PDA

View Full Version : Xin cứu, chạy Form trong Oralce Form Builder 9i

thanhtran78
06-03-2003, 09:22
Tôi muốn run form trong Form Builder nhưng nó cứ kêu Web Explore lên không hà, không chạy ở dạng Windows Application được. Ai biết chỉ dùm cám ơn và có hậu tạ ???:( :(

ctr_alt_del
06-03-2003, 12:12
Tôi không chắc lắm, vì lâu wá không làm form nhưng trong một property của form có thể đặt được là chạy dạng App hoặc web form.

dreamboy812002
20-05-2003, 13:52
xin hỏi các bác là cái Form Builder 9i và Report Builder 9i...nằm trong bộ Oracle Developer 2000, có phải không ? Nhân tiện xin được chỉ giáo là trong Oracle Designer có những cái gì...? và nếu muốn design và develop cái Database của Oracle thì phải dùng cái gì, có phải cái Tool nó đã nằm sẵn trong bộ cài đặt Oracle 9i không, hay là phải cài thêm gì nữa ??. Mong được mọi người chỉ giáo tận tình

tunglethanh
22-05-2003, 10:32
Thân Chào Các Bạn !

Tôi là Thanh Tùng đã trải qua 6 năm lập trình trên Oracle và hiện nay đang làm IT: vừa lập trình vừa quản lý hệ thống thông tin cho 1 doanh nghiệp tư nhân tại TP.HCM.

Qua diễn đàn Tôi rất muốn cùng nhau trao đổi và học tập thêm kinh nghiệm giữa đôi bên.

Chúc các Bạn nhiều sức khoẻ và sự thành đạt

Thanh Tùng

tanit
22-05-2003, 11:02
Vậy bác Tùng giải thích câu théc méc của béc thanhtran đi. Em học Oracle 3 tháng rùi, mờ bi giờ em vẫn chưa đụng tới nó. Nên em chẳng giúp bác được gì. Dù nghe quen quen lắm.

Lý do : không thể cài Oracle 9i trong PIV.

ctr_alt_del
22-05-2003, 13:00
Lên đến 9i thì mô hình các ứng dụng viết trên nền Oracle đa số là mô hình nhiều lớp. Do đó những công cụ phát triển cho Oracle trong bộ D2K các version trở về trước giờ đây được tích hợp vào một công cụ chung nhất gọi là bộ iDS.(Không biết có phải theo trào lưu hợp nhất các Development Environment lại một hay không nữa) Những cái trước đây như form, report, graphic ..builder và JDeveloper vẫn có tên gọi như cũ nhưng giờ đây được thay bằng 9i và có khả năng chạy dạng web form, cái này cũng làm được với version của Developer 6i. Đó là trường hợp gặp phải của thanhtran78.
Designer là bộ công cụ hỗ trợ thiết kế ứng dụng theo phương pháp luận của CASE method. Design cũng hỗ trợ thiết kế CSDL nhưng theo quan điểm của tôi thì thiết kế DB tốt hay không là do kinh nghiệm, khả năng và nền tảng kiến thức còn designer chỉ là công cụ để thiết kế thôi. Nhiều người vẫn thiết kế CSDL trên giấy đấy( Có ai muốn tranh luận về chủ đề này không nhỉ ). Trong Designer có các thành phần sau Systems Modeling, Server Design and Generation, Forms Design and Generation, Web PL/SQL Design and Generation và Repository Management.

To tanit: Cách cài Oracle trên P4 đã có bài ở dưới thì phải, lý do thì hình như P4 không hỗ trợ tốt hay là không theo kịp sự phát triển của Java vì cái file lỗi có tên là symcjit.dll hình như viết tắt của just in time compiler gì đó. Thử viết thư cho Oracle hoặc Sun xem sao, tôi chịu rồi đấy ... he he

tunglethanh
22-05-2003, 17:12
wr

tunglethanh
22-05-2003, 17:27
1.Oracle design: Đúng như bạn nói là thiết kế bằng tay là rất quan trọng nhưng công cụ designer2000 giúp cho Người PTTK nhiều cái rất hay. Nếu làm bằng tay Bạn có thể sinh ra report, form được không? nhưng với designer2000 thì Tôi dám chắc chắn với bạn là rất ngon cơm đó.
Bạn có khi nào làm cái công việc viết báo cáo cho 1 đề án xây dựng phần mềm hay phân tích thiết kế để cho người khác coding chưa? Nếu đã làm thì bạn phải biết nó vất vẫn như thế nào phải không? Với designer2000 bạn an tâm điều đó, Bạn thử 1 lần xem sao.

2. Để cài Oracle 9i trên P4, bạn phải sửa file symcjit.dll thành symcjit.jar đảm bảo chạy rất ngon

Chúc thành công

Thanh Tùng