PDA

View Full Version : Tạo một con chim đang đập cánh bay trên Power Point - 2003

phamkhacl
30-06-2007, 22:01
Em là một giáo viên Tiểu học. Việc tạo những hình ảnh động trên bài giảng giáo án điện tử của em là rất cần thiết đối với người giáo viên như em. Nó phù hợp với tâm lí lứa tuổi học sinh tiểu học của em. Em đã mày mò rất nhiều trên các hiệu ứng của Power Point 2003. Nhưng làm con chim bay nó cứ giật giật mà nó vỗ cánh bay không đẹp như em đã nhìn trên một số trang web. Bác nào có kinh nghiệm về làm hình động chỉ giáo giúp em với hay cho em xin đường link hay các phần mềm về nó. Nhưng thú thật với các Bác em chỉ là giáo viên tiểu học,( mà một vùng nông thôn) thích tin học nhưng sử dụng chưa thành thạo lắm . Nếu bác nào có nhã ý giúp em thì chỉ cho em từng đường đi nước bứơc để tạo ra con chim đang bay. Em xin cảm ơn và hậu tạ các Bác .
Xin cảm ơn trước

Digitalfortune
01-07-2007, 14:28
Em không rành về powerpoint nên không biết làm con chim đang bay trong powerpoint thế nào . Em chỉ biết làm một con chim đang bay bằng tween trong Flash thôi . Đại loại là như trong cảnh đầu của bài hát này :

http://files.myopera.com/dangdungminh/flashviet/bucthutinhthu2__HQH.swf

phamkhacl
01-07-2007, 15:11
vô cùng cảm ơn sự gíup đỡ của Bác. Nhưng em muốn cáh làm được con chim bay trên nền Power Point cơ có như vậy chạy nó thuận lợi. Cái mà bác giúp em thì tuyệt vời rồi nhưng mà nó không copy sang để chạy trên giáo án điện tử của em được . Chắc muốn chạy được con chim vỗ cánh của Bác thì phải cài được phần mềm Flash, có dúng không?

phamkhacl
01-07-2007, 15:23
Bác ơi!
Em down xong bài hát của bác thiết kế. Em thấy rất khoái học Flash của bác lắm rồi . Bác có thể chỉ cho em cáh tự học( vì em không có điều kiện theo học các khóa đầo tạo) có được không ? Hoặc là Bác chỉ cho em phần mềm học phần FLASH. Mà hay là Bác nhận em là đệ tử đi? Em sẽ hậu tạ số di động của em 0983 140 198
Địa chỉ email: Phamkhacl@yahoo.com

Digitalfortune
01-07-2007, 16:03
ack ack .. cái bài này là em chỉ lấy ví dụ thôi vì em đang xem nó ..chứ có phải của em đâu . Nhưng cái con chim bay bằng tween như thế thì em làm được .Phần mềm để làm flash thì phổ biến hiện nay là Macromedia Flash 8 , mới nhất là Adobe flash 9 ... :) Em mới 19 tuổi và hình như bác ở HP thì phải :)Em cũng là người HP . Kô biết bác là trai hay gái để xưng hô anh/ chị cho tiện :) . Nếu bác muốn tìm hiểu về flash bác có thể qua box shockw Flash ngay trên diễn đàn này .

Còn nói đệ tử sư phụ gì thì đừng nói vậy em tổn thọ vì em còn yếu kém lắm . Bác qua box Flash hoặc VNFX.com ,nếu thực sự thấy muốn học thì mình cùng nhau học nhé .:)

Còn cách coi Flash ( Chạy được con chim vỗ cánh ) Thì bác biết rùi đó . vừa nãy bác coi bằng cách nào vậy ? Nếu bác coi bằng cách nhấn link trực tiếp thì có nghĩa IE của bác có sẵn Plugin rồi . Chỉ việc coi bằng IE thôi .:).

khoabeo108
01-07-2007, 21:54
Dùng Macromedi flash, thiết kế chim cò vỗ cánh gì đó, rồi xuất ra định dạng *.gif, rồi cho vào PP

hcvtpt
01-07-2007, 21:59
Câu hỏi hay thiệt.
hi hi

phamkhacl
02-07-2007, 00:33
cảm ơn Khoa béo- 108 nhé!!! thank you very much Khoa béo
Em thấy đường đi rồi. nhưng nếu em làm máy của nhà em mà em mang lên trường để dạy chắc máy đó cũng phải cài Flash thì mới chạy được nhỉ ? hay không cần?
Chỉ tiếp đi?

ongtre63
02-07-2007, 01:05
hình như PP cũng chèn đc flash vào mà bác. lâu rồi em không dùng đến PP nên cũng quên mất, chỉ nhớ hồi trc đọc các tạp chí tin học có chỉ dẫn... echip hay có các bài như vậy lắm, "tin học cho dân kẹp giấy" ấy

khoabeo108
02-07-2007, 16:27
cảm ơn Khoa béo- 108 nhé!!! thank you very much Khoa béo
Em thấy đường đi rồi. nhưng nếu em làm máy của nhà em mà em mang lên trường để dạy chắc máy đó cũng phải cài Flash thì mới chạy được nhỉ ? hay không cần?
Chỉ tiếp đi?

Bạn xuất ra định dạng ảnh động *.gif rồi mới insert thì máy dùng chỉ cần cài Windows là đủ rồi. Ko cần fải cài Flash player nữa.

phamkhacl
03-07-2007, 23:07
Không chạy được đâu Máy cứ hỏi đường dẫn ở ổ C!!!!!!

khoabeo108
04-07-2007, 08:19
Không chạy được đâu Máy cứ hỏi đường dẫn ở ổ C!!!!!!

Vậy thì bạn thao tác sai rồi. Cẩn thận hơn thì copy cả mấy file hình cho vào đúng vị trí (đường dẫn) mà bạn làm ở nhà. Nhưng ko cần thiết. Insert vào là đc rồi

phamkhacl
04-07-2007, 21:37
Lạ lắm bác Khoa Béo ạ!
Ở nhà em làm nó chạy ầm ầm, vậy mà nên trường đwa vào máy nhà trường nó lại không chạy. Kể cả Video clip cũng thế. MÀ hệ điều hành của máy ở trường cũng giống y trang máy nhà em, cũng có card màn hình, RAM cũng khá cao. SAO VẬY CÁC BÁC?????

khoabéo
04-07-2007, 21:55
Xem lại thiết bị lưu trữ (USB) của bạn đi.
Mình cũng từng bị rồi, cùng 1 file PP, chép ra 2 USB khác nhau, rồi đem sang cùng 1 máy để dùng. 1 USB thì mở ra hoàn toàn bình thường, 1 USB thì mở ra ko có hình ảnh gì cả, chỉ có chữ thôi (Mặc dù USB đó lưu data vẫn bình thường). Chính mình cũng chưa tìm ra được câu trả lời