PDA

View Full Version : Chuyển từ NTSC sang PAL?

MyTom
02-07-2007, 23:28
Xin các bác tư vấn dùm... EM vừa "rước" con camcorder Panasonic PV GS70D. Của nợ, nó lại là NTSC mới chết em chứ! EM cũng hơi chủ quan ko tham khảo rằng ở ta (và cả thế giới)hiện nay đều xài Pal...nên giờ thì chả làm được cái gì. Giờ đổi không đổi được, bán không ai mua... Thấy các bác nói dùng cài gì đó để chuyển từ NTSC sang PaL mà em thấy mừng mừng. Xin cho em hỏi chuyển hệ như vậy có nhanh và tiện không? Chất lượng hình ảnh sau khi chuyển có giảm sút gì ko? Premier 6.5, hay AVid có phần chuyển hệ hay phải dùng một phần mềm khác?
Xin đa tạ!

dinhhoaihn
03-07-2007, 00:06
> Xin cho em hỏi chuyển hệ như vậy có nhanh và tiện không?
Thời gian chuyển trong khoảng = thời gian thực của film
>Chất lượng hình ảnh sau khi chuyển có giảm sút gì ko?
Tất nhiên là có ( theo tôi ! )
> Premier 6.5 : Mình ko. biết
>hay AVid : Avid liquid có hỗ trợ cả 2 hệ. ( tất nhiên phải có 1 số động tác :D)
> có phần chuyển hệ hay
> phải dùng một phần mềm khác?
Bạn có thể dùng: Canopus hay TMPGenc để chuyển.
> Xin đa tạ!
Không có gì. :D
PS: Nếu có gì bạn cứ hỏi các bác, các anh trên này nhiều người cao thủ lắm lắm. Mà lại dễ tính :D

lqkhoi
03-07-2007, 10:40
Xin các bác tư vấn dùm... EM vừa "rước" con camcorder Panasonic PV GS70D. Của nợ, nó lại là NTSC mới chết em chứ! EM cũng hơi chủ quan ko tham khảo rằng ở ta (và cả thế giới)hiện nay đều xài Pal...nên giờ thì chả làm được cái gì. Giờ đổi không đổi được, bán không ai mua...
Cái này không đúng đấy. NTSC chỉ dùng cho US và JAPAN nhưng đó là 2 thị trường lớn nhất thế giới. Phần còn lại cũng không hẳn xài hết PAL như Pháp và các nước Đông Âu gốc XHCN vẫn còn xài Secam.

Ngày nay hầu như các TV đều là multisystem , bạn bỏ NTSC hay PAL thì có khác nhau gì đâu.

thagnv
03-07-2007, 14:09
Cái này không đúng đấy. NTSC chỉ dùng cho US và JAPAN nhưng đó là 2 thị trường lớn nhất thế giới. Phần còn lại cũng không hẳn xài hết PAL như Pháp và các nước Đông Âu gốc XHCN vẫn còn xài Secam.

Ngày nay hầu như các TV đều là multisystem , bạn bỏ NTSC hay PAL thì có khác nhau gì đâu.
Em nghĩ bác này rước cái máy đó về chắc để đánh show cho đài truyền hình đấy. Chỉ duy nhất cái đài nhà ta mới kiêng cử hệ NTSC thôi chứ em thấy người ta sử dụng NTSC ầm ầm có sao đâu bác.
Tuy nhiên cách ngày xưa em thường dùng là dùng Procoder để chuyển hệ đấy!

tanquangmedia
03-07-2007, 15:15
Giải pháp cho bác MyTom nhu sau:
- Quay NTSC như bình thường
- Capture vao Edius Pro
- Sau khi dựng xong Dùng Canopus ProCoder 3 đẻ chuyển sang hệ PAL đồng thời ra bất ky định dạng Video nào.
Đảm bảo chất lượng không suy giảm là mấy

Tốt nhất bác đầu tư thêm bộ Canopus DV Storm là có thể làm hoành tráng và chất lượng rồi

Canopus Advisor

Co Loa
03-07-2007, 20:37
Nếu sản phẩm của bạn chỉ để phục vụ nhu cầu gia đình thì chẳng phải bận tâm gì tới PAL hay NTSC cả vì các đầu phát cũng như màn TV bây giờ đều chơi được cả 2 hệ, điều tối kỵ nhất là chuyển hệ vì chất lượng và màu sắc giảm đi rõ, trong box này có nhiều bài về vấn đề này rồi bạn hãy tìm và tham khảo.

>- Sau khi dựng xong Dùng Canopus ProCoder 3 đẻ chuyển sang hệ PAL đồng thời ra bất ky định dạng Video nào.

xin thưa với bạn là với đầu máy chuyển hệ có giá hơn 100 ngàn EURO mà vẫn thấy thay đổi về chất lượng, bạn hãy quay 1 pha thể thao và chuyển hệ đi rồi khác biết.

dinhhoaihn
03-07-2007, 21:32
>Nếu sản phẩm của bạn chỉ để phục vụ nhu cầu gia đình thì chẳng phải bận tâm gì tới PAL hay NTSC cả vì các đầu phát cũng như màn TV bây giờ đều chơi được cả 2 hệ, điều tối kỵ nhất là chuyển hệ vì chất lượng và màu sắc giảm đi rõ,
Chí lí :D

tanquangmedia
04-07-2007, 14:18
>- Sau khi dựng xong Dùng Canopus ProCoder 3 đẻ chuyển sang hệ PAL đồng thời ra bất ky định dạng Video nào.

xin thưa với bạn là với đầu máy chuyển hệ có giá hơn 100 ngàn EURO mà vẫn thấy thay đổi về chất lượng, bạn hãy quay 1 pha thể thao và chuyển hệ đi rồi khác biết.

Mục đính bàn luận ở đây là đưa ra giải pháp tối ưu nhất cho người dùng với tiêu chí RẺ và PHÙ HỢP, tất nhiên chất lượng là quan trọng.
Hiện nay ở hầu hết các đài Truyền hinh lớn ở VN vẫn dùng giải pháp Chuyển hệ bằng Canopus Procoder mà đảm bảo chất lượng vẫn đủ đẻ phát sóng. Còn tất nhiến bác nào mạnh có TB đắt tiền 100.000 ER để chuyển hệ thì tốt quá

lqkhoi
04-07-2007, 17:10
Chỉ cần làm phép tính nho nhỏ : NTSC là 720x480 PAL là 720x576. Vậy nếu chuyển thành PAL các em software phải ngồi đẻ ra 96 lines cheat để nhét vô cho đủ. Cách đẻ ra các line này đơn giản hay phức tạp như thế nào tùy thuộc vào sức mạnh của SW nhưng tất nhiên quality sẽ suy giảm.

Ngược lại NTSC là 30fps còn PAL thì là 25fps nên suy ra mất cha nó 5 frames/s vì thế nên như bác Cổ Loa nói tất nhiên nếu chơi scene chuyển động nhanh như thể thao chắc chắn nó sẽ ảnh hưởng.
Anyway, hình như bà con đang bàn luận nhiều hơn yêu cầu của thread owner. Tôi thì không như thangv hình dung anh threadowner này là dân amateur thôi (nhìn cái model mua là biết) và phát hoảng khi nghe nói VN chỉ support PAL. Thế thôi

Co Loa
04-07-2007, 18:17
Tôi đưa ra ý kiến chẳng qua nhiều người cứ khuyên nên sử dụng phần mềm hay card này nọ để chuyển đổi hệ mà không giải thích 1 cách cặn kẽ ưu và khuyết điểm.
Ngoài ra nghe mấy nhà sx hay cung cấp sản phẩm video quảng cáo thì có mà "đổ thóc giông ra mà xay", nếu chỉ nhu cầu chuyển hệ đơn giản cho nhu cầu gia đình thì chỉ cần tạo project hệ mình cần trong các trình editing hay dùng freeware như VirtualDub.

MPEG
05-07-2007, 09:16
Bạn có thẻ dùng sản phẩm chuyển đổi hệ của Datavideo model STC-100 giá chỉ khoảng 500USD, SP này mình thấy các Đài họ dùng để chuyển đổi hệ băng từ NTSC sang Pal.

Còn muốn dùng rẻ nhất thì bạn mua đĩa có softwave có Avid Liquid và các mẫu cưới, sinh nhật, tang ... của MMC làm ra về mà dùng (mẫu này sẵn ở hệ NTSC càng đỡ phải chuyển đổi), máy tính bạn có cổng IEEE1394 bạn Capture hình vào máy tính và edit luôn trên hệ NTSC, khi nào xuất qua DVD bạn để luôn trên Timeline và qua DVD kg phải chuyển đổi cho mất chất lượng (các đầu DVD và TV hiện là Multisystem nên bạn cho đưa cho khách hay người quen dùng bạn cũng kg lo họ kg xem được). Còn nếu bắt buộc bạn phải chuyển đổi sang PAL thì sau khi Edit xong bạn để nguyên định dạng NTSC, sau đó Export hay Fuse ra file .AVI chất lượng DV, từ file .avi này bạn dùng các soft có khả năng chuyển đổi hệ Pal để chuyển đổi nó sang Pal là xong.

Từ file .avi hệ Pal này bạn có thể ghi sang băng DV, Betacam... hay sang đĩa thì bạn có thể dễ dàng để thực hiện. Chúc bạn thành công và kg lo lắng về máy quay đã mua nữa.

Hiện này theo mình thấy các hãng bắt đầu cho ra các máy quay trên HDD và trên thẻ nhớ có khả năng ghi hình đa hệ mà HD nữa, mấy hãng họ gọi là Multiformat. Nếu bạn nào có mua máy nên cho loại này mà dùng khi đó thích mang đi đâu hay bất cứ nơi nào kg lo về chuyển hệ nữa.

tuannamdinh
18-08-2007, 20:50
khi mình dùng liquid, Ví dụ dang mở mẫu project hệ NTSC, khi đó mình import file hệ PAL vào thì vẫn dựng bình thường được, nhưng khi xuất ra file avi hệ NTSC thì đoạn phim hệ PAL trong file avi đó có bị giựt hình không?

hunghoai
19-08-2007, 00:18
@tuannamdinh - kinh nghiệm cho hay là cứ dựng đầu băng ở hệ NTSC đi, sau đó fuse ra avi rồi dùng canopus chuyển sang PAL - sau đó ghép vào với sequence PAL.

tuannamdinh
19-08-2007, 09:08
ok.cám ơn bạn. bạn cho tui hỏi thêm là trương trình avid liquid 7 cua tôi tại sao khi import file ảnh đuôi PSD thì không xem được, mà chỉ xem đươc file đuôi PNG thôi, khắc phục cách nào? mong đươc giúp đỡ

mucdongphonui
25-02-2010, 21:19
Thật hay! Đây đúng là thứ em cần! Cảm ơn các bác nhiều ạ!

demenntk
14-03-2012, 20:56
Mình thì ngược lại, đang tìm cách chuyển từ PAL sang NTSC mà không làm giảm chất lượng.

Mình chuyên quay phim dịch vụ, toàn xài NTSC, nay lại có cái máy hệ PAL.

Được biết PAL có pixel lớn hơn NTSC , vậy không biết có bị suy giảm chất lượng khi chuyển sang NTSC không? Về độ nét avf chất lượng thôi, còn về chuyển động thì chắc là sẽ bị suy giảm. Nhưng nếu chất lượng sau khi chuyển = với chất lượng nếu quay hệ NTSC thì ok rồi.

Co Loa
15-03-2012, 19:18
Nếu bạn dùng SD thì không thể không tránh được thay đổi về chất lượng, tuy nhiên từ Pal->NTSC đỡ hơn chút.
Nếu bạn dùng nguồn HD thì chỉ bị về chuyển động 1 chút ít còn lại thì chất lượng đầu ra SD khó phát hiện được.