PDA

View Full Version : Gặp rắc rối với việc capture và encode trong Premiere

vibi
28-05-2007, 02:40
Tuyệt thật! Sao hồi trước không thấy topic này nhỉ!!!!!!!!!!

Tự giới thiệu em trước nho.

Công việc kiếm sống không liên quan đến edit video, còn sở thích à ? Em chỉ thích xem phim thôi! Nhưng khổ lắm, phim hay cỡ nào mà hình xấu là không coi à nha. Với lại em biết chút chút về sử dụng Windows, nhưng giỏi hơn ông dượng hai ở nhà. :emlaugh: Ổng muốn thu băng vô máy gòi ghi ra đĩa, VCD à. Em cũng mày mò giúp ổng, nhưng kết quả thì chòi oi... :bored: . Nhưng ông dượng em với ông bạn của ổng gật đầu khen: Thằng này giỏi :fear:. Rồi sau đó em chuyển giao "công nghệ" TMpg Version 2.xx cho 2 ông già u50.

Rồi em lên tỉnh học, em làm việc cho sếp, nhưng chả hiểu sao lại được cảm tình của ông chú của ông sếp, chắc tại mấy cái đĩa phim DVD em dùng "công nghệ" TMpg của mình làm ra mấy cái VCD củ chuối nhưng bị ổng nhìn thấy gòi xin về. :emlaugh: Ông này có cái máy quay dv nhỏ bằng cái nắm tay, hiệu Sony, có cổng usb, cổng IEEE 1394, có máy tính mạnh, có đầu ghi DVD, có đi học lớp quay phim, có đi học chỉnh hình bằng Photoshop, chỉ thiếu cái công nghệ của em mà thui :embarrass. Tưởng đâu chuyển giao cho ổng xong là được gòi. Hix, mọi vật đều phát triển! Không hiểu ông ta coi bao nhiêu lần cái VCD mà phát hiện ra nó củ chuối! Ổng mới chuyển sang DVD. Một lần nữa , em lại phải ra tay nghĩa hiệp! :blink:

Không hiểu sao nha. Theo lý thuyết là chuyển từ băng miniDV vào máy tính qua cổng 1394 là kỹ thuật số thì phải y như gốc. Em dùng thằng Ulead studio, Pinnacle studio 9 bắt hình. Lúc preview thấy cũng ok, nhưng bắt vào rồi, dạng .avi không nén, thì xem lại thấy hình nó bị "dơ". Không còn trong, không còn sáng, màu sắc thì nó cứ xỉn xỉn giống như khi trời chuyển mưa, mây đen làm mọi thứ cứ xám xịt, giông gió làm bụi đất bay làm mọi thứ cứ mờ mờ, quần áo giày dép da thịt người ta trong phim đều bị dính đất cát. :no: . Còn mình xem phim thì cứ như là đang ngồi trong mùng xem TV vậy, hình nào cũng có lằn gạch gạch thẳng đứng, xiên xiên. Chán! Pentium D 2.66, 1G RAM, VGA x850 pro, HDD SATA1 80G còn trống hoàn toàn. Em vào cái control panel của driver thằng của thằng ATI x850pro thấy có mục video, có mục interlace , tại chỗ này em chọn vector gì gì ấy. Bắt hình thấy trong sáng hơn, ít bụi bặm hơn. Nhưng cũng bằng thời điểm sau cơn mưa thui, chứ chưa được như lúc trưa nắng chói chang. Chán!:huh:

....
Chưa hết, ông chú của ông chủ của em còn kiêu chỉ ổng cái Adobe Premire Pro 2. :boxing: :bawling: . Chòi oi chòi! :wacko: Em đâu có ngu đâu , em học ngay cái pinnacle studio rồi chỉ cho ổng làm lol, nói là làm cái nì cho quen đã, gòi thẩy cho ổng vài quyển sách dạy thằng Adobe Premiere 6.5 nói giống giống nhau. Thực tình em mà thấy giống em chết liền á :whistling . Cài thêm cái primere 6.5 cũ cho ổng voc cho đã. Đi mua cho ổng bộ 5 đĩa DVD dạy sử dụng thằng premiere pro 2 cho ổng coi lun, hix ngặc cái ổng hong biết tiếng anh tiếng em gì ráo. Em thì chút chút, nhưng lại còn phải làm việc cho sếp nữa. Hix, dùng kế nghi binh như thế này để đi kiếm chỗ giúp đỡ. Tình hình là em bán cái diện thoại và ít coi phim hơn gòi. hix hix. Em có điều chưa biết xin mấy bác giúp đỡ, hong lại phải mắc bán luôn cái xe cho có cớ trốn qué. lol

Sau khi mình bắt hình vào máy tính, ở trên em thấy bác nào nói dùng soft nào bắt dv không quan trọng, vậy nên em dùng pinnacle studio 9 bắt nha, tại mục bắt hình thằng này nó đẹp với lại chỉ có mục chọn bắt dạng mpeg, avi, custom, với mấy cái nút điều khiển à. Em chọn avi vậy, ngặc nỗi cái tốn nhìu đĩa quá.

Nhưng câu hỏi của em là tại sao hình bắt vào máy không đẹp bằn gắng máy quay vào TV coi trực tiếp?! hix, làm thiếu hay sai chỗ nào chăng?? À, cái vga x850 có cổng xuất qua TV, sau khi bắt vô em cũng coi bằng TV, gòi so sánh với gắng máy quay trực tiếp với TV. Kết luận là em bắt hình vào máy coi xấu hơn.

....
Giả sử, ta đổ phim vào máy thành công, hình ảnh sáng rực rỡ, không răng cưa. Kế tiếp làm gì nữa !? Chắc là chỉnh sửa phim phải hong mấy bác. Em ví dụ em chỉnh vầy nha. Đoạn phim quay thằng bạn nó tập lại bàn thờ chuẩn bị cưới vợ. Em cắt bỏ mấy đoạn chỉ thấy cái mông của nó, với mấy đoạn chỉ thấy quạt trần đang quay với thấy chân người ta. Em cắt mấy đoạn âm thanh chỉnh nghe ù ù, lồng vào mấy bản tình ca của Đàm Vĩnh Hưng cho nó xom tụ. Để lại cái đoạn ông già nó chỉ nó đạo làm chồng khi đến nhà vợ. Mấy đoạn linh tinh em cho nhạc hiphop. Bỏ vào mấy cái chuyển cảnh , ghép mấy đoạn hình pháo nổ, rồi ghi tên em vào làm đạo diễn kim quay phim kim kỹ thuật hình ảnh... Chà ưng ý gòi.

Làm gì nữa bi giò!? Em export từ trong premiere pro 2 ra thành một cái movie, em thấy có mục movie. Kết quả em được một file .avi khổng lồ, chừng 4 hoặc 5 GB.

Rồi làm gì nữa?! Em muốn ghi ra đĩa VCD cơ. Bình thường từ file .avi em chuyển sang mpeg 1, dùng TMpg Express 3.***, rồi lấy file mpg1 bỏ vào nero ghi ra thành cái VCD. Nhưng hình ảnh tệ quá....

Không làm VCD nữa, làm DVD luôn! Nhưng tới cái chỗ có file .avi từ premiere pro 2 rồi làm sao có được cái đĩa DVD? Dùng soft nào bi giờ? Em chuyển sang mpg 2 bằng Tmpg express nhưng thằng nero không chịu ghi. hix, em dùng thằng TMpg DVD Author, làm menu cho DVD lun :rolleyes: gòi nhấn cái nút gì đó đó nó tạo ra cái cấu trúc y như lúc mở đĩa DVD lên coi vậy! em bỏ hết chúng vào thằng nero ghi cái rẹt ra đĩa DVD nhưng thấy hình cũng chả ưng ý.

Với lại hong biết em làm dư hay làm thiếu công đoạn nào không nữa. Với lại ngán cái chỗ từ .avi sang cái cấu trúc đĩa DVD quá chòi luôn. Nó chạy gì mà em ăn hết 2 gói mì, coi xong một cuốn phim, tốn hết bịt bắp rang bơ, uống hết ly cafe, ngủ một giác thức dậy thì máy nó tắt từ đời nào. hì, tại em chọn làm xong thì nó tắt máy dùm. Mở máy lại, ghi ra DVD mấy mấy chục phút nữa. Sao mà làm phim mất thời gian quá chời, chưa kể lúc edit đã tốn một khúc thời gian + tâm tư của mình vô đó nữa.

Mong chờ mấy bác có kinh nghiệm chỉ coi cái soft nào từ file .avi chuyển sang cấu trúc đĩa DVD mà nó nhanh chỉ em. Với lại có ai đó phát hiện ra tại sao hình em bắt vô nó lại xấu òm thì chỉ em luôn. thank you vinamiu :wub::punk::helpsmili;)

...
Còn nữa, mí bác giúp em giải thích coi sao mà lúc đang edit, em đưa vào mấy cái chuyển cảnh dạng 3D thì khi em kéo con trỏ chuột qua lại chỗ đó để coi xem đẹp xấu ra sao thì không thấy gì hết, đen thui hà. Với lại sao lúc export ra file avi lâu bà cố lun. Em thử trên máy P4 D 2.66 với máy sài con AMD 939 3000+ đôn lên 3800+ mà cũng lâu lắc mất thời gian quá chừng.

À, còn vụ này nữa. Với Adobe promiere 6.5 thì lúc em proview thì có thể xem được trên màn hình TV, tức là VGA của em có đầu xuất ra TV, em chỉnh cái driver của nó cho làm sao mà mỗi khi em xem phim bằng bất kỳ chương trình play nào thì nó tự động clone sang màn hình TV . Nhưng với thằng Adobe promere pro 2 thì không ăn nhập gì nữa! làm sao để có thể vừa edit trên màn hình máy tính vừa có thể xem trên màn hình tv giờ. Tại cái monitor của em màu nó bị lệch gòi, coi trên TV mới biết màu sắc nó thế nào.

thks mí bác cái nữa nho ;D

vibi
28-05-2007, 04:47
...
Còn nữa, mí bác giúp em giải thích coi sao mà lúc đang edit, em đưa vào mấy cái chuyển cảnh dạng 3D thì khi em kéo con trỏ chuột qua lại chỗ đó để coi xem đẹp xấu ra sao thì không thấy gì hết, đen thui hà. Với lại sao lúc export ra file avi lâu bà cố lun. Em thử trên máy P4 D 2.66 với máy sài con AMD 939 3000+ đôn lên 3800+ mà cũng lâu lắc mất thời gian quá chừng.

À, còn vụ này nữa. Với Adobe promiere 6.5 thì lúc em preview thì có thể xem được trên màn hình TV, tức là VGA của em có đầu xuất ra TV, em chỉnh cái driver của nó cho làm sao mà mỗi khi em xem phim bằng bất kỳ chương trình play nào thì nó tự động clone sang màn hình TV . Nhưng với thằng Adobe promere pro 2 thì không ăn nhập gì nữa! làm sao để có thể vừa edit trên màn hình máy tính vừa có thể xem trên màn hình tv giờ. Tại cái monitor của em màu nó bị lệch gòi, coi trên TV mới biết màu sắc nó thế nào.
Với lại trong Adobe pro 2 này nó xuất được trực tiếp ra mpg1 sao mà xấu òm, vừa răng cưa vừa mờ .

Mí bác nói quy trình mà mí bác cho là hợp lý, hoặc ít tốn thời gian, đễ vừa có kết quả tốt vừa không phải bị bệnh béo phì vì làm cái việc dựng phim do ăn quá nhiều để giết thời gian trong khi chờ đợi. :D

thks mí bác cái nữa nho ;D

Mr Van
29-05-2007, 11:53
pác dùng cái Movie factory ma` ghi DVD

Co Loa
29-05-2007, 19:50
Vừa ngồi đọc xong báo an ninh TG về thuốc lắc lại đọc bài này nữa muốn xỉu lun kekeke, giọng văn bạn này mà viết các tutor cho bà con thì hay biết bao.

>ở trên em thấy bác nào nói dùng soft nào bắt dv không quan trọng

...đứt đuôn con nòng nọc.

>Em chọn avi vậy, ngặc nỗi cái tốn nhìu đĩa quá.

ămn chơi phải tốn kém chứ ;=)

>cái vga x850 có cổng xuất qua TV, sau khi bắt vô em cũng coi bằng TV

dẹp mấy cái đồ chơi này đi kiếm mấy cái card capture chuyện dụng có cỗng S-Video hay RGB output xem là chết liền :=)

>Em export từ trong premiere pro 2 ra thành một cái movie, em thấy có mục movie. Kết quả em được một file .avi khổng lồ, chừng 4 hoặc 5 GB.

tất nhiên rồi trong studio 1 phim cả vài trăm Gic lận.

>Rồi làm gì nữa?! Em muốn ghi ra đĩa VCD cơ. Bình thường từ file .avi em chuyển sang mpeg 1, dùng TMpg Express 3.***, rồi lấy file mpg1 bỏ vào nero ghi ra thành cái VCD. Nhưng hình ảnh tệ quá....

VCD chỉ có thế thôi không người ta phát minh thêm vụ DVD làm gì cho tốn công.

>Không làm VCD nữa, làm DVD luôn! Nhưng tới cái chỗ có file .avi từ premiere pro 2 rồi làm sao có được cái đĩa DVD? Dùng soft nào bi giờ?

câu hỏi này trong box này có rất nhiều giải đáp.

>làm sao để có thể vừa edit trên màn hình máy tính vừa có thể xem trên màn hình tv giờ.

capture card with Video output

>Mí bác nói quy trình mà mí bác cho là hợp lý, hoặc ít tốn thời gian, đễ vừa có kết quả tốt vừa không phải bị bệnh béo phì vì làm cái việc dựng phim do ăn quá nhiều để giết thời gian trong khi chờ đợi.

Nếu là máy quay DV

1, capture theo format DV
2, edit phim
3, export phim theo DV format với công thưc in = out
4, convert qua MPEG2 bằng procoder
5, authoring DVD
6, dùng Nero burn DVD
7, chỉ uống nước lọc và ăn gạo rang hay trong lúc chờ đợi đi lái thiêu mà ăn trái cây cho bớt mập.

nguyencaotai
30-05-2007, 16:19
ặc ặc, bác CoLoa cũng có nhiều thời gian để đọc hết cả bài dài thế!

Co Loa
30-05-2007, 16:43
>bác CoLoa cũng có nhiều thời gian để đọc hết cả bài dài thế!

vì cái lối trình bày hơi "lạ" và cũng có thể tác giả là dân pro muốn "nắn gân" hay muốn nâng cao công nghệ mình đang làm cho khách hàng ;=)

vibi
30-05-2007, 20:40
>Mí bác nói quy trình mà mí bác cho là hợp lý, hoặc ít tốn thời gian, đễ vừa có kết quả tốt vừa không phải bị bệnh béo phì vì làm cái việc dựng phim do ăn quá nhiều để giết thời gian trong khi chờ đợi.

Nếu là máy quay DV

1, capture theo format DV
2, edit phim
3, export phim theo DV format với công thưc in = out
4, convert qua MPEG2 bằng procoder
5, authoring DVD
6, dùng Nero burn DVD
7, chỉ uống nước lọc và ăn gạo rang hay trong lúc chờ đợi đi lái thiêu mà ăn trái cây cho bớt mập.

Cám ơn bác coloa nhìu nhìu!!! :wub: Em đúng hiệu không phải pro, được gọi là a ma tơ là vui lém gòi. Em có hứng thú cái vụ phim ảnh, nhưng không đủ mạnh để bỏ 1000$ ra mua cái card bắt hình chuyên dụng. Em toàn chơi ô tô ma tíc hem à + với phương châm có gì sài đó :buck:, tận dụng tối đa phần cứng hiện có. Nhưng cũng chính điều này mãi không tiến bộ được. Với lại, em hỏi quy trình để chỉ lại người khác, gợi ý cho họ để họ tự tìm lấy đường đi cho chính họ, cũng là để dành con đường phát triển cho bản thân em khi niềm đam mê quay trở lại.

Trong máy em có cái soft tên "MainConcept MPEG Encoder v1.5.1" mới down về hum qua. Cái này em thấy nó đơn giản, dễ sử dụng, nhỏ gọn, dĩ nhiên là không tính tới mấy cái option của nó. Em để mặc định tất tần tật, convert một DVD ra VCD thấy hình ảnh đẹp lắm, lại nhanh nữa. Dùng thằng này thay cho thằng procoder bác nói được hong dzạ, ngại học sài cái mới quá, với lại tìm cờ rắc cho một soft cũng lâu lắc. Authoring DVD thì em mới biết nó là cái gì gòi( làm menu cho đĩa DVD :whistling). Nero thì biết dùng gòi. Edit phim thì em dùng mỗi cái fade in với fade out với cái "lưỡi lam" cắt cúp lol. Còn DV format thì em chưa rõ nó là cái gì. Lúc bắt vào thì thấy thằng MainConcept này có chỗ DV Raw. Em đọc mấy thread khác của bác thấy nói bắt vào dạng DV Raw nên cái nì coi như là format dv ha. Còn lúc xuất ra, nào giờ em chỉ biết xuất ra dạng .avi (premere 2.0), với lại phần mềm nó có sao em để nguyên vậy, không chỉnh thêm gì, trong mục Export > Movie... á. Bác nói là xuất ra dạng DV format <<< chỗ này em hong hỉu. Bác giải thích chút xíu chỗ này nữa là được òi. Cám on bác nhìu ;)

vibi
31-05-2007, 20:10
hì, sáng giờ ngồi làm mí caí bác coloa hướng dẫn. Maĩ cũng biết là format DV là cái gì gòi :D , rồi biết luôn in = out là cái gì lun gòi. Công nhận là làm việc trên cái gọi là định dạng DV làm cái gì cũng nhanh hết trơn. Edit xong export ra cũng nhanh nữa.

Nhưng giờ thì phát sinh thêm cái chưa rõ. Em có bắt buộc phải convert qua mpg2 bằng procoder hong vậy? Tại vì khi em export sang mpeg2 (dùng mainconcept mpeg encoder, chọn mục mpeg2 hoặc DVD), đưa vào nero vision (trong bộ nero 7) thì em để ý thấy nó chạy thêm 1 bước trancode... nữa, chạy cũng nhanh thôi, nhưng có cảm giác không yên tâm lắm :D. Với lại mắt em nhìn lại kết quả bằng đầu dvd thấy không còn đẹp bằng dv format lắm, cũng chấp nhận được à.

Mất 6 tiếng đồng hồ ngồi làm từ giai đoạn có file mpeg2 ra DVD, sử dụng từ nero vision cho tới mấy cái soft linh tinh trong máy, cái nào em để ý cũng thấy có bước transcode từ mpeg2 ra đĩa dvd(chắc là nó chuyển từ file .mpg(2) sang file .vob nhỉ). Em bỏ qua giai đoạn author, trong máy có mấy cái soft làm việc nì, nhưng chưa biết sử dụng, nên em cứ làm từ mpg2 ra đĩa dvd lun à. Thấy có thêm bước transcode nên không yên tâm lắm. Bác coloa mất nhiều thời gian cho cái vụ phim ảnh gòi thì giúp lại em để em tiết kiệm thời gian với. Và việc từ mpg2 có thêm bước transcode nữa để ra đĩa DVD có là bước bình thường không vậy? Nhắc lại là em dùng Mainconcept MPEG Encoder 1.5.1 chuyển từ DV format có được từ AP2 sang file mpg2 (chọn định dạng xuất trong MCE1.5.1 là mpg2 và thử cả tùy chọn DVD nữa, để mặc định tất cả, không điều chỉnh bất kỳ option nào). Em nên dùng chương trình gì để thực hiện bước author tạo cấu trúc thư mục DVD rồi dùng nero burn ra cho okie nhỉ. Em cố gắng tránh thêm bước transcode sau khi đã có file mpg2 là đúng không vậy?

thks bác coloa! :lick:

vibi
01-06-2007, 00:40
Định hỏi bác coloa thêm vài thứ nữa, nhưng thui, những câu hỏi của em đã được bác trả lời đâu đó trong forum rùi. thks bác cái nữa lun ^.^

trungk9d
01-06-2007, 06:56
MainConcept MPEG Encoder cũng là một trình encode cho chất lượng rất tốt.Bản thân em cũng thường dùng thằng này để xuất ra MPEG-1 hoặc MPEG-2 vì nó tích hợp luôn với Vegas.
Em không dùng NeroVision. Nếu như bác add file video của bác vào, nó transcode rất lâu thì có lẽ nó transcode thật sự file mpeg-2 của bác, sử dụng codec của nero. Còn quá trình này diễn ra nhanh thì có lẽ nó chỉ add thêm thông tin vào file mpeg-2 để tạo thành file .vob để ghi ra DVD thôi.
Em đoán thế :D!
Còn muốn author DVD, bác dùng TMPGEnc DVD Author xem, em thấy thằng này rất tuyệt, dành cho những ai mới làm quen với DVD Authoring.
Chúc bác thành công! :)

Co Loa
01-06-2007, 14:05
Nếu bạn hiệu chỉnh số bitrate > 7,8 Mbps thì dùng Encoder nào cũng được nhưng nếu số bitrate < 5 Mbps thì không thể sánh được với Procoder hay CCE.

NeroVision luôn convert hay transcode lại tất cả các MPEG-2 stream nếu không đúng theo tiêu chuẩn của Nero qui định ví dụ chỉ sai lệch GOP cũng bị nó đè ra "nén" lại. Như vậy muốn đảm bảo giữ nguyên đầu ra thì nên dùng trình DVD authoring như trungk9d giới thiệu.

>Với lại mắt em nhìn lại kết quả bằng đầu dvd thấy không còn đẹp bằng dv format lắm

điều đó quá dễ hiểu vì DVD thuộc loại video nén.

vibi
01-06-2007, 19:05
Cám ơn hai bác giúp đỡ! Hum nay học được nhiều thứ quá. :wub:

Cara77
24-07-2007, 09:29
Công nhận đọc bài của bác vibi vui ghê, bác Cổ Loa cũng vui tính không kém gì cả. Bác vibi chạy con Pen D mà làm từ đầu đến cuối ra cái DVD thì còn than máy chậm chờ dài cổ nỗi gì, máy bác thế là ngon lành cành đào lắm gòi đấy bác ạ.

samsirius
18-08-2007, 00:32
Bac CoLoa oi CCE la cai soft gi vay ?????? Em la linh moi, thong cam.....

ntoan455
18-08-2007, 15:58
Bac CoLoa oi CCE la cai soft gi vay ?????? Em la linh moi, thong cam.....
Là Cinema Craft 1 soft nén DVD cực hay

Co Loa
18-08-2007, 18:25
Xem chi tiết tại đây:
http://www.cinemacraft.com/eng/sp2.html

samsirius
18-08-2007, 23:24
Thanks cac bac nhieu. Em phai dung thu cai soft CCE nay moi duoc.... mong sao tren mang co up soft nay + **** ^^.

VTABC
19-08-2007, 00:39
Cinema Craft Encoder SP 2.70.02.12
CCE-SP is allows you to directly encode AVI, QuickTime and DV filesintopristine, DVD compliant MPEG-2 streams with the most intricateandprecise parameter settings available. Ideal for creating MPEG-2streamsfor non-liner video editors, 3DCG animators, Game creators andDVDprofessionals.

New enhancements

- Changes of GUI
- Automatic resolution conversion function on DVD/SVCD/VCD mode
- Automatic file size calculation
- 3:2 pulldown
- Automatic adding of encoding pass for more accurate inverse 3:2 pulldown
- De-interlacing function
- 4:1:1 -> 4:2:2 interpolation
- Allow adaptive quantization matrices switching for multi-pass VBR
- Provide an option of outputting bottom field first stream
- Y and C parameters for dithered quantization
- Automatic switching of block scan order
- Blanking function
- Quality improvement in fades on a static scene
- Adjustment for black frames
- Monochrome encoding mode
- Save/load template to/from file
- Reuse of the last modified parameter setting
- Save/load a chapter list
- Shut down the system when finished encoding
- Play sound when finished encoding
In the press

Cinema Craft's encoder products take the prize in the latest MPEG-2 Encoder Shootup.
Read the MPEG-2 Encoder Shootout. >> [ MPEG-2 Encoder Shootout ] [ Charts "The Tale of the Tape" (PDF) ]

Plug-in
Adobe Premiere: Version 6.0/6.5/Pro/Pro 1.5

Code:

http://rapidshare.com/files/13123194/Cinema_Craft_Encoder_SP_v2.70.02.12.rar

quocthuy1974
23-08-2007, 15:35
>ở trên em thấy bác nào nói dùng soft nào bắt dv không quan trọng

...đứt đuôn con nòng nọc.

Em có câu hỏi cũng giống Bác Vibi nhờ Anh em & Bác Cổ Loa giúp đỡ em muốn capture DV đẹp như băng gốc mình quay thì dùng soft là đẹp nhất . Em capture bằng cổng I1394 k có card dựng

Co Loa
23-08-2007, 16:03
Thì câu trả lời ở ngay trong câu hỏi của bạn rồi.
Nếu trong trình video khi capture chọn format AVI DV là như băng gốc rồi vì quá trình này cũng như chế độ copy 1:1 rồi :=)

quocthuy1974
23-08-2007, 16:48
Em hiểu zùi cám ơn Bác Coloa nhiều