PDA

View Full Version : Sự khác nhau giữa DVD và DVDRip ?

dangkyvn
29-05-2007, 18:12
Chỉ biết là dung lượng có thay đổi, chứ em ko biết 2 cái này khác nhau chỗ nào về chuẩn cũng như các vấn đề khác .......

huynhnb8x
29-05-2007, 18:29
DVD là tên dành cho đĩa vật lý. Một thiết bị lưu trữ dữ liệu
Còn DVDrip là tên gọi một chuẩn nén DVD. Dung lượng đĩa DVD được nén vào một file ( thường là file movies *.avi ) chất lượng film giống với DVD nhưng dung lượng nhỏ hơn rất nhiều.
1 đĩa DVD = 4,7GB
1 file nén DVDrip xấp xỉ 750MB
DVD = Digital Video Disc hay Digital Versatile Disc

dangkyvn
29-05-2007, 22:23
vậy là so với DVD thì DVDRip chỉ thay đổi "cấu hình" dạng file, còn chất lượng thì KHÔNG THAY ĐỔI gì phải ko bạn ?

VTABC
29-05-2007, 23:37
DVD và DVDRip ?
===============
Ý của vtabc
DVD là quy chuẩn định dạng riêng cho 1 loại đĩa DVD .Từ chất liệu chế tạo chúng cho lưu tới 4.7G hay 8.5G
DVD chuẩn video :
Khung hình maximum w720xh576(pal)và (w720xh480)định dạng mpeg
DVDrip tôi hay thấy nhiều phần mềm ghi khi có tính năng sao lại đĩa DVD .Việc nó sao ra cái gì là do người dùng định đoạt
Thường thì hay thấy DVD chuyển sang VCD hay SVCD với dung lượng thu được dưới 700mb .Những video này tồn tại dạng vcd và svcd có chất lượng thấp khung hình nhỏ
Tôi chưa nghe hay chưa biết tới chuẩn DVDrip ????

trungk9d
30-05-2007, 00:15
Không có chuẩn DVD Rip (theo em biết)
DVDRip đơn giản là file video đã được rip bằng 1 chương trình nào đó để giảm dung lượng phù hợp cho lưu trữ trên CD hoặc ổ cứng, có thể định dạng VCD,SVCD, MP4..

The Old Man
30-05-2007, 02:29
Chỉ biết là dung lượng có thay đổi, chứ em ko biết 2 cái này khác nhau chỗ nào về chuẩn cũng như các vấn đề khác .......
Để cho bạn có khài niệm về DVD và DVD-Rip tôi xin cho một cái ví dụ như sau:
Bạn có dĩa nhạc CD bạn có thể dùng CD-Rip soft như WMP11 để Rip (tách) nhạc ra thành bản rời theo dạng Wav, MP3 hay WMA v.v để làm dĩa nhạc MP3.

Bạn có một dĩa video DVD bạn có thề dùng DVD-RIP soft như Slysoft DVDrip hay DVDShrink v.v để tách ra thành doạn phim nhỏ, hay thành một loại video file khác như AVI, MPG ,DAT để làm phim VCD , SVCD.

Bạn cũng có thể RIP file Video và giử nguyên chuẩn DVD ví dụ như rip một bài ca trong dĩa Thuý Nga và vần giử nguyên quality của DVD (VOB file).
Vì vậy chử DVD-Rip chỉ nói về cách tách hay convert video file mà thôi.

xdanze
30-05-2007, 04:43
cho hỏi ở SG có chỗ nào bán phim DVD định dạng HD 1080 chưa vậy các bác?

emlaptrinh
30-05-2007, 09:58
Vậy sau khi Rip từ DVD, DVDrip vẫn giữ được nguyên chất lượng của DVD àh các bác ?

trungk9d
30-05-2007, 11:40
Tùy bạn chọn chuẩn nào chứ.
Như bác TOM nói, DVD-rip là quá trình tách video ra khỏi đĩa DVD thôi. Có thể sang chuẩn khác thấp hơn (chắc chắn giảm chất lượng) hoặc giữ nguyên (do một số đĩa DVD xịn có tính năng chống sao chép nên không copy đơn thuần được mà phải dùng trình riêng để rip). Bản thân từ Rip - bóc,tách - đã nói được bản chất của nó rồi.

Co Loa
30-05-2007, 13:48
CL thì định nghĩa về DVD-rip về cơ bản giống như bác TOM trình bày.
DVDrip là quá trình sao chép hay chuyển đổi từ DVD gốc sang 1 dạng khác mà không giữ nguyên cấu trúc nguyên thể, vì dụ loại bỏ quảng cáo, âm thanh hay phụ đề.
Riêng về chất lượng nếu DVD gốc thuộc DVD-9 thì ít khi giữ nguyên được nếu chuyển thành DVD-5 vì khó tránh khỏi quá trình transcode.

emlaptrinh
31-05-2007, 20:21
Ví dụ 1 đĩa film DVD đã được Rip lại thành *.avi hay *.mpg... mà sau khi Rip thì chất lượng bị giảm xuống.
Vậy có soft nào Rip hay convert hay sao đó...... để nâng, phục hồi chất lượng của file film đó lên cao hơn không các bác ?

Bác nào rành về biên tập film ảnh chỉ giúp em chiêu này với ???

trungk9d
01-06-2007, 06:50
Không thể nâng được chất lượng lên nữa đâu bác!

thuongshoo
01-06-2007, 10:35
Ví dụ 1 đĩa film DVD đã được Rip lại thành *.avi hay *.mpg... mà sau khi Rip thì chất lượng bị giảm xuống.
Vậy có soft nào Rip hay convert hay sao đó...... để nâng, phục hồi chất lượng của file film đó lên cao hơn không các bác ?

Bác nào rành về biên tập film ảnh chỉ giúp em chiêu này với ???
Reply With Quote
Như trungk9d nói. Chất lượng 0 tăng lên được. Mời bạn đọc blog của tui. Đọc bài "Những khái niệm thường gặp..."
chúc bạn vui vẻ!

emlaptrinh
01-06-2007, 21:15
em có down về vài film .avi, định burn ra đĩa nhưng nó mờ quá.........

dinhhoatm
26-10-2008, 21:35
theo mình thì DVD và DVD rip khác nhu ở chất lượng. tìm một số bộ phim chất lượng dvdrip trên mạng và dowload về.từ đó có nghĩa là dvdrip để khẳng định chất lượng của một clip hay một file nào đó mà chưa được đưa vào một DVD. và sự khác nhau giữa DVD và DVDrip ở đay là chữ " rip" rip tức là động từ ghi.một clip trên mạng khi được rip vào một đĩa DVD thì clip đó sẽ có chất lượng khi mình xem clip trong DVD đó. vì vậy người ta nói chất lượng DVDrip co nghĩa là clip đó có hất lượng như xem trong đĩa DVD

Co Loa
27-10-2008, 18:16
Cám ơn bạn đã giải thích rất tỉ mỉ.
Tôi thì hiểu như sau:
DVDrip là quá trình copy lại toàn bộ hay 1 phần nội dung đĩa DVD gốc vào 1 thiết bị chứa dữ liệu bất kỳ và nếu đĩa gốc chứa hệ thống bảo vệ bản quyền thì quá trình rip kia cũng đồng nghĩa với bẻ khóa hay từ tiếng việt phổ thông là ăn cắp.
Từ này chẳng liên quan và cũng không phải tính từ về chất lượng.
Hành động cũng y như ta cắt khóa 1 chiếc xe đạp và hợp thức hóa thành của ta, nhưng cái khác là ăn cắp xe đạp thì vào tù còn rip DVD thì hầu như hãnh diện là sành điệu và sẵn sàng chửi lại những ai không đồng tình vì dụ như tôi đây :=)

minhducgamer
28-10-2008, 08:34
theo mình thì DVD và DVD rip khác nhu ở chất lượng. tìm một số bộ phim chất lượng dvdrip trên mạng và dowload về.từ đó có nghĩa là dvdrip để khẳng định chất lượng của một clip hay một file nào đó mà chưa được đưa vào một DVD. và sự khác nhau giữa DVD và DVDrip ở đay là chữ " rip" rip tức là động từ ghi.một clip trên mạng khi được rip vào một đĩa DVD thì clip đó sẽ có chất lượng khi mình xem clip trong DVD đó. vì vậy người ta nói chất lượng DVDrip co nghĩa là clip đó có hất lượng như xem trong đĩa DVD

Ở trên bác The Old Man đã giải thích cụ thể rùi, bác ko chịu đọc còn phán bừa.
VN ta giờ thường có câu nầy Nhiệt tình + Ngu dốt =... chắc bác biết rùi.Cái gì mình biết thì hãy nói ko đừng phán bừa.
VD đơn giản nhất như thiếu gì DVD mà trên mạng Rip lại dung lượng còn có 100-400MBytes. Coi cái DVD-Rip đó và DVD gốc mà dám bảo y chang nhau ( chất lượng không đổi) thì...thua bác, nên đi khám mắt lại đi.

dragon18882
21-11-2008, 12:46
nói như vậy có nghĩa là khi mình Rip lại thì không giảm được dung lượng hả bác

coong
18-09-2009, 09:00
vấn đề là tiện lợi.
bản DVD mà si pờ lít ra rồi úp lên mạng có tới 40 đến 50 part (4.7Gb mà). down về lâu bỏ mẹ. sốt cả ruột.
tuy nhiên bản Rip ngon chỉ còn khoảng 10 part thôi (1Gb gì đó). down nhanh, xem xong còn xem phim khác chứ. hì (tiết kiệm 3000 bọ thuê đĩa nhưng vẫn thích, người Vn mà)
Xem film DVD và DVDRip này trên PC không khác nhau gì. (trừ thằng nào tinh vi con gà ri thôi)
chất lượng phụ thuộc vào thiết bị đầu cuối của PC. ví dụ: màn tivi 40inh HD full, CPU ram 2gb, hỗ trợ loa 5.1 mua loa ngon 1 tý và tắt điện đi, chỉnh volume lên 70 và XEM. bố thằng nào biết là DVD hay DVDRip. thử mà coi.

Co Loa
18-09-2009, 13:27
>bản DVD mà si pờ lít ra rồi úp lên mạng có tới 40 đến 50 part (4.7Gb mà). down về lâu bỏ mẹ. sốt cả ruột.

ăn chơi thì phải chịu tốn kém, kêu ca cái nỗi gì

>Xem film DVD và DVDRip này trên PC không khác nhau gì. (trừ thằng nào tinh vi con gà ri thôi)
chất lượng phụ thuộc vào thiết bị đầu cuối của PC. ví dụ: màn tivi 40inh HD full, CPU ram 2gb, hỗ trợ loa 5.1 mua loa ngon 1 tý và tắt điện đi, chỉnh volume lên 70 và XEM. bố thằng nào biết là DVD hay DVDRip. thử mà coi.

Không biết dựa cột mà nghe vô đây tinh tướng làm cái gì, up 2 loại đĩa lên đây tôi chỉ cho cái nào là cái nào.

minhducgamer
19-09-2009, 08:00
Xem film DVD và DVDRip này trên PC không khác nhau gì. (trừ thằng nào tinh vi con gà ri thôi)

DỐT mà còn nói cho lớn. Sợ người ta ko biết mình dốt.
Cứ nói như 3 thì thiên hạ giờ cần quái gì phải dơn HD về??? Trong khi HD còn chưa thịnh hành lắm. Thế mà ở các Thành phố lớn như SG hay HN giờ dân tình đổ sô qua HD quá trời.
Mà nói cho ngay DỐT + nghèo nó thế. Thử rời cái monitor 14 hay 17" ra, xem bằngn 21-22 hay 32" xem khác biệt 1 trời 1 vực liền.Đó là các bản rip đẹp, còn các bản lõm thì chỉ cần so ngay với bản đẹp trên cái màn hình 14" cũng thấy rùi.Vậy thì nội chuyện chuẩn cho bản rip còn ko có mà dám nói ngang với DVD.

Debian
15-04-2010, 00:38
"rip" chắc là từ viết trại của "zip"? Phải viết là DVDzip (tức là nén đĩa DVD). Em chạy đây, các bác đừng ném đá em nha... ;)