PDA

View Full Version : Lỗi tại Premiere hay Mainboard?

nguyencaotai
30-05-2007, 16:30
Chào các Bro!
Em có 1 cái máy dùng card PRO-ONE và Soft Premiere 6.0, em có sử dụng UPS 1 KVA để lưu điện. Mỗi khi bị mất hoặc nháy điện lưới thì máy tự khởi động lại nghĩa là UPS không lưu điện, nhưng nếu tắt cầu dao hoặc rút phút cắm điện thì UPS vẫn lưu bình thường và máy hoạt động bình thường. Em đã thay UPS khác vẫn vậy, thay cả nguồn CPU cũng ko được, thay cái máy khác Mainboard thì ko có vấn đề gì! Sự cố xảy ra khi em đang sử dụng Premiere 6.0
Mong nhận được cao kiến của các Bro! cảm ơn!

Co Loa
30-05-2007, 16:39
Đây là lỗi do hardware gây ra mà không liên quan tới AP.
Bạn hãy xem thử hiệu chỉnh lại 1 số option trong BIOS trong phần Power Management ví dụ power off, update BIOS véion mới nhất nếu có và chỉnh BIOS theo "load default settings"

MPEG
30-05-2007, 23:38
Cái này là do cái UPS của bạn có thêm cái mạch bảo vệ khi điện áp lên quá cao hay quá thấp hay do xung điện xảy ra đột ngột, nó tự động ngắt để bảo vệ. Vì vậy khi bạn rút điện hay cắt cầu dao nó vẫn cấp điện cho máy tính mà kg bị mất.

Ngoài ra do bộ nguồn của bạn cũng hơi bị kém, CS thấp gần bằng CS của toàn hệ thống và cái tụ điện của cái nguồn nó nhỏ quá nên dù UPS ngắt trong thời gian rất ngắn nhưng nó kg đủ dung lượng xả cấp tạm cho máy tính.

nguyencaotai
31-05-2007, 09:24
Mainboard em mới mua và đang dùng là ASUS P5GPL-X SE, em đã thay bộ nguồn 450W thành 600W vẫn không được, thay cái UPS khác chủng loại cũng ko xong. Khổ cái là bình thường làm gì nó cũng không bị Reset ngay cả đóng Automax, nhưng chỉ cần nháy điện 1 giây thôi là nó đã bị Reset rồi, vì vậy nên mỗi lần Play để ghi đĩa DVD là hỏng hết. Em cũng đã vào CMOS (Load defaut setting) và phần Power ở Win để setting nhưng không biết là sai ở chỗ nào!
Cảm ơn các Bro đã trả lời giúp em!

dly
31-05-2007, 09:35
Thời gian chuyển mạch của UPS quá chậm nên xẩy ra hiện tượng này, Anh có thể nhờ thợ điện chỉnh lại với trasfer time khoảng 6ms là ổn hoặc sớm hơn nữa

kietphusa
31-05-2007, 10:32
bạn nên dùng UPS loại online loại bạn đang xài có thể là loại offline nên có hiện tượng này.

nguyencaotai
31-05-2007, 16:30
Chào các Bro!
em nghĩ là do chủng loại Mainboard nó bị vậy rồi! trong phòng 2 có 2 máy, thì 1 cái bị Reset còn cái kia thì vẫn bình thường (Main Intel). Em đã trao đổi 2 UPS giữa 2 máy nhưng kết quả vẫn vậy.
@dly
Cách chỉnh lại trasfer 6 giây của UPS ở chỗ nào vậy Bro?

dly
31-05-2007, 18:02
Đó là một chip chuyển mạch trong UPS. Nó có nhiệm vụ nối tắt khi đang sử dụng điện nguồn chuyển qua điện bình khi lưới điện có sự cố. thời gian chuyển mạch chậm khiến nguồn trong máy tính bị hụt làm PC mất điện trong thời gian ngắn gây hiện tượng khởi động lại. Anh nếu ở SG có thể đem UPS đến góc đường Tô Hiến Thành và CMT8 có DV Tin Học, Nhờ anh Hưng thay or chỉnh lại phần này giúp. hoặc có thể nhờ các anh thợ điện tử thay giúp.

hầu hết các máy tính tôi ráp và sử dụng đếu là main của Asus, Abit và DFI có cái nào bị như vậy đâu :D

khungtanthoi
03-06-2007, 19:53
Yes Yes.
Chí lý chí lý.

nguyencaotai
04-06-2007, 14:41
@dly!
Cảm ơn sự nhiệt tình của Bro!