PDA

View Full Version : cách thiết lập

troheo
30-07-2007, 15:39
các bác cho em hỏi cách lắp đặt âm thanh cho biểu diễn trực tiếp như thế nào ví dụ như e có loa cao, loa trung, lao trầm. dùng bộ nén tín hiệu và bộ tạo vang. Em nghe nói là có cách lắp loa toàn dải và riêng từng loa 1 có phải ko? Cách đấu nối như nào ở từng cách lắp. Đặt các loa ỏ chế độ mono hay stereo? cảm ơn các bạn và mong nhận được câu trả lời sớm

Co Loa
30-07-2007, 16:19
Cách lắp đặt thế nào thì rất khó có 1 công thức chung vì phụ thuộc chủ yếu vào sân khấu nơi biểu diễn ngoài trời hay trong rạp, trong rạp thì lại phụ thuộc vào cấu trúc rạp độ lớn và cách âm ra sao v..v

Nếu chương trình live chỉ dành cho khoảng < 500 người xem thì chỉ cần đặt loa 2 bên trái phải của sân khấu theo kiểu stereo, nếu công xuất tăng âm đủ mạnh và có sẵn loa thì có thể đặt them 2 loa cao 2 bên trái phải khán giả khoảng cách khoảng 2/3 tính từ sân khấu. Lưu ý phải thiết lập 1 số loa cắm theo kiểm mono đặt trên sân khấu quay lưng lại khán giả để ca sĩ và nhạc công nghe kiểm tra khi diễn, vị trí làm sao cho khỏi gây tạp âm cho micro.

>Em nghe nói là có cách lắp loa toàn dải và riêng từng loa 1 có phải ko?

phụ thuộc vào bộ amply có các cổng giải tần riêng biệt hay không , còn loại rẻ tiền thì chỉ có cổng output L và R mà thôi.

troheo
30-07-2007, 23:10
cảm ơn bác đã trả lời. bộ amply có các cổng giải tần riêng biệt (hình như còn 1 cách gọi nữa là bộ phân tần hả bác) nếu như vậy thì đấu nối như nào?

Co Loa
01-08-2007, 14:00
Như vậy bạn biết khá ít về các thiết bị âm thanh.
Lặp đặt hệ thống âm thanh cho biển diễn đòi hỏi người lặp đặt và điều chỉnh nó có kinh nghiệm về âm thanh chứ không đơn thuần như cắm loa đối vơi các sản phẩm gia dụng.

Tôi chỉ biết mấy cái cơ bản vì thỉnh thoảng phụ giúp ông anh công việc kéo dây và mướn loa, amply mà thôi, nên không thể chỉ bạn từng bước được.
Nếu đam mê hãy tìm trên mạng những tài liệu chuyên ngành mà đọc.

vietky
05-08-2007, 18:50
âm thanh biểu diễn muốn dùng từng tầng loa riêng biệt thì có nhiều cách .
* dùng crossover để chia tần số ra high , mid , low rồi dùng power amplifier đánh cho từng tầng ( loa sub . mid . horn ...)
* nếu mixer có nhiều sub out thì có thể đưa từng tần số riêng biệt ra từng sub và out ra power rồi ra loa.
nói chung âm thanh biểu diễn nếu chuyên nghiệp thì cần rất nhiều đồ phụ trợ ....
Đây là những hiểu biết của mình , có gì chưa đúng hy vọng các anh em khác bổ sung thêm .

vietky
05-08-2007, 18:54
nếu lắp đặt thì sơ đồ tối thiểu là : micro ( hoặc nhạc cụ ) ---> mixer ----> compresor ----> crossover -----> các power amply -----> speakers . Còn effect như reverb ,delay...thì đấu vào đường send và return trên mixer .