Cách chỉnh mầu tivi sao cho chuẩn nhất khi dựng phim !

hunghoai
07-08-2007, 22:43
Trước ko có card kỹ xảo để out ra tivi, nhưng giờ em mới có, xin hỏi các anh, cách chỉnh tivi làm sao cho mầu sắc đoạn phim mình quay out ra là trung thực nhất - vì giả sử như tivi thiên đỏ, đoạn phim mình quay là chuẩn rồi nhưng out ra tivi lại thấy đỏ --> ko biết lại chỉnh đỏ ở đoạn phim --> sai mầu .

vietky
07-08-2007, 23:28
anh hunghoai ơi . em tìm được cái này cho anh . k biết có phải cái anh cần không
Use this method to set up a professional monitor. You will need:

A monitor with brightness, contrast and chroma controls, and the ability to to turn off individual colour guns.
A pattern generator which can output a pluge pattern and colour bars with a bucket of blood.

Pluge Pattern
Colour Bars

Before you begin, turn on and warm up the monitor for up to 30 minutes.
Adjust the ambient lighting conditions to those you will be using the monitor in.
Set up the monitor to display a pluge pattern from the pattern generator.
Adjust the brightness control until the left hand vertical stripe blends into the background, but the right hand stripe is still visible.
Adjust the contrast control until the white and grey blocks are correctly displayed.
Change the display pattern to colour bars with a bucket of blood.
Turn off the monitor's red and green guns.
Adjust the chroma control until the vertical black bars blend in with the horizontal (bucket) bar.
Turn all colour guns on, and change the pattern to pluge.
Check that the white and grey blocks are pure (ie. no colour tint).

ntoan455
08-08-2007, 22:41
có lòng sao ko dịch ra tiếng việt luôn vậy bác.

Mr Van
11-08-2007, 15:51
bác làm ăn được thì mua hẳn cái monitor chuyên dụng đi. dùng cho thích

giangdien
11-08-2007, 16:12
Ý kiến cá nhân tui thì khó lắm bạn ơi phải chấp nhận "thuyết tương đối" đi vì căn bản mõi TV lại có chip màu khác nhau rùi, JVC, khác Sony, panasonic..., rồi lại ánh sáng chổ đặt TV, màu card hình truyền ra TV.Mà ngay cả "Check that the white and grey blocks are pure (ie. no colour tint)" nhìn bằng mắt thịt người trần cũng chưa chắc phân biệt được là có tint hay không. Rồi film bạn làm ra khán giả coi trên TV nào...Theo tui chắc phải chấp nhận mình xem được thì là tạm được.Còn nói về chuẩn thì phải có thiết bị để đo theo chuẩn nào.Lúc bạn chỉnh theo TV cho là xong đi nhưng khi bạn xuất ra đĩa đôi khi nó cũng hỏng như lúc xem trên TV trong khi edit ( Kinh nghiệm cá nhân).:emlaugh: