PDA

View Full Version : Mấy anh giúp newbie với !

ktrungtv
03-08-2007, 18:43
Em đang dính phải 1 vấn đề về xử lý âm thanh mà lại mù tịt về cái này. Em cần thu âm 1 giọng nói để điều khiển nhưng chưa biết thu âm xong thì xử lý và mã hóa bằng cách nào vì chưa hiểu giọng nói con người có những đặc điểm gì ( cao độ , trường độ,...) và có thể so sánh bằng cách nào ? Dựa vào cái gì để có thể phân biệt giọng của người này người khác rồi giọng nói của 1 người khi nói cao hay trầm? Âm thanh khi thu thì có thể số hóa để xử lý ko ạ?
Mọi người giúp em với!

dinhhoaihn
04-08-2007, 16:47
Cái này bạn hỏi là 1 vấn đề khó ở Việt Nam ( mặc đù trên Thế giới người ta đã áp dụng rất nhiều . Đây là 1 môn học trong các ngành CNTT hình như là Xử lý tiếng nói hay gì đó mình nhớ ko rõ . Mà trường Bách Khoa HN cũng có dạy Nếu bạn thật sự muốn nghiên cứu hãy đến khoa CNTT bộ môn KTMT có thầy Loan trưởng bộ môn Thầy là người rất có kinh nghiệm trong vấn đề này . Đã bao lớp SV của thầy đã từng cặm cụi với đề tài bạn hỏi :D Chúc thành công

ktrungtv
08-08-2007, 18:59
Bây giờ em chỉ có 1 mic để thu âm và Vi Điều Khiển. Bình thường thu âm trên máy vi tính thì dùng các phần mềm. Nếu chỉ có như trên thì thu âm bằng cách nào và có thu thành dạng file wav đc kô ạ? Nhân tiện anh nào nói qua cho em về file wav với !

ktrungtv
10-08-2007, 00:09
Hic ai cho em 1 ý tưởng gì đi!
Để thu âm như trên chắc phải viết chương trình như phần thu âm của các chương trình thu hay dùng. Nhưng em kô hỉu cái file .wav nó như thế nào với lại âm thanh vào mic thì đầu ra là gì nhỉ, tín hiệu dòng hay áp à ???
Help me!