PDA

View Full Version : Xin cho hỏi về chương trình Adobe Premier

clavinova
23-06-2007, 14:32
Tôi định mua 1 camera của panasonic loại record HDD định dạng file là MPEG 2. Xin các bạn dùng Adobe premier cho mình hỏi là khi mình copy file từ camcorder sang hdd của pc để editing trực tiếp trên Adobe Premier có được hay ko. có cần phải render hay ko. Nếu phải render thì mua camcorder miniDV có lợi hơn hay không vì chẳng thà capure trực tiếp. giá lại rẻ hơn. Xin các bạn chỉ dùm cảm ơn nhiều.

Co Loa
23-06-2007, 16:42
Tất nhiên nếu file đó theo chuẩn MPEG-2 thì tất nhiên AP editing được, nếu khi editing bạn sử dụng hiệu ứng hay bộ lọc thì không tránh khỏi quá trình render.
Nếu bạn không có nhu cầu edit video nhiều lắm chỉ ráp nối vài đoạn và không kén lắm về chất lượng sau đó burn ra DVD thì dùng máy quay HDD tiện lợi còn lại thì DV là giải pháp hiệu quả nhất về giá thành và chất lượng kể cả vào thời mốt HDV hiện nay, chỉ có nhược điểm duy nhất là khi capture theo thời gian thực.

nguyencaotai
24-06-2007, 09:47
Em chỉ nghe Camera quay bằng băng, DVD, thẻ nhớ P2 chứ chưa được nghe Camera quay ổ cứng. Tuy nhiên, nếu như Bro có tiền! Bro nên đầu tư luôn 1 bộ dựng Liquid, khi đó việc edit các định dạng khác nhau như Mpeg, DV... đều thuận lợi. Và Bro sẽ không tốn thời gian capture khi dùng máy quay P2 hoặc XDCAM. Còn khi dùng A.Premiere 6X thì việc edit Mpeg-2 sẽ rất tốn thời gian vì phải thuận hiện công việc Render.

Co Loa
24-06-2007, 14:42
>A.Premiere 6X thì việc edit Mpeg-2 sẽ rất tốn thời gian vì phải thuận hiện công việc Render.

Nếu ráp nối hay sử dụng hiệu ứng thì trình nào cũng phải render lại thôi trừ những đoạn không thay đổi (smart rendering).

Premiere 6x cổ quá rồi vì thời đó Adobe mới hỗ trợ MPEG cho sản phẩm của mình, muốn edit MPEG tốt em hãy nâng cấp lên version Pro 2.0 hay CS3