PDA

View Full Version : Chống copy băng USB

khanhquoc
27-06-2007, 23:20
máy em có rất nhiều dữ liệu quan trọng không muốn bị copy trộm bằng USB (vì loại này nó nhanh hơn loại khác cứ cắm xong là cóp). Bác nào biết cách Disable cổng USB trên PC bằng phần mềm hay chỉnh sửa registry ko giúp em với. Vấn đề là làm sao lúc cần em vẫn copy bằng USB của mình được

The Old Man
27-06-2007, 23:32
Vì lý do bảo vệ dữ liệu cho mình. Chủ nhân máy có thể disable USB flash drive không cho Write (copy) mà chỉ đọc (read) được mà thôi.
Thủ thuật này bảo vệ những dữ liệu quan trọng trong máy rũi khi có ai dùng máy mình mà có USB thì không cho họ copy vào USB.

1. Vào Regedit.
2. Tìm vào HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l.
3. Right click ở Control và chọn New - Key. Đặt tên new Key là StorageDevicePolicies.
4. Right click ở StorageDevicePolicies và chọn New - Dword. Đặt tên dword mới là WriteProtect.
5. Right click ở WriteProtect và chọn Properties. Cho trị giá là 1 và OK.

Kể từ bây giờ máy bạn không cho viết vào USB nửa mà chỉ đọc được thôi.
Cái này bất tiện nếu bạn chính là người hay dùng USB.
Nếu bạn muốn copy vào USB thì phải sửa lại lại với trị giá là 0

VTABC
28-06-2007, 07:23
Việc khống chế USB coppi là không khả thi .Dựa vào bài của The Old Man viết thì tôi chỉ cần tạo hai Key regedit với giá trị 1 và 0 .Khi vào coppi tôi nhấn O sau đấy nhấn trả lại thì coi như không có tác dụng .Theo tôi khả thi nhất là các tài liệu quan trong không cho sao chép bạn cần cho vào 1 túi và dùng phần mềm tạo khóa cho túi files .Ai đó có coppi thì cũng vô giá trị vì không mở được.Những files không liên quan trưc tiếp tới hệ thống hay auto list thì có thể chuyển nén thành files rar với việc mã hóa passwood của bạn .Nghe thấy mã rar thì khó nhằn của bạn được

nguyencaotai
28-06-2007, 07:53
Mấy cái vụ này theo em nghĩ là dùng Rar và password cho Rar thì đảm bảo hơn!

phomacsudoi
28-06-2007, 08:38
đúng rồi, dùng winrar vừa tiện lợi vừa đỡ tốn dung lượng, ủng hộ winrar

Co Loa
28-06-2007, 14:58
Cách của bác TOM rất đơn giản và hiệu quả nếu user không có quyền Admin thì cũng không nhập được những giá trị Registry, nhưng lại có thể đưa và chạy dữ liệu qua cổng USB vì nó cho phép đọc.

Về phương diện bảo mật thì vấn đề cấp thiết nhất là bạn phải thiết lập cho mỗi user một account và cho họ quyền hạn truy cập từng folder cho phép.

Muốn Disable cổng USB thì có 1 freeware theo dạng script rất hay cho phép bạn thiết lập giấy phép cho từng USB drive, chi tiết:
http://www.simplescripts.de/usb-security.htm

Cánh nhanh nhất nếu bạn không dùng gì tới cổng USB thì vào BIOS mà disable.

VTABC
28-06-2007, 16:06
Nhưng em nghe thấy có thể chạy bằng quyền Admin băng nhiều phần mềm đã từng gới thiệu xong chưa thấy ai phá Passwood Rar hiệu quả

Co Loa
28-06-2007, 16:10
phá Passwood Rar hiệu quả phải dùng cả hàng trăm máy chủ 1 lúc và tùy theo độ dài và tính phức tạp phải tính cả năm, hay làm trong cơ quan mật vụ thì xin code của WINRAR mà giải nó trong vòng vài giây.

nino
28-06-2007, 18:16
hay làm trong cơ quan mật vụ thì xin code của WINRAR mà giải nó trong vòng vài giây.

Bác CoLoa có quen ai làm bên đó không? giới thiệu em với :D :D

Co Loa
29-06-2007, 00:19
Đợi mình làm đơn xin vào cục phản gián VN đơn vị công nghệ cao nhé!

dat465
02-07-2007, 13:52
""Vì lý do bảo vệ dữ liệu cho mình. Chủ nhân máy có thể disable USB flash drive không cho Write (copy) mà chỉ đọc (read) được mà thôi.
Thủ thuật này bảo vệ những dữ liệu quan trọng trong máy rũi khi có ai dùng máy mình mà có USB thì không cho họ copy vào USB.

1. Vào Regedit.
2. Tìm vào HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l.
3. Right click ở Control và chọn New - Key. Đặt tên new Key là StorageDevicePolicies.
4. Right click ở StorageDevicePolicies và chọn New - Dword. Đặt tên dword mới là WriteProtect.
5. Right click ở WriteProtect và chọn Properties. Cho trị giá là 1 và OK.

Kể từ bây giờ máy bạn không cho viết vào USB nửa mà chỉ đọc được thôi.
Cái này bất tiện nếu bạn chính là người hay dùng USB.
Nếu bạn muốn copy vào USB thì phải sửa lại lại với trị giá là 0
""

""Việc khống chế USB coppi là không khả thi .Dựa vào bài của The Old Man viết thì tôi chỉ cần tạo hai Key regedit với giá trị 1 và 0 .Khi vào coppi tôi nhấn O sau đấy nhấn trả lại thì coi như không có tác dụng .Theo tôi khả thi nhất là các tài liệu quan trong không cho sao chép bạn cần cho vào 1 túi và dùng phần mềm tạo khóa cho túi files .Ai đó có coppi thì cũng vô giá trị vì không mở được.Những files không liên quan trưc tiếp tới hệ thống hay auto list thì có thể chuyển nén thành files rar với việc mã hóa passwood của bạn .Nghe thấy mã rar thì khó nhằn của bạn được
""

Em thấy 2 ý kiến này rất hợp lý . Với cách 1 : Mình có thể tạo ra 2 File reg . 1 File để khóa USB ,và 1 file để mở USB . Tất nhiên là với 1 số người , còn 1 số người thì có thể vẫn vươt qua được thì dùng cách 2 . Down 1 số Soft đùng để ẩn hoặc hiện 1 thư mục hoặc là 1 HDD nếu cần . Cái này cũng chỉ giới hạn 1 phần nào đó , chỉ giới hạn thời gian , để người ta nghĩ ra cách tìm hiện đầy đủ các HDD hay thư mục trên PC . Nhưng cũng là khó đấy , ko phải dễ đâu .

Cách cuối cùng là có thẻ Nén lại dùng Winrar hay winzip .... và đặt 1 cái PASS dài trên 10 ký tự .......... thì có vô , copy về cũng bó tay thôi .

nhqdat
16-11-2007, 12:30
Dùng chương trình ẩn dữ liệu là xong thôi mà. Lúc cần truy xuất gõ password vào, lúc không dùng dấu nó đi. Có nhiều chương trình thực hiện được điều này: Hide Folder XP, PC Security, File Ghost,...

vuvannguyen
16-11-2007, 15:42
Các bác nói thế thì cũng hay đấy.
Nhung nếu wên pas thì mất không.
Như em đây ẩn thư mục bằng Hide Folder XP giờ cần đến mà không nhớ pas mới khổ chứ.
Các bác có chương trình gì phá pas Hide Folder XP không cho em xin với

bighead
22-11-2007, 22:40
Bác nhớ thư mục đó nằm ở chỗ nào không ? Nhớ thì dùng Hiren Boot CD khởi động máy tính, sau đó chạy Volkov Commander để copy ra chỗ khác là xong. Nếu không thì bác thay đổi ký tự cho phân vùng đó hoặc tháo HDD đó gắn qua máy tính khác.

khanhquoc
18-12-2007, 11:44
Em mới tìm được 1 phần mềm có thể disable cổng usb. Chỉ cần kích vào phần mềm và chon disable -> ok là xong. Máy tính sẽ không nhận cổng usb nữa.

nino
18-12-2007, 13:23
Em mới tìm được 1 phần mềm có thể disable cổng usb. Chỉ cần kích vào phần mềm và chon disable -> ok là xong. Máy tính sẽ không nhận cổng usb nữa.

sao không share cho anh đi bác :)

khanhquoc
19-12-2007, 11:29
các bác vào trang echip.com.vn (chắc trang này các bác quá quen rồi) sau đó vào phần download ->phần mềm miễn phí-> tìm theo tên-> tìm vào phần chữ cái D -> tên phần mềm là disable usb (nhớ là chạy chương trình khi đã copy nó vào trong ổ cứng của máy tính rồi nhed. Nếu chạy chương trình khi nó ỏ trong usb thì chỉ còn cách cài lại win vì máy tính sẽ không nhận usb nữa - trường hợp máy tính của bạn không có internet)