PDA

View Full Version : Định mức âm thanh trong làm phim ???

hunghoai
20-06-2007, 10:37
Các anh cho em hỏi về chuẩn mực level âm thanh trong làm phim ( ko biết gọi vậy có đúng tên ko nữa ).
Thông thường trong 1 bộ phim em làm bao gồm:
- Lời binh ( kênh 1)
- Lời Phỏng vấn ( 2 kênh)
- Nhạc nền ( kênh 2)
- Tiếng động hiện trường ( kênh 2)
Điều em muốn hỏi ở đây là có 1 định mức dexiben nào cho các nguồn âm thanh trên ko ạ.
Em có đọc 1 bài viết thấy viết rằng:
- Lời bình + phỏng vấn đặt âm thanh ở mức -13 dB
- Nhạc nền -16 dB
- Tiếng -18 dB.
Mong các anh giúp đỡ . Vì nhiều khi mình làm âm thanh ko có chuẩn mực nào cả, toàn nghe bằng tai, thấy Ok thì bảo OK. Đem đi chỗ khác nhiều khí âm thanh nó cứ rú hết lên rất khó chịu.

khungtanthoi
20-06-2007, 13:29
Theo kinh nghiệm của tôi thì cường độ các dòng âm thanh tùy thuộc vào trạng thái diển cảm của người lồng tiếng, tất nhiên là tùy theo tai nghe của mỗi người. Các thông số chỉnh này tôi đã đọc được trong tài liệu nén âm thanh surround chứ chưa nghe nói tới trong các dạng khác.

trungk9d
20-06-2007, 19:11
Em có ông bạn kể rằng 1 lần ông ấy làm phim tài liệu cho mấy ông bên Singapore, khi chỉnh âm thanh ông ấy cứ loa nào nghe rõ là được, nhưng mấy ông Singapore lại không cho, bắt thay đi thay lại mấy bộ loa (mặc dù toàn là loa Tàu) rồi cuối cùng chọn ra 1 bộ họ thấy OK. Chả hiểu họ nghe kiểu gì, hì hì.

goodcow
20-06-2007, 19:57
Đúng là cái này chẳng có chuẩn mực gì, em cũng vậy chỉ nghe thấy vừa tai mình là ok ^_^

troheo
20-06-2007, 21:13
nó có 1 mức như này nhé:
- mức tiếng nền bằng 2/3 mức tiếng thật
- mức nhạc nền bằng 1/3 tiếng thật tùy từng loại nhạc thì tai sẽ nghe
Còn lại chủ yếu là mức cảm thụ âm thanh của từng người chứ ko có chuẩn

trungk9d
20-06-2007, 23:47
Em thì không nghĩ như vậy! ;)
Mọi người mới chỉ thẩm âm theo kiểu nghệ thuật chứ không phải kỹ thuật.
Khi đòi hỏi làm âm thanh phức tạp hơn một chút, như Dolby Surround chẳng hạn, thì là cả một vấn đề. Lúc đó không thể dùng tai để thẩm âm theo kiểu "nghệ thuật" được.
Theo em được biết thì ở VN cực hiếm người được gọi là "kỹ sư âm thanh" (nôm na là vậy, em không biết diễn đạt chính xác là gì). Cũng giống với màu sắc trong video, người làm chuyên nghiệp sẽ không thể dùng mắt thường để cân chỉnh màu sắc được mà phải có dụng cụ kỹ thuật chuyên dụng.
Anh Cổ Loa cũng là người đam mê audio, anh có thể vào chỉ giáo thêm được không ạ? :)

Mr Van
21-06-2007, 09:25
Thông thường trong phóng sự truyền hình thì :
Lời bình (ch1) ở mức : 1 dB
Nhạc nền , tiếng đồng bộ : - 20 dB

dat465
21-06-2007, 14:58
Dạ em có làm về Âm thanh , và đã làm 1 số Phim : cả PHim Nhựa , Video , Quảng cáo , Phim Tài Liệu .......... vv...

Có 1 vài cảm nhận như sau :

Nói về mức thì tùy theo mỗi người làm âm thanh thui . Tùy theo loại hình , Phim ảnh , video , quảng cáo ........ không có sự nhất thiết cứ phải theo 1 cái ISO nào cả , nó là nghệ thuật mà . Vào thời điểm này , thì được mọi người hưởng ứng , nhưng vào thời điểm khác , thì lại ko được . Nó là nghệ thuật , nó là cảm thụ ......

Và : chúng ta làm trên thiết bị gì nữa . Sự phối trộn các tư liệu sẳn có của mình nữa . Làm trên Digital thì OK , miễn là các tiếng ko bị " RED " là OK . CÒn trên các thiết bị Analog cũng vậy , ko để tiếng to quá , nó sẽ bị cắt xém ko thương tiếc. Mức Analog nên để dứoi -6dB , cho an toàn . Nó có to 1 tý cũng ko sao .

Về âm thanh thì thật là ko có chuẩn về mức cảm thụ . Nó đều do tai nghe , cảm thụ âm thanh của người làm .

Ai biết thêm thông tin thì Post cho mọi người nhé .

thagnv
21-06-2007, 18:48
Em dựng bằng Velocity, nối dây audio out bằng ngõ in của đầu Betacam, sau khi dựng xong thì trong lúc thêm nhạc nền hoặc audio effects thì nhìn cái kim chỉ âm lượng trên đầu Betacam nó nhảy, em không nhớ số như thế nào... nhưng nếu cái kim ấy nó chỉ số nhỏ thì nâng lên, over thì giảm xuống... chỉ cần âm lượng bằng nhau trong cả chương trình và ko bị over là được. Xong cứ đem cái băng đó cho bộ phận phát sóng, họ sẽ nâng hoặc giảm âm thanh cho đồng bộ với cả chương trình. Nói chung là em nhìn vào cái đầu BetaCam và chưa bao giờ bị mắc lỗi khúc đầu tiếng nhỏ, lúc sau tiếng to, hoặc nhạc nền "ăn cướp" lời bình, hay lời bình đánh lộn với nhạc nền cả!
lol lol lol

dat465
22-06-2007, 11:48
""Em dựng bằng Velocity, nối dây audio out bằng ngõ in của đầu Betacam, sau khi dựng xong thì trong lúc thêm nhạc nền hoặc audio effects thì nhìn cái kim chỉ âm lượng trên đầu Betacam nó nhảy, em không nhớ số như thế nào... nhưng nếu cái kim ấy nó chỉ số nhỏ thì nâng lên, over thì giảm xuống... chỉ cần âm lượng bằng nhau trong cả chương trình và ko bị over là được. Xong cứ đem cái băng đó cho bộ phận phát sóng, họ sẽ nâng hoặc giảm âm thanh cho đồng bộ với cả chương trình. Nói chung là em nhìn vào cái đầu BetaCam và chưa bao giờ bị mắc lỗi khúc đầu tiếng nhỏ, lúc sau tiếng to, hoặc nhạc nền "ăn cướp" lời bình, hay lời bình đánh lộn với nhạc nền cả!
""

Đúng vậy Bác Thanhnv ạ , Có cái Đồng Hồ Kim Analog của Betacam này hay phết , có thể tùy chỉnh , kiểm tra mức ra để phù hợp khi đi phát sóng các chương trình mình làm . Hiện tại thì Các Đài vẫn dùng Betacam mà , họ sẽ đẩy thêm tý chút nên , hoặc là giảm tý chút xuống cho phù hợp với chương trình .

Mà mấy cái đầu Beta ở các nhà Đài, cũ lắm . Nó chạy nhiều quá , nên hầu hết đều phải tăng hết lên để cho nghe tốt, chứ chả mấy khi giảm đi đâu .

thagnv
22-06-2007, 17:53
Em thì không nghe trực tiếp bằng đầu Betacam, chỉ sử dụng nó để nhìn cái kim analog thôi... em nghe trực tiếp trên máy tính...
lol lol lol

hmduy
22-06-2007, 21:26
Em thì không nghe trực tiếp bằng đầu Betacam, chỉ sử dụng nó để nhìn cái kim analog thôi... em nghe trực tiếp trên máy tính... ngày xưa em cũng đc như anh ^_^... ước gì đc trở lại công ty ngày xưa ( nói thế thôi chả dám như ngày xưa đâu , sợ lắm T___T )

dat465
02-07-2007, 14:45
Cứ lấy 1 tiếng to nhất trong Phim, hoặc đoạn quảng cáo ........ làm chuẩn - so với Kim của đồng hồ Analog - Ví dụ : Đầu betacam . Tất cả các tiếng khác , ko được vượt quá nó là OK .

vicis
10-07-2007, 16:35
Em cũng dựng bằng Velocity và cũng cân tiếng bằng tai. Lúc output ra băngB thì cứ nhìn cái đồng hồ trên đầu betaCam mà điều chỉnh cho hợp lý thôi.