PDA

View Full Version : Cách làm một quyển sách lật từng trang trên Power Point

phamkhacl
03-07-2007, 03:39
Các bác ơi?
Em đang làm giáo án điện tử cho học sinh đi thi ""GIỚI THIỆU SÁCH - HÈ 2007". Em hoàn chỉnh nội dung rồi nhưng khi cho Ban Giám hiệu duyệt thì Các sếp em bảo phải làm cho quyển sách nó lật từng trang khi trình chiếu thì mới sinh động? Có nghĩa là trên màn hình khi ta chiếu lên thì sách tự động lật lật từng trang và ta dừng lại ở từng trang mà ta muốn giới thiệu, có thế thì mới thuyết phục người xem. Em mày mò suốt đêm rồi, chạy các hiệu ứng mà chẳng tìm ra cách làm. Có bác nào có cách làm này chỉ cho em với. Em nhớ có lần em vào www.nxbgd.com.vn có biểu tượng quyển sách lật .Em đã copy vào USB mang về nhà nhwng khi chạy nó lại đứng yên mới chết chứ. Hay là các nào cho em xin hình ảnh động mô hình quyển sách này cũng đươc????
Cho em xin đi các bác ơi? Học sinh em sắp thi rồi.
Em cảm ơn các Bác!!!!

nokichuong
03-07-2007, 07:19
ý của bác là muốn nó tự động chạy qua trang khác trong bao nhiêu s đúng ko ?
Nếu vậy bác chuột phải vào slide-->slide Transition
nhìn qua bên phải thấy Advance slide đánh dấu chọn vào Automatically after-->rồi chỉnh số s mà bác muốn(sau n s thì sẽ chuyển hình).Hoặc vào menu Slide Show--> slide Transition cũng giống vậy.
Còn các hiệu ứng lật trang thì bác chọn thử các hiệu ứng ở trên(nhìn ở trên mục Advance slide),thấy thích cái nào thì để cái đó.
Với cách tự động này bác phải chuẩn bị thuyết trình cho đúng thời gian bác đã định trước,ko hơn hoặc ít hơn nhiều phải ăn khớp với thời gian bác nói(tập trước vài lần là ok à),nếu lỡ định nhiều s quá thì thấy nói xong rồi thì click chuột cái hihi.
Chắc bác chiếu bằng máy chiếu kết nối với máy vi tính đúng ko ?Chắc bác biết bấm f5 để nó chạy đúng ko(chắc hỏi thừa rồi) hoặc save với đuôi .pps để nó chạy luôn.

Không biết có đúng ý bác ko ?
Mình chỉ biết vậy thôi,mong là giúp được bác.

Teehee
03-07-2007, 08:05
Hiệu ứng 'giống' sách lật đó có tên là là wipe (left) hoặc Uncover (left), làm theo bạn nokichuong là ổn rồi đó.
Tuy nhiên mình sẽ không khuyến khích bạn cho auto advance slide, lúc nói dễ bị áp lực, nội dung không chú ý mà cứ lo canh thời gian thì điểm thuyết trình không cao đâu.
Mà bác nói cái gì 'biểu tượng quyển sách lật' là cái gì thế? Nếu copy về nhà mà không chạy thì nó có thể là file flash nhúng trong ppt đấy. Nếu mở lên mà có cái thông điệp 'need to be registered' gì đó thì chắc mẻm là nó rồi. Upload lên thử coi sao nha.

khoabeo108
03-07-2007, 09:02
Quyển sách lật ấy thì phải làm trong FLASH rồi insert qua PP thôi

phamkhacl
03-07-2007, 23:02
Việc đầu tiên em vô cùng cảm ơn sự chỉ bảo của các bác. Nhưng có lẽ cái em hỏi cac bác chưa rõ câu hỏi rồi. Như bác NOKICHUONG thì đấy chỉ là cách chuyển slide thôi. đấy là lật trang trong PP. Những đó em làm thành thạo là khác. Cái em hỏi là với mô hình quyển sách mở ra hai trang như chúng ta đang xem sách trước mặt. Bên trái là trang bìa có màu nền là trắng, phần bên đấy ban đầu chỉ mỏng. còn bên phải là trang hiển thị nội dung bài viét hạy tranh ảnh ( là như một trang sách), phần này ban đầu dày trang. Bây giờ giả sử ta giới thiệu trang 1 xong thì ta nhấp chuột thế là trang 1 tự động rời khỏi phần bên phải kia lật trang sang bên trái và trang thứ hai hiện lên.KHông phải lật như rút tờ giấy từ một tập giấy mà trang sách kia dựng dần lên vẫn bám theo gáy sách... Giống như chúng ta giở sách thật đấy. Cứ thế cho đến hết thì bên trái lại trở thành bên dầy còn bên phải bây giờ là mỏng.
Còn thưa bác KHoa BÉo!
Cái mô hình động quyển sách lật trang kia khi nó không chạy em đã DELETE nó ra khỏi USB rồi. em không giữ lại nó. Tiếc quá nhỉ> Em tìm lại trên mạng thì không thấy nó đâu nữa .
Nhưng dù gì cuối cùng em xin cảm ơn các bác đã quan tâm đến em.
Các bác cho em hậu tạ nha?

khoabeo108
04-07-2007, 08:23
Cái mô hình động quyển sách lật trang kia khi nó không chạy em đã DELETE nó ra khỏi USB rồi. em không giữ lại nó. Tiếc quá nhỉ> Em tìm lại trên mạng thì không thấy nó đâu nữa .

Nếu ý mấy ông lãnh đạo của cậu yêu cầu trang sách mở phải chứa nội dung của bài giảng của cậu, thì cậu phải tự thiết kế riêng cho mình, chứ làm sao lấy của ng khác đc

phamkhacl
04-07-2007, 21:31
BÁC KHOA BÉO DỊCH VỤ -18 kHÔNG KHÔNG CÓ ạ!!
Xếp nữ mà, họ cứ như là ... muốn vẽ ra cái gì chẳng được. EM LÀ CẤP DƯỚI.
Em cũng chẳng phải ăn cắp bản quyền đâu.NHƯ BÁC NGHĨ VẬY.
Em copy về mục đích chỉ muốn phá ra xem họ làm như thế nào thôi
Cảm ơn bác KHOA BÉO rất nhiều nhé!
SÁng nay Em dự thi rồi.
BẢN dự thi của em được giải nhất HUYỆN.
Nhưng sắp tới cuộc thi về ""GIỚI THIỆU SÁCH VIẾT VỀ HỒ CHÍ MINH". EM CÓ GÌ KHÓ VỀ FLASH nhúg vào POWER POINT thì em hỏi bác nhé .
THANK FOR KHOA BEO'HELPING!!!!!!

khoabéo
04-07-2007, 21:58
Nhầm rồi, ý mình ko phải là "ăn cắp bản quyền", mà là phải tạo riêng hình ảnh với nội dung mà bạn định đưa lên thôi.

Chứ chuyện sử dụng ảnh minh họa, thì đa phần mình cũng lấy từ Internet thôi, ít khi tự làm hình lắm, trừ trường hợp đặc biệt, "hàng độc" thì fải ngồi design thôi.

Dù sao cũng chúc mừng giải nhất của bác

The Old Man
04-07-2007, 22:12
BÁC KHOA BÉO DỊCH VỤ -18 kHÔNG KHÔNG CÓ ạ!!
Xếp nữ mà, họ cứ như là ... muốn vẽ ra cái gì chẳng được. EM LÀ CẤP DƯỚI.
Em cũng chẳng phải ăn cắp bản quyền đâu.NHƯ BÁC NGHĨ VẬY.
Em copy về mục đích chỉ muốn phá ra xem họ làm như thế nào thôi
Cảm ơn bác KHOA BÉO rất nhiều nhé!
SÁng nay Em dự thi rồi.
BẢN dự thi của em được giải nhất HUYỆN.
Nhưng sắp tới cuộc thi về ""GIỚI THIỆU SÁCH VIẾT VỀ HỒ CHÍ MINH". EM CÓ GÌ KHÓ VỀ FLASH nhúg vào POWER POINT thì em hỏi bác nhé .
THANK FOR KHOA BEO'HELPING!!!!!!
Xếp muốn thì xếp làm.
Mấy xếp chỉ được voi đòi tiên. Bảo xếp đi học I-Tờ rồi hảy bàn ra.
Hoặc chỉ xếp vào trang dđth này tham khảo ý kiến của người khác.

phamkhacl
04-07-2007, 22:50
Cảm ơn Bác KHoa Béo vẫn đang trực máy và hồi âm ý kiến của em.
Em thật là biết ơn bác.
Bác ơi, em chúc cho các bác quản trị mạng sao cho thật vững tay chèo.
Chúc cho việc phổ cập hóa nền tin học Việt Nam thành công.
Chúc cho ddth mãi là sân chơi bổ ích cho những ai quan tâm đến IT
Bác Khoa BÉO hãy cố gắng nhé.
Ah,ah.... em hỏi riêng Bác KHOA BEO, này, bác cứ trả lời, tư vấn khách hàng trên mạng như thế này thì ai trả công cho các bác ấy nhỉ. Em thắc mắc thật đấy. Nguồn thu lấy từ đâu?

khoabéo
04-07-2007, 23:02
Bác Khoa BÉO hãy cố gắng nhé.
Ah,ah.... em hỏi riêng Bác KHOA BEO, này, bác cứ trả lời, tư vấn khách hàng trên mạng như thế này thì ai trả công cho các bác ấy nhỉ. Em thắc mắc thật đấy. Nguồn thu lấy từ đâu?

Hi, ko hiểu sao mà nhiều người nhầm Khoabeo với Vikhoa quá. Vikhoa mới là Admin bạn ạ, mình là member như bạn thôi.
Nhưng có điều chung của mọi ng khi reply bài viết của bạn: là ko ai nghĩ tới chuyện được gì khác ngoài kiến thức hết. Kêến thức là kho tàng, và nó phải đc chia sẻ. Điều tôi biết thì thấy dễ, điều tôi ko biết thì thấy khó, & với mọi ng cũng thế thôi.

@bác Tom: Trong bài Reply đầu tiên, em cũng có 1 dòng "ghét mấy lão lãnh đạo chỉ biết ngồi mà nói", nhưng mạng bị dis, về sau gõ lại bỏ đoạn đó đi.