PDA

View Full Version : Giúp cách xoá recycler !!

lagoon
11-05-2007, 23:04
Các bác giúp em với. Máy em xuất hiện 1 file recycler, xóa đi rồi cũng xuất hiện lại. Em dùng BIT diệt lần đầu thì báo có virus và đã diệt nhưng sau đó vẫn thấy nó xuất hiện, nó còn tự lây sang các ổ khác nữa.

duongtien
13-05-2007, 18:58
Bạn thử các chương trình diệt virus khác xem sao. Vào Safe Mode diệt xem có hiệu quả không.
Cách diệt virus chắc là giống nhau cả thôi. Bạn tìm trong dd để tham khảo thêm nhé.

lagoon
13-05-2007, 22:14
Mình nghe nói BIT là mạnh nhất rồi, nhưng khổ nỗi BIT không chạy dược trong chế độ sàe mode. Chắc phải dùng chương trình khác quá.Dù sao cũng cám ơn bro.

NoZ
14-05-2007, 18:54
BIT báo là có virus trong thư mục(folder) Recycler hay file Recycler?

Recycle thật ra là "cái thùng rác" (recycler bin) mà mỗi đĩa cứng của bạn đều có. Windows dùng cái thư mục đặc biệt này để chứa các file bạn xóa. Nếu sau này bạn muốn phục hồi các file đã lỡ xóa, có thể dùng thư mục này để phục hồi lại.

Khi bạn dùng Bit, bạn nhận được tên chính thức của loại virus mà máy bạn đang nhiễm. Bạn nên viết đầy đủ tên theo báo cáo của Bit để mọi người biết và giúp.

lagoon
17-05-2007, 23:46
Không phải là Recycle Bin mà là Recycle hay Recycled, nó có biểu tượng là thùng rác hoặc là như 1 thư mục bình thường. Khi quét BIT báo nó là Trojan.Agent.AD, khi quét vào autorun.inf trong ổ đó thì nó báo tương tự hoặc có khi là Trojan.PWS.Qqrob.NF. Khi cắm USB vào máy thì cũng thấy xuất hiện trong USB

The Old Man
18-05-2007, 04:47
Không phải là Recycle Bin mà là Recycle hay Recycled, nó có biểu tượng là thùng rác hoặc là như 1 thư mục bình thường. Khi quét BIT báo nó là Trojan.Agent.AD, khi quét vào autorun.inf trong ổ đó thì nó báo tương tự hoặc có khi là Trojan.PWS.Qqrob.NF. Khi cắm USB vào máy thì cũng thấy xuất hiện trong USB
Nó là system file của Windows. Dùng để chứa deleted files.
Vào ổ dĩa dùng chạy disk cleanup và check mark và xóa các file cũa Recycle bin là xong.
Không thề xoá vì nó là System Folder

NoZ
18-05-2007, 12:13
Bạn nên cài phần mềm diệt virus khác (BIT không hoạt động trong Safe Mode), đơn giản là xài bkav mới. Tắt chế độ System restore, khởi động lại máy vào safe mode và diệt

lagoon
18-05-2007, 22:35
Thanks The Old Man, nhưng em vẫn xóa nó được và sau 1 thời gian nó lại xuất hiện lại. Ko biết khi nào thì nó xuất hiện, em xem trong mấy PC khác không có nó dù đã cho hiển thị system file.

The Old Man
19-05-2007, 00:03
Thanks The Old Man, nhưng em vẫn xóa nó được và sau 1 thời gian nó lại xuất hiện lại. Ko biết khi nào thì nó xuất hiện, em xem trong mấy PC khác không có nó dù đã cho hiển thị system file.
Các file đó vừa hidden vừa system.
Recycler là cho NTFS only
Dù có xóa Window cũng làm lại. Khi bạn có file nào mà bạn delete trong ổ dĩa đó thì nó tạo lại các thư mục đó (để ngừa trường hợp bạn muốn Restore deleted items lại như củ)
Không phải là Virus.

Trong link này của MicroSoft Support có nói đến.
http://support.microsoft.com/kb/171694/EN-US/
Differences Between the Recycle Bin and the Recycler Folder
View products that this article applies to.
Article ID : 171694
Last Review : October 31, 2006
Revision : 1.1
This article was previously published under Q171694
SUMMARY
This article describes the difference between the Recycle Bin and the Recycler folder.
MORE INFORMATION
When you delete a file in Windows NT Explorer or My Computer, the file is stored in the Recycle Bin. The file remains in the Recycle Bin until you empty the Recycle Bin or restore the file.

The Recycler folder is used only on NTFS partitions. The Recycler folder contains a Recycle Bin for each user that logs on to the computer, sorted by their security identifier (SID).

For additional information about the Recycle Bin, please see the following article in the Microsoft Knowledge Base:
136517 (http://support.microsoft.com/kb/136517/EN-US/) How the Recycle Bin Stores Files
For additional information about Windows NT security identifiers, please see the following article in the Microsoft Knowledge Base:
162001 (http://support.microsoft.com/kb/162001/EN-US/) Do Not Disk Duplicate Installed Versions of Windows NT

addme
19-05-2007, 01:14
Recycler là một con virus
Trước khi xóa nó bạn nên search và xóa tất cả file autorun.ini được ẩn trọng thư mục gốc của tất cả ổ đĩa, nếu không làm vậy thì vừa xóa xong nó cũng sẽ xuất hiện lại ngay !

The Old Man
19-05-2007, 01:18
Xin coi giùm cái bài giảng nghỉa của MicroSoft Support.
Nó đâu phải là Virus

buidanhthuy
19-05-2007, 09:10
Bác TOM nói đúng đó mà sao mọi người chẳng chịu để ý chút nhỉ ??

dly
19-05-2007, 14:04
Bác TOM nói đúng đó mà sao mọi người chẳng chịu để ý chút nhỉ ??

Vì mọi ngươì không chấp nhận ý kiến naỳ. Taị sao hả? Tui hổng biết nưã :emlaugh: :mad: :lick:

lagoon
20-05-2007, 01:02
Xin coi giùm cái bài giảng nghỉa của MicroSoft Support.
Nó đâu phải là Virus

Có lẽ đúng là ko phải virus thật, nhưng các ổ đĩa nhà em đều format dạng FAT chứ đâu phải NTFS mà cũng có recyler (Microsoft nói nó là NTFS only mà). Cám ơn các bác đã trả lời giúp em.

NoZ
20-05-2007, 21:57
Hic, đáng tiếc đúng là virus. Đây là thông tin về con virus tạo ra thư mục Recycler. Tên chính xác của nó là W32.SVConfDropperB.Worm hay W32.AgentXusb.Trojan (đây là tên do BKAV đặt, không rõ các trình diệt virus nước ngoài đã phát hiện và đặt tên con này chưa - NoZ sẽ tìm thêm thông tin và cập nhật về con virus này)

Còn đây là nội dung file autorun.inf của con virus này

[autorun]
open=
shell\open\Command=RECYCLER\INFO.exe
shell\open\Default=1
shell\explore\Command=RECYCLER\INFO.exe

Trung tâm An ninh mạnng BKAV phát hiện con virus này vào ngày 8/5 vừa qua. Đây là thông tin chi tiết
http://www.bkav.com.vn/thong_tin_virus/?thread=3&cid=964

Bạn có thể dùng bkav để diệt con này

lagoon
20-05-2007, 22:18
Thanks bác NoZ, em đang quét thử bằng BKAV mới, hi vọng sẽ được.

Arumi
22-05-2007, 19:41
Tớ mấy hôm nay cũng đang khổ sở vì con Trojan.PWS.Qqrob.NF này, tình hình là rất tình hình, BIT thì thông bào là tìm thấy và block nó nhưng không diệt được. Kasper thì không tìm ra luôn, tớ dùng cả Trojan Remover 6.6 cũng không search ra được. BKAV cũng không search ra.
Không biết bác nào có cách gì không, chứ bây giờ mỗi khi vào ổ cứng nào là cũng bật ra cái autorun khó chịu thì thôi rồi -_-

xhd
22-05-2007, 20:19
-Download BKAV mới nhất
-Remove BKAV cũ (xóa cả thư mục nữa)
-Chạy WIN trong chế độ SAFE MODE
-Cài BKAV mới và diệt trong chế độ SAFE MODE
Nếu thấy thư mục Recycled trong C: hoặc D: cũng xóa luôn trong SAFE MODE

GauTrangBacCuc
02-06-2007, 19:21
giup em voi, cai recycler no khong hien ra khi mo o dia, nhung dung bkav quet thi thay rat nhieu nhung khong diet duoc.lam sao de diet duoc no cac bac oi.

GauTrangBacCuc
04-06-2007, 11:08
thực ra cái recycler đó có phải là virut không vậy các bác, sao tôi format cả ổ dĩa rồi, mà sao vẫn thấy nó xuất hiện. còn có thêm "system volume infomation" nửa.nó cứ sinh ra ngày một nhiều.các bác có cách nào để khắc phục nó không.chỉ giúp tôi với.

sorciere
27-12-2007, 11:55
hình như nó nhiễm vào các files của windows như explorer.exe, winlogon.exe... nên khi đã xóa hết autorun.inf và info.exe nhưng cho máy reboot vẫn bị nữa. mình cài bitdefender mới vào mà nó không thấy gì cả. xóa win hoặc format c: cài win mới là chắc ăn.

dungbeo113
28-12-2007, 10:39
Hic, đáng tiếc đúng là virus. Đây là thông tin về con virus tạo ra thư mục Recycler. Tên chính xác của nó là W32.SVConfDropperB.Worm hay W32.AgentXusb.Trojan (đây là tên do BKAV đặt, không rõ các trình diệt virus nước ngoài đã phát hiện và đặt tên con này chưa - NoZ sẽ tìm thêm thông tin và cập nhật về con virus này)

Còn đây là nội dung file autorun.inf của con virus này

[autorun]
open=
shell\open\Command=RECYCLER\INFO.exe
shell\open\Default=1
shell\explore\Command=RECYCLER\INFO.exe

Trung tâm An ninh mạnng BKAV phát hiện con virus này vào ngày 8/5 vừa qua. Đây là thông tin chi tiết
http://www.bkav.com.vn/thong_tin_virus/?thread=3&cid=964

Bạn có thể dùng bkav để diệt con này

Pác Noz nói đúng đấy mấy bồ, các loại sâu W32 thì BKAV chúng ta diệt mạnh lắm. nó tạo ra 1 file Recyler giống nhau và chạy 2 process song song nhưng nếu là virus thì nó sẽ viết hoa tất cả các chữ cái trong tên file, những con loại này ko có hại nhiều chỉ gây khó chịu, nhưng về tốc độ lây lan thì phải bái làm sư phụ hehehe. Tui cũng có dính con này (qua USB) nhưng có BKAV là quét hết nhanh, tiêu diệt gọn kakaka

AcademyB
28-12-2007, 18:21
Tập lệnh autorun kia được hiểu là open file Info.exe trong folder Recycler chứ không phải Recycler là virus. Chỉ được cái nhanh nhẩu đoảng là giỏi, càng ngày em càng thấy buồn cho cái forum này, Pro thì ít nửa mùa thì nhiều. Trả lời tùy tiện như vậy lỡ newbies lên thắc mắc, rồi làm theo trả lời của các bác thì sao nhỉ? Bậy hết sức...

Theo như thông tin bác TOM cung cấp là hoàn toàn chính xác, giờ ta đã biết folder Rycycler là thuộc hệ thống file của Window, nghĩa là file chuẩn. Ko được sửa, xóa hay can thiệp vào, nếu cố tình nặng thì cài lại Win, nhẹ thì Win trục trặc phải repair.

Để trả lời chủ topic về cái folder này, em đưa ra 2 lựa chọn:

1. Để không phải ngứa mắt vì nhìn thấy nó, vào My Computer > Tool > Folder Option > View tab > tích vào ô Hide protected operating system files. Hoặc vào Control Panel > Folder Option và làm như trên.

2. Sống chung với lũ hoặc... chuyển qua dùng Linux, Mac....

Chấm hết.

copper
30-05-2008, 00:22
Lâu rồi không vào, góp chút ý kiến đóng topic này hi hi.
1. Thông tin bac TOM là chính xác, nhưng chỉ trên hệ thống NTFS
Nếu có virus thì như thông tin của BKAV đã đưa ra. Tồn tại file autorun.inf, và trong Recycler có file info.exe,
2. Nếu hệ thống của bạn dùng FAT32 thì chắc chắn có virus tạo ra.
Dùng Bkav ở safe mode là diệt được.
Chúc cả nhà vui vẻ.

chumeo_di_hia
24-08-2008, 10:34
sao máy tớ lại có tới 2 folder: Recycled (có biểu tượng thùng rác) và RECYCLER (biểu tượng của thư mục) nhỉ .. có nên del bớt 1 folder đi kô?

zoros
24-08-2008, 11:31
Mình nghĩ bạn nên kill virus trong DOS đi bạn....

traivnn
24-05-2010, 08:13
Trời ơi! Ông The "Old Man" tỏ vẻ hiểu biết . RECYCLER ( có biểu tượng là thư mục)là 1 con virus chính hiệu . Nó luôn đi kèm với 1 con autorun

The Old Man
24-05-2010, 10:29
Ráng vận dụng vốn liếng tiếng Anh và đọc cái bài tiếng Anh này rồi hảy phê phán.
Cả cho cà hai NTFS và FAT32

http://www.infocellar.com/winxp/recycle-bin.htm

trien_911
29-11-2011, 08:40
Tôi hoàn toàn đồng ý với TOM (The Old Man) "Recycler là cho NTFS only". Chúng ta hãy tìm hiểu vấn đề một cách bình tĩnh và sáng suốt.

chumeo_di_hia
15-12-2011, 19:18
đào mộ =))

trc' t bị rồi, xóa thì đơn giản, chỉ cần shift + delete là xóa đc ngay (còn click chuột phải chọn delete như thông thường thì ko đc)

folder Recycler có 2 loại: 1 loại là file hệ thống của window, 1 loại là virus. Bạn cứ del cả 2 cho an toàn, chẳng ảnh hưởng gì đến window đâu. Sau này bạn del file nào thì window sẽ tự tạo folder Recycler mới.